News Kannada
Tuesday, September 27 2022

ಕ್ಯಾಂಪಸ್

ಮಂಗಳೂರು: ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗದ ವತಿಯಿಂದ ವಿಪತ್ತು ಸಂತ್ರಸ್ತರ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ಕಾರ್ಯಾಗಾರ - 1 min read

Disaster Victim Identification (DVI) Workshop conducted by the Department of Forensic
Photo Credit : News Kannada

ಮಂಗಳೂರು: ವಿಪತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುವವರು ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಬೇಕು? ವಿಮಾನ ಅಪಘಾತ ಅಥವಾ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟದ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಮೃತ ದೇಹಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ತೆಗೆಯಬೇಕು, ಯಾವುದೇ ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ತಿರುಚದಂತೆ ಮತ್ತು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಪುರಾವೆಗಳು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವಾಗಿರುವಂತೆ ವಿಪತ್ತು ಸ್ಥಳದಿಂದ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಬೇಕು? ಅವರಿಗೆ ಅಂತಿಮ ವಿಧಿವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಕಂಡು ಹಿಡಿಯಬೇಕು. ವಿಪತ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸಂಬಂಧಿತ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ತಜ್ಞರು, ದಂತವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಾಗಿ ವಿಪತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿದವರನ್ನು ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ (ಡಿವಿಐ) ತರಬೇತಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಮೂಲಕ ಸಾಧಿಸಬಹುದು.

ಯೆನೆಪೋಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕಾಲೇಜಿನ ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ಔಷಧ ಮತ್ತು ವಿಷಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಭಾಗದ ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಭಾಗ, ಈಕ್ವಿಪೊ ಅರ್ಜೆಂಟಿನೋ ಡಿ ಆಂಥ್ರೋಪೊಲೊಜಿಯಾ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ (ಇಎಎಎಫ್) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ, ಮೃತ ದೇಹಗಳನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು, ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಗೌರವಯುತವಾಗಿ ಹಿಂದಿರುಗಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ನಾಯಕರಾಗಿರುವ ಇಕ್ವಿಪೊ ಅರ್ಜೆಂಟಿನೊ ಡಿ ಆಂಥ್ರೋಪೊಲೊಜಿಯಾ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ (ಇಎಎಎಫ್) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ, ಭಾರತದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಿಂದ ಕೋರ್ಸ್ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಡಿಪ್ಲೊಮಾದ ವಿದ್ವಾಂಸರಿಗೆ ಡಿವಿಐ ತರಬೇತಿ ಕಾರ್ಯಾಗಾರವನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ಹೋಟೆಲೊಂದರಲ್ಲಿ ಬೆಂಕಿಯ ಅಣಕು ದೃಶ್ಯವನ್ನು ಮರುನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಛಿದ್ರಗೊಂಡ ಬೊಂಬೆಗಳೊಂದಿಗೆ ದುರಂತದ ದೃಶ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಶವಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು.

ಪಿಜಿ ಡಿಪ್ಲೊಮಾ ಇನ್ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ ಆಂಥ್ರೋಪಾಲಜಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿಯೇ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಕೋರ್ಸ್ ಆಗಿದ್ದು, ಇದು ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ವಿಭಾಗದ ಕೊಡುಗೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಕೋರ್ಸ್ ನ 8 ನೇ ವರ್ಷವಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ಔಷಧ, ಅಂಗರಚನಾಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ದಂತವೈದ್ಯಕೀಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಿಂದ 15 ತಜ್ಞರಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಿಂದ ಜೀವನಪರ್ಯಂತ ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವ ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸುವ ಹೊಸ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಲು ಮತ್ತು ಪಡೆಯಲು ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಸುಗಮಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಡಿ.ವಿ.ಐ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ 4 ದಿನಗಳ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ ಆಗಿದ್ದು, ಇದರ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ವಿದ್ವಾಂಸರು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್ ನಲ್ಲಿ ಅನ್ವಯಿಸುವ ಡಿವಿಐನ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಸಮರ್ಥರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಪ್ಯಾರಿಸ್ ನ ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಇಎಎಎಫ್ ಅರ್ಜೆಂಟೈನಾದ ಡಾ. ತಾನಿಯಾ ಡೆಲಾಬಾರ್ಡೆ ಈ ವರ್ಷ ಮುಖ್ಯ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಅನೇಕ ವಿಪತ್ತುಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದ  ಅನುಭವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಡಾ. ವಿನಾ ವಾಸ್ವಾನಿ ಅವರು ಕೋರ್ಸ್ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಡಾ. ಲೀನಾ ಪ್ರಮೋದ್ ಅವರು ಕೋರ್ಸ್ ಸಂಯೋಜಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಡಾ. ನಾಸಿರ್ ಅಹಮ್ಮದ್ ಅವರು ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ತಂಡದ ಕಲಿಕೆಗೆ ಅನುಕೂಲ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರು. ಕಣಚೂರ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸೈನ್ಸಸ್ನ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ವಿಭಾಗದ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾದ ಡಾ. ಷಾ ನವಾಜ್ ಮಾಣಿಪ್ಪಾಡಿ ವೀಕ್ಷಕರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಭಾಗದ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾದ ಡಾ. ಕಿಶೋರ್ ಕುಮಾರ್ ಬಿ ಅವರು ಸನ್ಮಾನಿಸಿದರು.

See also  ಕಾರವಾರ: ಜಿಲ್ಲೆಯ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರತಿಭೆ ಕಾಮನ್‌ವೆಲ್ತ್ ಗೆ ಆಯ್ಕೆ

ಕೋರ್ಸ್ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ, ಆಸಕ್ತರು ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಕೋಶದ ಡಾ.ನಾಸಿರ್ ಅಹ್ಮದ್ ಅವರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬಹುದು: 9406532084

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

44
News Kannada

The most exciting, trusted and preferred news websites of Karnataka and Kannadigas around the world.

Read More Articles
Subscribe to our Brand New YouTube Channel

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು