News Kannada
Saturday, June 03 2023
ಕ್ಯಾಂಪಸ್

ಮಣಿಪಾಲ: ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಇನ್ಫೆಕ್ಷಿಯಸ್ ಡಿಸೀಸಸ್ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್

National Level Infectious Diseases Conference
Photo Credit : By Author

ಮಣಿಪಾಲ: ಮಣಿಪಾಲ್ ಅಕಾಡಮಿ ಆಫ್ ಹೈಯರ್ ಎಜುಕೇಶನ್ ನಾಲ್ಕನೇ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಸಾಂಕ್ರಮಿಕ ರೋಗದ ಬಗೆಗಿನ ಸಮ್ಮೇಳನವನ್ನು, ಮಣಿಪಾಲ್ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಇನ್ಫೆಕ್ಷಿಯಸ್ ಡಿಸೀಸ್, ಪ್ರಸನ್ನ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಹೆಲ್ತ್, ಮಣಿಪಾಲ್ ಅಕಾಡಮಿ ಆಫ್ ಹೈಯರ್ ಎಜುಕೇಶನ್ ವಿಭಾಗಗಳಾದ ಮೆಡಿಸನ್, ಕಮ್ಯೂನಿಟಿ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಆಂಡ್ ಇನ್ಫೆಕ್ಷಿಯಸ್ ಡಿಸೀಸ್, ಮಣಿಪಾಲ್ ಕಸ್ತೂರ್ಬಾ ಮೆಡಿಕಲ್ ಕಾಲೇಜಿನ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಿದೆ.

ಈ ಸಮ್ಮೇಳನವು ಜಿ 20 ಇಂಡಿಯಾ ಹೆಲ್ತ್ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಆದ್ಯತೆಯ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಾದ ಆರೋಗ್ಯ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಗಳ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ, ಸನ್ನದ್ಧತೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿತ್ತು, ಇದು “ಒಂದು ಆರೋಗ್ಯ” ಮತ್ತು “ಆಂಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್ ಪ್ರತಿರೋಧ” ವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿತು. ಸಮ್ಮೇಳನವು ಎಸ್ಡಿಜಿ 3 (ಉತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯ), ಎಸ್ಡಿಜಿ 4 (ಗುಣಮಟ್ಟದ ಶಿಕ್ಷಣ) ಮತ್ತು ಎಸ್ಡಿಜಿ 17 (ಗುರಿಗಳಿಗಾಗಿ ಪಾಲುದಾರಿಕೆ) ಅನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದರು.

ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಸಮ್ಮೇಳನವನ್ನು ಮುಖ್ಯ ಅತಿಥಿ, ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಇನ್ಫೆಕ್ಷಿಯಸ್ ಡಿಸೀಸ್ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಚೆನ್ನೈನ ಅಪೋಲೊ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಸಲಹೆಗಾರ ಡಾ.ರಾಮ ಸುಬ್ರಮಣಿಯನ್ ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದರು. ಸಂಶೋಧನಾ ನಿರ್ದೇಶನಾಲಯದ ಡಾ.ಸತೀಶ್ ರಾವ್ ಮುಖ್ಯ ಅತಿಥಿಯಾಗಿದ್ದರು.

ಡಾ.ರಾಮ ಸುಬ್ರಮಣಿಯನ್ ಅವರು ಕ್ಷಯರೋಗದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮತ್ತು ಔಷಧಿ-ನಿರೋಧಕ ರೂಪಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಕ್ಷಯರೋಗದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದರು.  ಸಿಎಂಸಿ ವೆಲ್ಲೂರಿನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಡಾ.ಪ್ರಿಸಿಲ್ಲಾ ರೂಪಾಲಿ ಅವರು ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಯಾಣದ ಯುಗದಲ್ಲಿ, ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು.

ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಮಣಿಪಾಲ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಸಲಹೆಗಾರ ಡಾ.ನೇಹಾ ಮಿಶ್ರಾ ಅವರು ಆಂಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್-ನಿರೋಧಕ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಸೋಂಕಿನ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಿದರು. ತಿರುವನಂತಪುರದ ಕಿಮ್ಸ್ ಹೆಲ್ತ್ ನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಸಲಹೆಗಾರ ಡಾ.ರಾಜಲಕ್ಷ್ಮಿ ಅವರು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಕಾರಣಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಅಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು. ಕೆಎಂಸಿ ಮಣಿಪಾಲ ಮತ್ತು ಎಂಎಸಿಐಡಿ ಸಂಯೋಜಕರಾದ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾದ ಡಾ.ಕವಿತಾ ಸರವು ಅವರು ದುರ್ಬಲ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಹೊಂದಿರುವ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸೋಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಮತ್ತು ಪರಾವಲಂಬಿ ಸೋಂಕುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಪ್ರಕರಣ ಚರ್ಚೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದರು.

ಮಾರ್ಚ್ 24 ಅನ್ನು ವಿಶ್ವ ಟಿಬಿ ದಿನವಾಗಿ ಆಚರಿಸುವುದರಿಂದ 2021 ರಲ್ಲಿ, 10.6 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ಟಿಬಿಯಿಂದ ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದರು ಮತ್ತು 1.6 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ಕ್ಷಯರೋಗದಿಂದಾಗಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ. ಒಟ್ಟು ಹೊರೆಯಲ್ಲಿ ಆರು ದೇಶಗಳು ಶೇಕಡಾ 60 ರಷ್ಟಿದ್ದರೆ, ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಶೇಕಡಾ 27 ರಷ್ಟಿದೆ. ಔಷಧ-ನಿರೋಧಕ ಟಿಬಿಯ ತೀವ್ರ ರೂಪಗಳ ಹೊರಹೊಮ್ಮುವಿಕೆಯು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸಿದೆ. ಮಲ್ಟಿಡ್ರಗ್-ರೆಸಿಸ್ಟೆಂಟ್ (ಎಂಡಿಆರ್-ಟಿಬಿ) ಟಿಬಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಟಿಬಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಬಳಸುವ ಎರಡು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮೊದಲ-ಸಾಲಿನ ಪ್ರತಿಜೀವಕಗಳಾದ ರಿಫಾಂಪಿಸಿನ್ ಮತ್ತು ಐಸೊನಿಯಾಜಿಡ್ಗೆ ನಿರೋಧಕವಾಗಿದೆ. ಭಾರತದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಎಂಡಿಆರ್-ಟಿಬಿ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಕಾಳಜಿಯಾಗಿದೆ.

See also  ಕನ್ನಡ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಕಲಿತದ್ದು ಪುಣ್ಯ: ಶಂಕರ ಹೆಗ್ಡೆ

ರೋಗಿಗಳು ತಮ್ಮ ಸಂಪೂರ್ಣ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸದಿದ್ದಾಗ ಔಷಧ ಪ್ರತಿರೋಧವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ; ವೈದ್ಯರು ಸೂಕ್ತವಲ್ಲದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ, ತಪ್ಪು ಡೋಸ್ ಅಥವಾ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಮಯದ ಅವಧಿಯನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದಾಗ. 2023 ರ ವಿಶ್ವ ಟಿಬಿ ದಿನದ ಥೀಮ್ “ಹೌದು, ನಾವು ಟಿಬಿಯನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಬಹುದು”. ಆಣ್ವಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಸೂಕ್ತ ಬಳಕೆ, ದುರ್ಬಲ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ಷಯರೋಗದ ಸಕ್ರಿಯ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಜೊತೆಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಟಿಬಿ ಔಷಧಿಗಳೊಂದಿಗೆ ತ್ವರಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯೊಂದಿಗೆ, ಭಾರತವು 2025 ರ ವೇಳೆಗೆ ಟಿಬಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಡಾ.ಪ್ರವೀಣ್ ತಿರ್ಲಂಗಿ ಮತ್ತು ಡಾ.ಶಿವದಾಸ್ ರಾಜಾರಾಮ್ ನಾಯಕ್ ಅವರ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ರಸಪ್ರಶ್ನೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಮ್ಮೇಳನವು ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು, ಅಲ್ಲಿ 9 ತಂಡಗಳು ಹೋರಾಡಿದವು. ಪ್ರಸನ್ನ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಹೆಲ್ತ್ ನ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ.ಹೆಲ್ಮಟ್ ಬ್ರಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಮೆಡಿಸಿನ್ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಡಾ.ರಾಮ್ ಭಟ್ ಬಹುಮಾನ ವಿತರಿಸಿದರು. ಕಮ್ಯುನಿಟಿ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಅಸೋಸಿಯೇಟ್ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಡಾ.ಸ್ನೇಹಾ ಮಲ್ಯ ವಂದಿಸಿದರು. ಮೆಡಿಸಿನ್ ಅಸೋಸಿಯೇಟ್ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಡಾ.ಸಿಂಥಿಯಾ ಅಮೃತಾ ಮತ್ತು ಕಮ್ಯುನಿಟಿ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಅಸೋಸಿಯೇಟ್ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಡಾ.ಈಶ್ವರಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಿಸಿದರು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

1616

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು