News Kannada
Tuesday, October 04 2022

ವಿಶೇಷ

ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಮಾತನಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡರೆ ಏನು ಮಾಡಬೇಕು”? - 1 min read

what to do if you suddenly lose the ability to speak
Photo Credit : By Author

“ಮೆದುಳು, ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಮಾತು, ಸಂವಹನಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದರ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ”- ಒಂದು ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ಮಾಹಿತಿ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ  ಕೆಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳ ಪ್ರಸ್ತುತಿ

ಉದಾಹರಣೆ:1
ಮಳೆಗಾಲದ ಸಂಜೆ, ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರೊಬ್ಬರು ಹತ್ತಿರದ ಅಂಗಡಿಯಿಂದ ದಿನಸಿ ಖರೀದಿಸಿ ಮನೆಗೆ ಮರಳಿದರು. ಫುಟ್‌ಪಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಏಕಾಏಕಿ ಎಡವಿ ಪಕ್ಕಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದಿದ್ದಾರೆ. ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಜನರು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಧಾವಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಮತ್ತೆ ಎದ್ದು ನಿಲ್ಲಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಆದರೆ, ಆತ ಸಮತೋಲನ ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದೆ ಬೀಳುತ್ತಲೇ ಇದ್ದ ಅವರು ಪ್ರಜ್ಞಾಹೀನರಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಆದರೆ ತುಂಬಾ ಗೊಂದಲ ಮತ್ತು ಆಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದರು. ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ ಜನರು ಆತನೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಚೆನ್ನಾಗಿದ್ದಾರಾ ಇಲ್ಲವಾ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿದರು. ಆದರೆ ಆತನಿಗೆ ಮಾತು ಉಚ್ಚರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಹಾಗೂ ತಲೆಯಾಡಿಸಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ಸಹ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಜನರು ಆತನಿಗೆ ಕುಡಿಯಲು ನೀರಿನ ಬಾಟಲಿಯನ್ನು ತಂದರು, ಆದರೆ ಆತನಿಗೆ ಬಾಟಲಿಯನ್ನು ಹಿಡಿಯಲು ಅಥವಾ ಕುಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಆತನ ಬಾಯಿಯ ಬದಿಯಿಂದ ನೀರು ಜಾರುತ್ತಲೇ ಇತ್ತು.

ಉದಾಹರಣೆ :2
ಒಬ್ಬ ಶಕ್ತಿಯುತ ಯುವಕ ತನ್ನ ಕಚೇರಿಯಿಂದ ಹೊರಬಂದು ಸಂಜೆ ತಡವಾಗಿ ಜಿಮ್‌ಗೆ ಹೊರಟನು. ನಂತರ ಅವನ ನಿಯಮಿತ, ಹಾಗೂ ತೀವ್ರವಾದ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ. ಆತ ದೇಹದಾರ್ಢ್ಯ ಪಟು ಆಗಿದ್ದ ಕಾರಣಾ ನಿಗದಿತ ಸಮಯದೊಳಗೆ ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯಾಯಾಮಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದನು. ಕಸರತ್ತು ಮುಗಿಸಿ, ಮನೆಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಿ, ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿ ರಾತ್ರಿ ಊಟ ಮಾಡಿದನು. ಆತ ಬಿಡುವಿಲ್ಲದ ದಿನದಿಂದ ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದ, ಹೀಗಾಗಿ ಸ್ವತಃ ಒಂದು ಮದ್ಯಯುಕ್ತ ಪಾನೀಯವನ್ನು ಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಒಂದು ಸಿಗರೇಟನ್ನು ಹಚ್ಚಿದನು. ಆತ ಮದ್ಯವ್ಯಸನಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ವಿಶ್ರಾಂತಿಗಾಗಿ ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಮದ್ಯಪಾನ ಅಥವಾ ಧೂಮಪಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿಸುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಅವನು ಪಾನೀಯವನ್ನು ಮುಗಿಸುವವರೆಗೂ ಟಿವಿ ನೋಡಿದನು ಮತ್ತು ಮರುದಿನವು ಇನ್ನಷ್ಟು ಕಾರ್ಯಯೋಜನೆ ಕೂಡಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೇರವಾಗಿ ಮಲಗಲು ಹೋದನು. ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿ, ಗಾಢ ನಿದ್ದೆಯಲ್ಲಿದ್ದ ಆತನಿಗೆ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ತಲೆಗೆ ಯಾರೋ ಸುತ್ತಿಗೆ ಹಿಡಿದು ಹೊಡೆದಂತೆ ಭಾಸವಾಗಿ ತೀವ್ರವಾದ ತಲೆನೋವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಆ ಭಯಾನಕ ತಲೆನೋವಿನಿಂದ ಅವನು ತನ್ನ ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಮುಂದಕ್ಕೆ ಉರುಳಿದನು ಮತ್ತು ವಾಂತಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡನು. ಆತನಿಗೆ ತನ್ನ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವಂತೆ ಭಾಸವಾಯಿತು. ಆತನು ಕಿರುಚಲು ಮತ್ತು ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಕರೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದನು. ಆದರೆ ಕೆಲವು ಗೊಣಗಾಟಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಏನನ್ನೂ ಹೇಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಬೆಳಗಿನ ಜಾವದವರೆಗೂ ಎಚ್ಚರವಾಗದ ಕಾರಣ ಮನೆಯವರು ಆತನ ಕೋಣೆಯ ಬಾಗಿಲನ್ನುಒಡೆದು ನೋಡಿದಾಗ, ಆತ ಪ್ರಜ್ಞೆ ತಪ್ಪಿ ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಬಿದ್ದಿರುವುದನ್ನು ಕಂಡು ಭಯಭೀತರಾದರು.

ಉದಾಹರಣೆ :3
ಗೃಹಿಣಿಯೊಬ್ಬಳು ತನ್ನ ದೈನಂದಿನ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಹಠಾತ್ ದೌರ್ಬಲ್ಯವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತುಕೊಂಡಳು. ಅವಳ ಬಲಗೈ ಮತ್ತು ಕಾಲಿನಲ್ಲಿ ಮರಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಬೆಳೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಅವಳ ಮುಖದ ಬಲಭಾಗವೂ ಭಾರವಾಗಿ ಕಾಣತೊಡಗಿತು, ಮತ್ತು ಅವಳು ಗಾಬರಿಯಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಳು. ಆದರೆ ಆಕೆ ತನ್ನ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲಿಲ್ಲ. ಆಕೆಯ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಅವಳನ್ನು ಹುಡುಕಿಕೊಂಡು ಬಂದರು. ಅವಳು ನೆಲದ ಮೇಲೆ ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿ ಕುಳಿತಿದ್ದನ್ನು ಕಂಡು ಆಕೆ ಸರಿಯಾಗಿದ್ದಾಳಾ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದರು. ಅವಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದಾಗ, ಆಕೆ ಅಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಹಾಗೂ ತಪ್ಪಾಗಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದಳು. ಆಕೆಗೆ ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ.

ಮೇಲಿನ ಮೂರು ಉದಾಹರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಏನಾದರೂ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಲಕ್ಷಣವಿದೆಯೇ?

ಹೌದು, ಅವರೆಲ್ಲರೂ “ಮೆದುಳಿನ ಸ್ಟ್ರೋಕ್” ಅನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮೆದುಳಿಗೆ ರಕ್ತ ಪೂರೈಕೆಯಲ್ಲಿ ಛಿದ್ರ (ಹೆಮರಾಜಿಕ್
ಸ್ಟ್ರೋಕ್) ಅಥವಾ ಅಡಚಣೆ (ಇಸ್ಕೆಮಿಕ್ ಸ್ಟ್ರೋಕ್) ಇದ್ದಾಗ ಯಾರಾದರೂ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ಮೆದುಳಿನ
ಜೀವಕೋಶಗಳು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ರಕ್ತವು ಆಮ್ಲಜನಕ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಾದ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಒಯ್ಯುತ್ತದೆ. ಇಂತಹ ಅಹಿತಕರ ಘಟನೆಗಳು ಮೆದುಳಿಗೆ ಆಮ್ಲಜನಕದ (ಹೈಪೋಕ್ಸಿಯಾ) ಪೂರೈಕೆಯ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಮೆದುಳಿನ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಮತ್ತು ಅಂಗಾಂಶಗಳಿಗೆ ಶಾಶ್ವತ ಹಾನಿ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.

ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಕೆಲವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳೆಂದರೆ:
1. ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳು
2. ಮಧುಮೇಹ
3. ಧೂಮಪಾನ
4. ಮದ್ಯಪಾನ
5. ಅಕ್ರಮ ಔಷಧಗಳು ಮತ್ತು ಮಾದಕ ವಸ್ತುಗಳ ಸೇವನೆ
6. ಸಣ್ಣ ಸ್ಟ್ರೋಕ್ ಹಿಂದಿನ ಇತಿಹಾಸ – ಇದನ್ನು “ಟ್ರಾನ್ಸಿಯೆಂಟ್ ಇಸ್ಕೆಮಿಕ್ ಅಟ್ಯಾಕ್” ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ರೋಗಲಕ್ಷಣ ಈ ಕೆಳಗಿನವು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು:
1. ತೋಳು, ಮುಖ ಮತ್ತು ಕಾಲಿನಲ್ಲಿ ಮರಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಅಥವಾ ದೌರ್ಬಲ್ಯ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದೇಹದ ಒಂದು ಬದಿಯಲ್ಲಿ.
2. ಮಾತನಾಡುವ ಅಥವಾ ಇತರರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆ – “ಅಫೇಸಿಯಾ” ಎಂದು
ಕರೆಯಲಾಗುವ ಸ್ಥಿತಿ.
3. “ಅಸ್ಪಷ್ಟ ಅಥವಾ ಅಸಂಬದ್ಧ ಮಾತು – ” ಡೈಸಾರ್ಥ್ರಿಯಾ” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸ್ಥಿತಿ.
4. ದಿಗ್ಭ್ರಮೆ, ಅಥವಾ ಸ್ಪಂದಿಸುವಿಕೆಯ ಕೊರತೆ,
5. ಹಠಾತ್ ವರ್ತನೆಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳು,
6. ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿದ ದೃಷ್ಟಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು.
7. ತಿನ್ನುವುದು ಮತ್ತು ನುಂಗಲು ಕಷ್ಟವಾಗುವುದು-ಈ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು “ಡಿಸ್ಫೇಜಿಯಾ” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
8. ಓದು ಮತ್ತು ಬರವಣಿಗೆ ಸಮತೋಲನ ಅಥವಾ ಸಮನ್ವಯದ ಕೊರತೆ
9. ನಡೆಯಲು ತೊಂದರೆ,
10. ತಲೆತಿರುಗುವಿಕೆ, ವಿನಾಕಾರಣ ತೀವ್ರ, ಹಠಾತ್ ತಲೆನೋವು,
11. ವಾಕರಿಕೆ ಅಥವಾ ವಾಂತಿ.

ನಾವು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು?
ಯಾರಾದರೂ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ತುರ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸೇವೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು.
ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆರೈಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿ ವಿಳಂಬವು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶಾಶ್ವತ ಮಿದುಳಿನ ಹಾನಿ, ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಅಂಗವೈಕಲ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಇಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಲ್ಟಿಸ್ಪೆಷಾಲಿಟಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಇಂತಹ ಅಹಿತಕರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸೂಕ್ತವಾದ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಜೂನ್ ತಿಂಗಳವನ್ನು ‘ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ / ಮಾತುಕಟ್ಟು (ಅಫಾಸಿಯಾ)ಕುರಿತು ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುವ ತಿಂಗಳು’ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಈ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಲ್ಲಿ ಸ್ಟ್ರೋಕ್ ಹಾಗೂ ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಕುರಿತು ಜಾಗೃತಿ ಹಾಗು ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾ ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಅಗತ್ಯ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಅವರ ಆರೈಕೆದಾರರಿಗೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲು ತರಬೇತಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

See also  ಬೆಳೆಗಳ ಮಾಹಿತಿ ಅಪ್ ಲೋಡ್ ಗೆ ರೈತರಿಗೆ ಸಲಹೆ

ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ /ಮಾತುಕಟ್ಟು (ಅಫೇಸಿಯಾ )ಎಂದರೇನು?
ಮೆದುಳಿನ ಹಾನಿಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಭಾಷಣವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಥವಾ ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಅಸಮರ್ಥತೆ ಅಥವಾ
ದುರ್ಬಲಗೊಂಡ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ. ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿನ ಅತ್ಯಂತ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಮಯೋಚಿತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಾ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವು ಹೆಚ್ಚಿನ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುದಿಂದ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಊಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಭಯಾನಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಒಬ್ಬರು ಅದರಿಂದ ಬದುಕುಳಿದರು, ಅವರು ತಮ್ಮ ಗಮನಾರ್ಹ ಭಾಗವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ” ಮಾತನಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ”  ಅವರು ಹಠಾತ್ತನೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮೂಲಭೂತ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಇತರರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ತಿನ್ನುವುದು, ಶುಚಿಗೊಳಿಸುವುದು, ಶೌಚಾಲಯ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಎದ್ದು ನಿಲ್ಲುವುದು ಅಥವಾ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವುದು. ನಾವು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದನ್ನೂ ನಾವು ಬಯಸಿದಾಗ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ನಾವು ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಸಹಾಯವನ್ನು ಕೇಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಉದ್ಯೋಗಗಳು, ಜೀವನೋಪಾಯ, ಸ್ನೇಹಿತರು, ಕುಟುಂಬ, ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, “ನಮ್ಮ ಸಂವಹನ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ” ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿವೆ.

ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭದಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಿದೆಯೇ?
ಇಲ್ಲ, ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಲ್ಲ. ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಭಾಷೆಯನ್ನು ಮಾತನಾಡಲು ಮತ್ತು
ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಪದಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯಲು ತೊಂದರೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾನೆ, ಆದರೆ ಅವರ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ (ಆಲೋಚನೆ, ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು, ಹಾಜರಾಗುವುದು ಮತ್ತು ಗುರುತಿಸುವುದು) ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ. ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಮಾತನಾಡಲು ತೊಂದರೆ ಹೊಂದಿರುವುದರಿಂದ, ತೀವ್ರವಾಗಿ ದುರ್ಬಲಗೊಂಡ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥರೆ೦ದು ತಪ್ಪಾಗಿ ನಂಬಲಾಗಿದೆ.
ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ /ಮಾತುಕಟ್ಟು ಎಷ್ಟು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ?
ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ /ಮಾತುಕಟ್ಟು ಅಂಗವೈಕಲ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಬದುಕುಳಿದವರಲ್ಲಿ 21 -38 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಸಮುದಾಯದ ಘಟನೆಗಳ ಪ್ರಮಾಣವು ವರ್ಷಕ್ಕೆ 100,000 ಪ್ರತಿ 43 ಆಗಿದೆ, ಪ್ರತಿ ಮಿಲಿಯನ್‌ಗೆ 3000 ರಷ್ಟು ಹರಡುವಿಕೆ ದರವಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು '' ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ /ಮಾತುಕಟ್ಟು ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಮತ್ತು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಬದುಕುಳಿದವರ ಮೇಲೆ ಅದರ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಕೇಳಿರಲಿಲ್ಲ.

ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ /ಮಾತುಕಟ್ಟು ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಯಾವುವು?
ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಎರಡು ರೀತಿ:-

1. ‘ನಿರರ್ಗಳವಾದ ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ’ (Fluent Aphasia)
2. ‘ನಿರರ್ಗಳವಲ್ಲದ ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ’ (Non Fluent Aphasia)

ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಕೇಳಬಹುದಾದ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಅಪ್ರಸ್ತುತವಾಗಿ ಉತ್ತರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ನಂತರ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನಿರರ್ಗಳವಾದ
ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭವೆಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಬಹುದು. ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಹೇಳಿರುವುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡರೆ ಆದರೆ ಮೌಖಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನೀಡಲು ವಿಫಲವಾದರೆ ಅಥವಾ ಹೆಣಗಾಡಿದರೆ, ಅದನ್ನು ನಿರರ್ಗಳವಲ್ಲದ ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಿರರ್ಗಳವಲ್ಲದ ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಜನರು ಅಥವಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೆಸರಿಸಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಯಾವುದನ್ನೂ ವಿನಂತಿಸಲು ವಿಫಲರಾಗುತ್ತಾರೆ. ವಸ್ತು ಯಾವುದು ಅಥವಾ ವ್ಯಕ್ತಿ ಯಾರು ಎಂದು ಅವರು ತಿಳಿದಿರುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಅವರು ಪದಗಳಿಗಾಗಿ ಕಳೆದುಹೋದಂತೆ ತೋರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸರಳವಾದ ಪದಗಳು ಅಥವಾ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ಉಚ್ಚರಿಸಲು ಅವರ ಹೋರಾಟವು ತುಂಬಾ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಈ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಎಡ ಮೆದುಳಿನ ಯಾವ ಭಾಗವು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಮಿದುಳುಗಳು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕಾರ್ಯಕ್ಕೂ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾದ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಅಂದರೆ, ನಾವು ಕೇಳುವುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ಏನು ಹೇಳಬೇಕೆಂದು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲು, ನಮ್ಮ ಅಂಗಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಂಘಟಿಸುವ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಕೇಂದ್ರಗಳಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ನಂತರ ಮೆದುಳಿನ ಹಾನಿಯ ಸ್ಥಳ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಕಾರ್ಯಗಳ ಮತ್ತಷ್ಟು ನಷ್ಟವನ್ನು ನಾವು ಗಮನಿಸಬಹುದು.

ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಮತ್ತು ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ನಾವು ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು?

ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಕಾರಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಸಂಶೋಧನೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ದೈಹಿಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಂವಹನ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ತಿಳಿಯಿರಿ. ಸಂವಹನ ಕೌಶಲ್ಯವು ಸ್ವಯಂಪೂರ್ಣವಾಗಲು ರೋಗಿಗಳ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಅವರನ್ನು ಟೀಕಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಬೆಳೆಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಯಾವುದೇ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಿವೆಯೇ?
ರಿಹ್ಯಾಬಿಲಿಟೇಶನ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾದಿಂದ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಅರ್ಹ ವಾಕ್ ಶ್ರವಣ ತಜ್ಞರನ್ನು (ಈ ತಜ್ಞರನ್ನು ವಾಕ್ ಭಾಷಾ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ) ಯಾವಾಗಲೂ ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ ಮತ್ತು ರೋಗಿಗೆ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಚಿಕಿತ್ಸಕ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ. ಹಲವಾರು ಚಿಕಿತ್ಸಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಭಾಷಣ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ವಾಕ್ಯ ರಚನೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ಪದ-ಶೋಧನೆಯ ತೊಂದರೆಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಕರಣ ದೋಷಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಲಭ್ಯವಿದೆ.  ಸ್ಪೀಚ್ ಥೆರಪಿಸ್ಟ್ ವಿವಿಧ ಪ್ರಮಾಣಿತ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮಾತುಕಟ್ಟು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಭಾಷಣ ಮತ್ತು ಭಾಷಾ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಕೊರತೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಬಹುದು. ನಂತರ, ಸೂಕ್ತವಾದ ವಾಕ್ಯ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ಒಂದೆ ಚಿಕಿತ್ಸ ತಂತ್ರವು ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಸರಿಹೊಂದುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿಡಿ, ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಇದು ಮೀಸಲಾದ ಕಲಿಕೆ, ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭ್ಯಾಸದ ವರ್ಷಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

See also  ಕೂದಲಿನ ಉತ್ತಮ ಆರೈಕೆಗೆ ಆಹಾರ ಕ್ರಮಗಳು

ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿನ ‌ ನಂತರ ಕಾಲ್ನಡಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಹಿಂತಿರುಗಲು ಎಷ್ಟು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ?
ಚೇತರಿಕೆ ಕ್ರಮೇಣ; ಅನೇಕ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿನ ನಂತರ ತಿಂಗಳುಗಳು ಅಥವಾ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಮತ್ತು ಬದ್ಧರಾಗಿರಿ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಮಾಂತ್ರಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬೇಡಿ. ತಾಳ್ಮೆ ಮತ್ತು ಪರಿಶ್ರಮದಿಂದ, ಅನೇಕ ಜನರು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುಗಳಿಂದ ಉಂಟಾದ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಿವಾರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಪುನರ್ವಸತಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಇರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ ಯಾವ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು?
1. ಮಾತನಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೊದಲು, ಅವರ ಗಮನ ಸೆಳೆಯಿರಿ.
2. ಮಾತನಾಡುವಾಗ ಅವರ ಮೇಲೆ ದೃಷ್ಟಿ ಇರಿಸಿ

3. ಅವರ ದೇಹಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಸನ್ನೆಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಗಾ ಇರಿಸಿ
4. ದಯವಿಟ್ಟು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಶಾಂತ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿ.
5. ಮಾತನಾಡುವಾಗ ದೂರದರ್ಶನ ಅಥವಾ ರೇಡಿಯೊವನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡಿ ಅವರೊಂದಿಗೆ ನಿಯಮಿತ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ
6. ಅವರು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ವಿನಂತಿಸದಿದ್ದರೆ, ಒಬ್ಬರು ಜೋರಾಗಿ ಮಾತನಾಡಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ
7. ಭಾಷೆಯನ್ನು ಸರಳವಾಗಿ ಆದರೆ ಪ್ರಬುದ್ಧವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ದಯವಿಟ್ಟು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಮಗುವಿನಂತೆ ಮಾತನಾಡಬೇಡಿ
8. ದಯವಿಟ್ಟು ಅವರನ್ನು ಕೀಳಾಗಿ ಮಾತನಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ ಅವರನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಬೇಡಿ.
9. ವಾಕ್ಯಗಳನ್ನು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿಸಿ, ಉಪನ್ಯಾಸಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಸಂವಹನ ಮಾಡುವುದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ.
10. ಅವರು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ನೀವು ಬಯಸುವ ಅಗತ್ಯ ಪದಗಳನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸಿ
11. ಮಾತಿನ ವೇಗವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿ.
12. ಅವರಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡಿ.
13. ಅವರು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅವರಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡಬೇಕು.
14. ಅತ್ಯಂತ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ದಯವಿಟ್ಟು ಅವರ ಪದಗಳನ್ನು ಅಥವ ವಾಕ್ಯಗಳನ್ನು ನೀವು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ದೂರವಿರಿ.
15. ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ ರೇಖಾಚಿತ್ರಗಳು, ಸನ್ನೆಗಳು, ಬರವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಮುಖದ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅಫೇಸಿಯಾ
ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಪದಗಳಿಗಿಂತ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಗ್ರಹಿಸಲು ಒಲವು ತೋರುತ್ತಾರೆ
16. ಅವರಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿದ್ದಾಗ, ಅವರಿಗೆ ಸನ್ನೆಗಳನ್ನು ಸೆಳೆಯಲು ಅಥವಾ ಬಳಸಲು ಹೇಳಿ.
17. ಮುಕ್ತ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಬದಲಿಗೆ “ಹೌದು” ಮತ್ತು “ಇಲ್ಲ” ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಕೇಳಿ.
18. ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಪರಿಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಿಳಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿರಬಹುದು. ಸಂದೇಶವನ್ನು ತಲುಪಿಸುವುದು
ವ್ಯಾಕರಣಬದ್ಧವಾದ ವಾಕ್ಯಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ.
19. ಅವರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಿ. ಅವರು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುವ ಮೊದಲು ಕೆಲವು ಬಾರಿ
ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬೇಕಾಗಬಹುದು.
20. ಅವರು ಸಹಾಯವನ್ನು ಕೇಳಿದಾಗ, ದಯವಿಟ್ಟು ಹಾಗೆ ಮಾಡಿ.

ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ತಡೆಯಬಹುದೇ?
ಅನಿವಾರ್ಯ ಘಟನೆಗಳು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭವನ್ನು ತರುತ್ತವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭದ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವನ್ನು
ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ:
ಆಘಾತಕಾರಿ ಮಿದುಳಿನ ಗಾಯ (TBI). ರಕ್ತಕೊರತೆಯ ಅಥವಾ ಹೆಮರಾಜಿಕ್
ಸ್ಟ್ರೋಕ್‌ನ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು:
1. ನಿಯಮಿತ ವ್ಯಾಯಾಮ ಅತ್ಯಗತ್ಯ.
2. ನಾವು ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಅನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಬೇಕು.
3. ಮದ್ಯಸಾರ ಪಾನೀಯ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸುವುದು ಮತ್ತು ತಂಬಾಕು ಸೇವನೆಯಿಂದ ದೂರವಿರುವುದು
4. ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ನಿರ್ವಹಣೆ.
5. ದೇಹದ ಒಂದು ಕಡೆ ಊತ, ಉಷ್ಣತೆ, ಕೆಂಪು ಅಥವಾ ನೋವು ಇದ್ದರೆ, ತಕ್ಷಣ ತುರ್ತು ಕೋಣೆಗೆ ಹೋಗಿ. ಇವು ಆಳವಾದ
ರಕ್ತನಾಳದ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ, ಇದು ಸ್ಟ್ರೋಕ್ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಆಘಾತಕಾರಿ ಹಾನಿಯಿಂದ ಉಂಟಾದ ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ತಪ್ಪಿಸಲು,

1. ಹಾನಿಕಾರಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವಾಗ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ: ಬೈಸಿಕಲ್, ಮೋಟಾರ್‌ಸೈಕಲ್
ಅಥವಾ ಅಪಘಾತಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದಾದ ಯಾವುದೇ ಚಲಿಸುವ ವಾಹನವನ್ನು ಚಾಲನೆ ಮಾಡುವಾಗ ಯಾವಾಗಲೂ
ಹೆಲ್ಮೆಟ್ ಅನ್ನು ಧರಿಸಿ.
2. ಚಾಲನೆ ಮಾಡುವಾಗ ಅಥವಾ ಸವಾರಿ ಮಾಡುವಾಗ ಸೀಟ್ ಬೆಲ್ಟ್ ಬಳಸಿ ಕಾರಿನಲ್ಲಿ.
3. ತಲೆಗೆ ಗಾಯವಾಗುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಕ್ರೀಡೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಲೆ ರಕ್ಷಣೆ / ಹೆಲ್ಮೆಟನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು.
4. ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಹೆಪ್ಪುರೋಧಕಗಳನ್ನು (ಆಸ್ಪಿರಿನ್ ಸೇರಿದಂತೆ) ಬಳಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ ಏಕೆಂದರೆ ಅವು ತಲೆಗೆ ಗಾಯವಾದ
ನಂತರ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ.

ಅಗತ್ಯ ಸಂದೇಶಗಳು:
1. ವಾಕ್‌ಸ್ತಂಭ ಎಂಬುದು ಮಿದುಳಿನ ಹಾನಿಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಭಾಷಾ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಾಗಿದೆ.
2. ಇದು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಲ್ಲ.
3. ಸೂಕ್ತ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ, ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯೊಂದಿಗೆ ಯಶಸ್ವಿ ಪುನರ್ವಸತಿ ಸಾಧ್ಯ.
4. ಭಾರತದ ಪುನರ್ವಸತಿ ಮಂಡಳಿಯಿಂದ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಅರ್ಹ ವಾಕ್ ಶ್ರವಣ ತಜ್ಞರನ್ನೇ ಯಾವಾಗಲೂ
ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.
5. ಯಾವುದೇ ಮಾಂತ್ರಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಿಲ್ಲ .ಸಮರ್ಥನೆ, ಸಮರ್ಪಣೆ ಮತ್ತು ಪರಿಶ್ರಮದಿಂದ ಮಾತ್ರ ಯಶಸ್ವಿ ಪುನರ್ವಸತಿ
ಸಾಧ್ಯ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

12790
NewsKannada

Read More Articles
Subscribe to our Brand New YouTube Channel

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು