News Kannada
Friday, December 02 2022

ವಿಶೇಷ

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಜಾತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿಒಂದು ಕಲಘಟಗಿ ಗ್ರಾಮದೇವಿ ಜಾತ್ರೆ

One of the biggest fairs in North Karnataka is the Kalaghatgi Gramadevi Fair
Photo Credit : By Author

ಕಲಘಟಗಿ ಗ್ರಾಮದೇವಿ ಜಾತ್ರೆಯು ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಜಾತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ಹೊರರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರು ಕುಟುಂಬಗಳೊಂದಿಗೆ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜಾತ್ರೆಯ ವೈಭವಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಧಾರವಾಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಕಲಘಟಗಿಯಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಮದೇವಿಯ ಜಾತ್ರೆ ವಿಜೃಂಭಣೆಯಿಂದ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಮತ್ತೆ ಈ ಜಾತ್ರೆಯು ಮುಂಬರುವ ೨೦೨೩ ರಲ್ಲಿ ಫೆಬ್ರವರಿ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಜಾತ್ರೆಗಾಗಿ ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ  ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಾವಿರಾರು ಕುಟುಂಬಗಳು ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳಿಗೆ ಬೀಗ ಹಾಕಿ ಪಟ್ಟಣದಿಂದ ಹೊರಹೋಗುತ್ತವೆ.

ಭಜನೆಗಳು ಮತ್ತು ಕೀರ್ತನೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯುತ್ತವೆ.

ಜಾತ್ರೆಯ ಆಚರಣೆಗಳು ಕಲಘಟಗಿ, ದಾಸ್ತಿಕೊಪ್ಪ, ಕಲಕುಂದಿ, ಬೆಂಡಿಗೇರಿ ಮಾಚಾಪುರ ಮತ್ತು ಮಾಚಾಪುರ ತಾಂಡಾಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ ಮತ್ತು ಈ ಗ್ರಾಮಗಳು ಹೊರಾವರವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಐದು ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ, ಯಾವುದೇ ಶುಭ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಹೋಳಿ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯನ್ನು ಸಹ ಆಚರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅವರು ಐದು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಖಾಲಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಜಾತಿ, ಮತ ಮತ್ತು ಧರ್ಮವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ, ಅವರು ಬೆಳಿಗ್ಗೆಯಿಂದ ಸಂಜೆಯವರೆಗೆ ಮನೆಯಿಂದ ದೂರವಿರುತ್ತಾರೆ.

ಜಾತ್ರೆಗೆ ಮೊದಲು ಐದು ವಾರಗಳ ಆಚರಣೆ

ಮೂರು ಮಂಗಳವಾರ ಮತ್ತು ಎರಡು ಶುಕ್ರವಾರಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸುವುದು ಸಂಪ್ರದಾಯವಾಗಿದೆ. ಜನರು ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬಗಳೊಂದಿಗೆ ಉದ್ಯಾನಗಳಲ್ಲಿ, ಗದ್ದೆಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಣದ ಹೊರಗಿನ ಮರಗಳ ಕೆಳಗೆ ಆಹಾರದ ಬುಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯುತ್ತಾರೆ. ಅಂಗಡಿ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ವಹಿವಾಟುಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮುಚ್ಚಲ್ಪಡುತ್ತವೆ. ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಣವು ಖಾಲಿಯಾಗಿದೆ. ಗ್ರಾಮದೇವಿ ವಾರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಸುತ್ತಾಡುತ್ತಾಳೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಅವಳು ದುಷ್ಟ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತಾಳೆ ಎಂದು ಜನರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ಜಾತ್ರೆ

ಕಲಘಟಗಿ ಪಟ್ಟಣದ ಗ್ರಾಮದೇವಿ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ದ್ಯಾಮವ್ವ, ದುರ್ಗವ್ವ ಎಂಬ ಶಕ್ತಿ ದೇವತೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೂರು ಮುಖದ ದೇವತೆಗಳಿವೆ. ಈ ಮೂವರು ಸಹೋದರಿಯರು ಅನಾದಿಕಾಲದಿಂದಲೂ ಹಳ್ಳಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ದೇವತೆಗಳು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ದ್ಯಾಮವ್ವ ದೇವಿಯನ್ನು ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದಿಂದ ಮತ್ತು ದುರ್ಗವ್ವ ದೇವಿಯನ್ನು ಹಸಿರು ಬಣ್ಣದಿಂದ ಲೇಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೂರು ಮುಖದ ದೇವಿಯನ್ನು ಕೆಂಪು, ಹಸಿರು ಮತ್ತು ಹಳದಿ ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರಿಸುವುದು ವಾಡಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಹೊರಾವರ ಆಚರಣೆಯ ಅಂತ್ಯದವರೆಗೆ ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಧಾರ್ಮಿಕವಾಗಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪೂಜಾ ವಿಧಾನಗಳು ಮುಗಿದ ನಂತರ, ಹೊಸ ಬಣ್ಣದ ಲೇಪನವನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದೇವತೆಗಳ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪನೆಯಲ್ಲಿ, ಅವುಗಳನ್ನು ಭವ್ಯ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ದಾಸ್ತಿಕೊಪ್ಪ ಗ್ರಾಮದೇವಿಯ ತವರೂರು. ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರು ದೇವಿಗೆ ಮಹಾಪೂಜೆಯನ್ನು ಅರ್ಪಿಸುತ್ತಾರೆ. ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿಯೇ ಮೂರು ಮುಖದ ದೇವರನ್ನು ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ದ್ಯಾಮವ್ವ ಮತ್ತು ದುರಗವ್ವ ದೇವಿಯನ್ನು ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಮೆರವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಕರೆತರಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಕ್ಕಿಯ ಚೌಟಕಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

See also  ಚಂಡೀಗಢ: ತಲಸ್ಸೇಮಿಯಾದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರಿಗೆ ತಿಂಗಳಿಗೆ 2,500 ರೂ. ಘೋಷಣೆ ಮಾಡಿದ ಖಟ್ಟರ್

ಭಜನೆಗಳು ಮತ್ತು ಕೀರ್ತನೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯುತ್ತವೆ. ದೇವತೆಗಳ ಆರಾಧನೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ಸಂಜೆಯಿಂದ ಮುಂಜಾನೆಯವರೆಗೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ವಿವಿಧ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ನಿರಂತರವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತವೆ. ದ್ಯಾಮವ್ವ ಮತ್ತು ದುರ್ಗವ್ವ ದೇವತೆಗಳ ಮುಂದೆ ಅಕ್ಕಿಯ ರಾಶಿಯನ್ನು ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಗಲಿರುಳು ಐದು ದೀಪಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಾಣಿಗ ಸಮಾಜವು ದೀಪವನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಲು ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಕಾಯುತ್ತದೆ. ಒಂಬತ್ತನೇ ದಿನ, ದೇವತೆಗಳ ಮುಂದೆ ಹುಲ್ಲಿನ ಗುಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಹಿಟ್ಟಿನಿಂದ ಮಾಡಿದ ಕೋಣವನ್ನು ಸುಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೇವತೆಗಳಿಗೆ ಬಿಟ್ಟುಹೋದ ಮೂಲೆಯಿಂದ ರಕ್ತವನ್ನು ಸಿರಿಂಜಿನಲ್ಲಿ ಹೊರತೆಗೆದು ಚಿಮುಕಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಆಚರಣೆಯು ಪ್ರಾಣಿ ಬಲಿಯಿಲ್ಲದೆ ಸಾಂಕೇತಿಕ ಬಲಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ. ದುಷ್ಟತನವನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಸದ್ಗುಣಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಭಕ್ತರು ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರ್ಥಿಸುತ್ತಾರೆ. ಒಂಬತ್ತನೇ ದಿನದಂದು, ದೇವತೆಗಳ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ತಂದು ಬೆಂಡಿಗೇರಿ ಗ್ರಾಮದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಪಾದಪೂಜೆಯ ಮೇಲೆ (ಪಾದಗಟ್ಟಿ) ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯವರೆಗೆ ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ವಿಸರ್ಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದೇವತೆಗಳು ಭೂಮಿಯನ್ನು ತೊರೆದು ಮತ್ತೆ ಜನಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಯುಗಾದಿಯವರೆಗೆ ಸಮಯವನ್ನು ಸೂತಕ ಎಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಜನರು ಯಾವುದೇ ಶುಭ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ಯುಗಾದಿಯಂದು, ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಪುನಃ ಸಿಂಹಾಸನಾರೋಹಣ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಉಡಿ ತುಂಬಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕಾರ್ಯಗಳು ಎಂದಿನಂತೆ ನಡೆಯುತ್ತವೆ.

 

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

35121
ಅಶ್ವಿನಿ ಬಡಿಗೇರ್

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು