News Kannada
Tuesday, March 28 2023

ಕ್ಯಾಂಪಸ್

ಮಂಗಳೂರು: ‘ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ ರಾಗಿ’ – ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಚಾರ ಸಂಕಿರಣ

National Seminar on 'Ragi for Healthy Living'
Photo Credit : News Kannada

ಮಂಗಳೂರು: ಮಂಗಳೂರಿನ ಸಂತ ಅಲೋಶಿಯಸ್ (ಸ್ವಾಯತ್ತ) ಕಾಲೇಜಿನ ಜೈವಿಕ ವಿಜ್ಞಾನಗಳ ವಿಭಾಗ ಹಾಗೂ ಆಹಾರ ಸಂಸ್ಕರಣೆ ಮತ್ತು
ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗವು ಕರ್ನಾಟಕ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಅಕಾಡೆಮಿ (ಕೆಎಸ್‌ಟಿಎ) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಗುರುವಾರ
“ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ ರಾಗಿ” ಎಂಬ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಒಂದು ದಿನದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಚಾರ ಸಂಕಿರಣವನ್ನು 16ನೇ ಮಾರ್ಚ್
2023ರಂದು, ಎಫ್ಆರ್. ಎಲ್ ಸಿ ಆರ್ ಐ ಬ್ಲಾಕ್‌ನ ಎಲ್.ಎಫ್. ರಸ್ಕ್ವಿನ್ಹಾ ಹಾಲ್ ನಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಿತ್ತು.

ಮೈಸೂರಿನ ಸಿಎಸ್‌ಐಆರ್‌-ಸಿಎಫ್‌ಟಿಆರ್‌ಐ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಆಹಾರ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಯ ನಿರ್ದೇಶಕಿ ಡಾ. ಶ್ರೀದೇವಿ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಸಿಂಗ್‌ ಮುಖ್ಯ ಅತಿಥಿಯಾಗಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರು. ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಪ್ರಾಂಶುಪಾಲರಾದ ಡಾ.ಪ್ರವೀಣ್ ಮಾರ್ಟಿಸ್ ಎಸ್.ಜೆ.ವಹಿಸಿದ್ದರು. ವೇದಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಎಲ್‌ಸಿಆರ್‌ಐ ಬ್ಲಾಕ್‌ನ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ.ರಿಚರ್ಡ್ ಗೊನ್ಸಾಲ್ವಿಸ್, ಕ್ಸೇವಿಯರ್ ಬ್ಲಾಕ್ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ.ನಾರಾಯಣ ಭಟ್, ಅರುಪೆ ಬ್ಲಾಕ್ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ.ಡೆನಿಸ್ ಫೆರ್ನಾಂಡಿಸ್, ವಿಚಾರ ಸಂಕಿರಣದ ಸಂಚಾಲಕ ಡಾ.ಆದರ್ಶ ಗೌಡ, ಜೈವಿಕ ವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗದ ಡೀನ್ ಪ್ರೊ.ಹರ್ಷ ಪೌಲ್ ವೇದಿಕೆಯಲ್ಲಿದ್ದರು.

ಡಾ. ಶ್ರೀದೇವಿ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಅವರು ತಮ್ಮ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ರಾಗಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಸೇವನೆಯ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದರು, ಇದು  ಹೆಚ್ಚು ಪೌಷ್ಟಿಕ ಮತ್ತು ಪರಿಸರಸ್ನೇಹಿ ಧಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಈ ಧಾನ್ಯಗಳು ಆಹಾರದಲ್ಲಿನ ಅಸಮತೋಲನದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಬೊಜ್ಜು, ಮಧುಮೇಹ, ಸಂಧಿವಾತ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಮತ್ತು ಮುಂತಾದ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ರಾಗಿಯನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ಸ್ವಯಂ ಸ್ಥಿರತೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯವೂ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ.

ಈ ವರ್ಷವನ್ನು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಗಿ ವರ್ಷವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಹೆಚ್ಚಿನ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಮತ್ತು ಕರುಳಿನ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಧ್ಯೇಯವನ್ನು ಈ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಹೊಂದಲಾಗಿದೆ. ರೆ.ಡಾ.ಪ್ರವೀಣ್ ಮಾರ್ಟಿಸ್ ಎಸ್.ಜೆ.ಯವರು ತಮ್ಮ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನದ ಮಹತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ರಾಗಿಯಿಂದ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನಶೈಲಿಗಾಗಿ ಉತ್ತೇಜಿಸಲು
ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು.

ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ 3 ಗೋಷ್ಠಿಗಳಿದ್ದು, ಮೊದಲನೆಯ ಗೋಷ್ಠಿಯನ್ನು ಡಾ ಗಿರೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ಬಿ., ಸಹ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ (ಮಾರುಚಿ), ನೇಗಿಲಯೋಗಿ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್, ಚಾಮರಾಜನಗರ, ಕರ್ನಾಟಕ, ಇವರು ವಹಿಸಿದ್ದರು.  ರೇಣುಕಾ ಕೆ., ಸಂಸ್ಥಾಪಕಿ ಮತ್ತು ಸಿಇಒ, ಆರ್‌ವಿಕೆ ಸಮೃದ್ಧ್ ಹೆಲ್ತಿ ಫುಡ್ಸ್, ಪುಣೆ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಇವರು ಎರಡನೇ ಗೋಷ್ಠಿಯನ್ನು ವಹಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಜಗದೀಶ್ ಬಿ.ಎಸ್., ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಮತ್ತು ಸಿಇಒ, ಲೈಟ್ ಫ್ರೆಶ್, ದೇಸಿ ವಿವಾ ಫುಡ್ಸ್, ಎಲ್ ಎಲ್ ಪಿ ಬೊಮ್ಮಸಂದ್ರ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಪ್ರದೇಶ, ಬೆಂಗಳೂರು ಇವರು ಮೂರನೇ ಗೋಷ್ಠಿಯನ್ನು ವಹಿಸಿದ್ದರು.

ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಪ್ರೊ. ಹರ್ಷ ಪೌಲ್ ಅವರನ್ನು ಬೋಧನಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿನ ಸೇವೆಗಾಗಿ ಹಾಗೂ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಜೈವಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಅವರ ಗಮನಾರ್ಹ ಪಾತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಸನ್ಮಾನಿಸಲಾಯಿತು.  ಗ್ರೆನಿಶಾ, III B.Sc. (CZM) ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಿಸಿದರು. ಪ್ರೊ.ಹರ್ಷ ಪೌಲ್ ಸ್ವಾಗತಿಸಿದರು. ಡಾ.ಆದರ್ಶಗೌಡ ವಂದಿಸಿದರು.

See also  ಮಂಗಳೂರು: ಭವಿಷ್ಯದ ಶಿಕ್ಷಣವು ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪರಂಪರೆಯ ಸಂಶ್ಲೇಷಣೆಯಾಗಿದೆ- ಪ್ರೊ. ಬಿ ಎ ವಿವೇಕ ರೈ
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

1616

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು