News Kannada
Saturday, September 30 2023
ನುಡಿಚಿತ್ರ

ಹೊಯ್ಸಳರ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ದ್ಯೋತಕ ಹಾಸನಾಂಬ ದೇವಾಲಯ

Features of Hasanamba Temple
Photo Credit : By Author

ಭಾರತವನ್ನು ದೇವಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಧರ್ಮಗಳ ನಾಡು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದರೆ, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ದೇವಾಲಯವೂ ತನ್ನದೇ ಇತಿಹಾಸ ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಒಂದು ದೇವಾಲಯವು ಜನರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಕರ್ನಾಟಕ ಮೂಲದ ಹಾಸನಾಂಬ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ.

ಇದು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪವಾಡಗಳು ಮತ್ತು ದಂತಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವಿಶಿಷ್ಟ ದೇವಾಲಯವು ಗಮನ ಸೆಳೆಯುವ ಸಮಯವಾಗಿದೆ. ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಸುಮಾರು 180 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಈ ದೇಗುಲವು ಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಸುಂದರವಾಗಿ ನೆಲೆಸಿದೆ. ಶಕ್ತಿ ದೇವಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿರುವ ಈ ನಾಮಸೂಚಕ ದೇವಾಲಯವನ್ನು 12 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜನರು ಅಕ್ಟೋಬರ್/ನವೆಂಬರ್ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ದೀಪಾವಳಿಯ ಅತ್ಯಂತ ಸಂಭ್ರಮದ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ದೀಪಗಳ ಹಬ್ಬವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಪ್ರತಿ ಪಟ್ಟಣ ಮತ್ತು ಬೀದಿಗಳನ್ನು ಬಣ್ಣಬಣ್ಣದ ದೀಪಗಳಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಹಾಸನಾಂಬ ದೇವಾಲಯದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ ಹಾಸನಾಂಬೆಯ ಭವ್ಯವಾದ ದೇವಾಲಯವು ಹೊಯ್ಸಳರ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಒಂದು ದ್ಯೋತಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸುಂದರವಾದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಗಳು ಈ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಆಳಿದ ವಿವಿಧ ರಾಜವಂಶಗಳ ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಅರಮನೆಯೊಳಗಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಹೊಯ್ಸಳ ರಾಜವಂಶದ ರಾಜರು ಜೈನ ಧರ್ಮದ ಅನುಯಾಯಿಗಳು ಮತ್ತು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಹಾಸನ ಜಿಲ್ಲೆಯ ದೇವಾಲಯಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದಾಗ, ಹೊಯ್ಸಳರ ಸಂಪ್ರದಾಯ ಮತ್ತು ಧರ್ಮವನ್ನು ಬಿಂಬಿಸುವ ಕೆಲವು ಅತಿರಂಜಿತ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ನೋಡುವ ಅವಕಾಶವಿದೆ.

ಹಾಸನಾಂಬ ದೇವಾಲಯದ ಪುರಾಣ

ಏಳು ಮಾತೃಕೆಗಳು ಅಂದರೆ ಬ್ರಾಹ್ಮಿ, ಕೌಮಾರಿ, ಮಾಹೇಶ್ವರಿ, ವೈಷ್ಣವಿ, ಇಂದ್ರಾಣಿ, ವರಾಹಿ ಮತ್ತು ಚಾಮುಂಡಿ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತಕ್ಕೆ ತೇಲುತ್ತಾ ಬಂದು ಹಾಸನವನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರವಾದ ಸ್ಥಳವೆಂದು ಕಂಡುಕೊಂಡಾಗ ದೇವಾಲಯದ ಆಧಾರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಸ್ಥಳದ ಸೌಂದರ್ಯವು ಅವರನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಇಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿತು. ಮೂರು ಮಾತೃಕೆಗಳು ಅಂದರೆ ಮಹೇಶ್ವರಿ, ವೈಷ್ಣವಿ ಮತ್ತು ಕೌಮಾರಿ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಒಳಗಿನ ಮೂರು ಇರುವೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡರೆ, ಉಳಿದ ಮೂವರು ದೇವಿಗೆರೆ ಹೊಂಡದಲ್ಲಿರುವ ಮೂರು ಬಾವಿಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಸನಾಂಬ ಎಂದರೆ ಸದಾ ನಗುತ್ತಿರುವವಳು ಮತ್ತು ದೇವಿಯು ತನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಬಡವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಬಡವರಿಗೆ ದಯಪಾಲಿಸುತ್ತಾಳೆ. ದೇವಿಯು ಒಂದು ರೀತಿಯ ದೇವತೆಗಳೆಂದು ಉಪದೇಶಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಮಾತ್ರ ಶಿಲ್ಪಕಲಾ ವೈಭವದಿಂದ ಕೂಡಿದ ರಚನೆಯಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ದೇಗುಲವು ತನ್ನದೇ ಆದ ದಂತಕಥೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ವಿಶಿಷ್ಟತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ದೇವಾಲಯವು ತನ್ನ ಭಕ್ತರಿಗೆ ದರ್ಶನವನ್ನು ನೀಡಲು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ, ಕೇವಲ ಒಂದು ವಾರದವರೆಗೆ ತೆರೆಯುತ್ತದೆ. ದೂರದ ಮತ್ತು ಸಮೀಪದಿಂದ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳು ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಾರೆ.

ನಿಖರವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ, ಹಿಂದೂ ಪಂಚಾಂಗದ ಪ್ರಕಾರ ಆಶ್ವಯುಜ ಮಾಸದ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯ ನಂತರದ ಮೊದಲ ಗುರುವಾರದಂದು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ತೆರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೀಪಾವಳಿಯ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವ ಬಲಿ ಪಾಡ್ಯಮಿಯ ದಿನದವರೆಗೆ ಸುಮಾರು ಒಂದು ವಾರದವರೆಗೆ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದೇವಿಯ ದರ್ಶನವನ್ನು ಹೊಂದಲು, ನಂಬಲಾಗದಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಭಕ್ತರು ಇಲ್ಲಿಗೆ ಆಗಮಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇಡೀ ಪಟ್ಟಣವನ್ನು ಹಬ್ಬದ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಆವರಿಸುತ್ತಾರೆ.

See also  ಬಂಟ್ವಾಳ: 90 ನೇ ವರ್ಷದ ಮೊಸರು ಕುಡಿಕೆ ಉತ್ಸವ ಹಾಗೂ ಶೋಭಾಯಾತ್ರೆ

 ಧಾರ್ಮಿಕ ಮಹತ್ವ

ದೇವಸ್ಥಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ ಇದು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಭಕ್ತರಿಗೆ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಾರ ಮಾತ್ರ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ. ವರ್ಷದ ಉಳಿದ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ದೇವಿಗೆ ಬೆಳಗಿದ ದೀಪ, ನೀರು, ಎರಡು ಚೀಲಗಳಲ್ಲಿ ಅಕ್ಕಿ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಹೂವುಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮುಚ್ಚುವ ಮೊದಲು,ನಂದಾ ದೀಪ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ತುಪ್ಪದ ದೀಪವನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೂವುಗಳು ಮತ್ತು ಬೇಯಿಸಿದ ಅನ್ನದ ಪ್ರಸಾದದೊಂದಿಗೆ ಗರ್ಭಗುಡಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ತೆರೆದಾಗ, ದೀಪವು ಇನ್ನೂ ಉರಿಯುತ್ತಿರುವುದು, ಹೂವುಗಳು ತಾಜಾವಾಗಿರುವುದು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾದವು ಹಾಳಾಗದಿರುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದೆ. ಇದು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಶ್ರೇಷ್ಠ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದ್ದು, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಭಕ್ತರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಹಾಸನದ ಹಾಸನಾಂಬ ಜಾತ್ರಾ ಮಹೋತ್ಸವದ ನಿಮಿತ್ತ ಗುರುವಾರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಹಾಸನಾಂಬ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಬಾಗಿಲು ತೆರೆಯಲಾಯಿತು. ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಿಂದ ಜನರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿರುವ ಈ ವಾರ್ಷಿಕ ಉತ್ಸವದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ದೇವಾಲಯವು ಭಕ್ತರಿಗೆ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

34915
ವೈಶಾಕ್ ಬಿ ಆರ್

Read More Articles

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು