News Kannada
Friday, February 03 2023

ವಿಶೇಷ

ಜಿರಾಫೆ, ಅತ್ಯಂತ ಎತ್ತರದ ಜೀವಂತ ಭೂ ಪ್ರಾಣಿ

Photo Credit : Wikimedia

ಜಿರಾಫೆ, ಈ ಹೆಸರನ್ನು ಕೇಳುವುದು ನನಗೆ ಬಾಲ್ಯದ ದಿನಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ. ನನ್ನ ಡ್ರಾಯಿಂಗ್ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನೈತಿಕ ವಿಜ್ಞಾನ ಪುಸ್ತಕ ಜಿರಾಫೆ ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿತ್ತು. ಉದ್ದ ಕುತ್ತಿಗೆಯ ಈ ಪ್ರಾಣಿಯು ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಅನೇಕರಿಗೆ ಯಾವಾಗಲೂ ವಿಶೇಷವಾಗಿತ್ತು. ಜಿರಾಫೆಗಳು ನಮ್ಮ ಬಾಲ್ಯವನ್ನು ಸ್ಮರಣೀಯವಾಗಿಸಿದವು.

ಜಿರಾಫೆಯು ಜಿರಾಫಾ ಕುಲಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಗೊರಸಿನ ಸಸ್ತನಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತ್ಯಂತ ಎತ್ತರದ ಜೀವಂತ ಭೂ ಪ್ರಾಣಿಯಾಗಿದೆ. ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ, ಜಿರಾಫೆಗಳನ್ನು ಒಂಬತ್ತು ಉಪ-ಪ್ರಭೇದಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಒಂದು ಪ್ರಭೇದವೆಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ತೀರಾ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಸಂಶೋಧಕರು ಅವುಗಳನ್ನು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಎಂಟು ಪ್ರಭೇದಗಳವರೆಗೆ ವಿಂಗಡಿಸಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದರು. ಅವುಗಳ ಡಿಎನ್‌ಎಗೆ ಸಂಬAಧಿಸಿದ ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಜಿರಾಫೆಯ ಇತರ ಏಳು ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಎಂದು ಸಂಶೋಧನಾ ದಾಖಲೆಗಳಿಂದ ತಿಳಿದುಬರುತ್ತವೆ.
ಜಿರಾಫೆಯ ಪ್ರಮುಖ ವಿಶಿಷ್ಟ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳೆಂದರೆ ಅದರ ಅತ್ಯಂತ ಉದ್ದವಾದ ಕುತ್ತಿಗೆ ಮತ್ತು ಕಾಲುಗಳು, ಅದರ ಕೊಂಬಿನAತಹ ಆಸ್ಸಿಕೋನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಅದರ ಚುಕ್ಕೆಯ ಕೋಟ್ ಮಾದರಿಗಳು. ಇದರ ಚದುರಿದ ಶ್ರೇಣಿಯು ಉತ್ತರದ ಚಾಡ್‌ನಿಂದ ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮದ ನೈಜರ್ ನಿಂದ ಪೂರ್ವದ ಸೊಮಾಲಿಯಾದವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ.

ಜಿರಾಫೆಗಳು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಪೂರ್ಣ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಏಳು ಅಥವಾ ಎಂಟು ವರ್ಷದವರೆಗೆ ತೂಕವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ. ಗಂಡುಗಳು 1930 ಕೆ.ಜಿ.ವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣುಗಳು 1180 ಕೆ.ಜಿ.ಗಳವರೆಗೆ ತೂಕ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ. ಬಾಲವು ಒಂದು ಮೀಟರ್ ಉದ್ದವಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಉದ್ದವಾದ ಕಪ್ಪು ಗೊಂಚಲನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.

ಕುತ್ತಿಗೆಯಲ್ಲಿರುವ ದಪ್ಪ ಗೋಡೆಯ ಅಪಧಮನಿಗಳು ತಲೆಯ ಮೇಲೆದ್ದಾಗ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿರೋಧಿಸಲು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಕವಾಟಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ, ಅದು ತಲೆಯನ್ನು ನೆಲಕ್ಕೆ ಇಳಿಸಿದಾಗ, ಮೆದುಳಿನ ಬುಡದಲ್ಲಿರುವ ವಿಶೇಷ ನಾಳಗಳು ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತವೆ.

ಎರಡೂ ಲಿಂಗಗಳು ಆಸ್ಸಿಕೋನ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಪ್ರಮುಖ ಕೊಂಬಿನAತಹ ರಚನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಇದು 13.5 ಸೆಂ.ಮೀ.ಗಳನ್ನು ತಲುಪಬಹುದು, ಆಸಿಕೋನ್ ಗಳು ಥರ್ಮೋರೆಗ್ಯುಲೇಷನ್ ನಲ್ಲಿ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಪುರುಷರ ನಡುವಿನ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜಿರಾಫೆಯ ಲಿಂಗ ಅಥವಾ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ನೋಟವು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಯಾಗಿದೆ, ಹೆಣ್ಣು ಮತ್ತು ಮರಿಗಳ ಆಸ್ಸಿಕೋನ್‌ಗಳು ತೆಳ್ಳಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕೂದಲಿನ ಗೊಂಚಲುಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ವಯಸ್ಕ ಗಂಡುಗಳು ಬೊಕ್ಕತಲೆ ಮತ್ತು ಮೇಲೆ ನುಣುಪಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ಇದು ತಲೆಬುರುಡೆಯ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತದೆ. ಗಂಡುಗಳು ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತವೆ, ಅವು ವಯಸ್ಸಾದಂತೆ ತಮ್ಮ ತಲೆಬುರುಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಉಬ್ಬುಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪುರುಷರು ವಯಸ್ಸಾದಂತೆ, ಅವರ ತಲೆಬುರುಡೆಗಳು ಭಾರವಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಕ್ಲಬ್-ರೀತಿಯಾಗುತ್ತವೆ, ಇದು ಅವರು ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಬಲರಾಗಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ತಲೆಬುರುಡೆಯ ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಮೂಳೆಗಳು ಪ್ರಾಣಿಗೆ ತನ್ನ ತಲೆಯನ್ನು 90 ಡಿಗ್ರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ತುದಿಗೆ ತುಳಿದು ನಾಲಿಗೆಯಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ಅವುಗಳ ಮೇಲಿರುವ ಕೊಂಬೆಗಳ ಮೇಲೆ ಆಹಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ತಲೆಯ ಬದಿಗಳಲ್ಲಿ, ಜಿರಾಫೆಯು ತನ್ನ ಎತ್ತರದಿಂದ ವಿಶಾಲವಾದ ಪ್ರದೇಶದ ದೃಶ್ಯವನ್ನು ಗಮನಿಸಬಹುದು. ಜಿರಾಫೆ ದೃಷ್ಟಿಯು ಹೆಚ್ಚು ಬೈನಾಕ್ಯುಲರ್ ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕಣ್ಣುಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ರೆಟಿನಲ್ ಮೇಲ್ಮೈ ವಿಸ್ತೀರ್ಣದೊಂದಿಗೆ ದೊಡ್ಡದಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಜಿರಾಫೆಗಳು ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿ ನೋಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಶ್ರವಣ ಮತ್ತು ವಾಸನೆಯ ಸಂವೇದನೆಗಳು ತೀಕ್ಷ್ಣವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಕಿವಿಗಳು ಚಲಿಸುತ್ತವೆ. ಜಿರಾಫೆಯ ನಾಲಿಗೆ ಸುಮಾರು 45 ಸೆಂ.ಮೀ ಉದ್ದವಿದೆ. ಸನ್ ಬರ್ನ್ ನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಇದು ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎಲೆಗಳನ್ನು ಗ್ರಹಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಎಲೆಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.
ಜಿರಾಫೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸವನ್ನಾಗಳು ಮತ್ತು ತೆರೆದ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಅವರು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಮುಳ್ಳಿನ ಅಕೇಶಿಯಾ ಮರದಿಂದ ಎಲೆಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ. ಜಿರಾಫೆಗಳು ತಮ್ಮ ಆಹಾರದಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ನೀರನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಶುಷ್ಕ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಅವು ಕನಿಷ್ಠ ಮೂರು ದಿನಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಕುಡಿಯುತ್ತವೆ. ತಲೆಯಿಂದ ನೆಲವನ್ನು ತಲುಪಲು ಅವು ಮುಂಗಾಲುಗಳನ್ನು ಅಗಲವಾಗಿ ಹರಡಬೇಕು.

See also  ನವದೆಹಲಿ: ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಅವರ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿ ಫಲಪ್ರದವಾಗಲಿ ಎಂದು ಹಾರೈಸಿದ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ

ಜಿರಾಫೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪರಿಸರ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಂಶಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಗಾತ್ರ ಮತ್ತು ಸಂಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾಗುವ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಈ ಗುಂಪುಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಮುಕ್ತ ಮತ್ತು ಸದಾ ಬದಲಾಗುವ ಎಂದು ವಿವರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಜಿರಾಫೆ ಗುಂಪುಗಳು ಲಿಂಗ-ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಒಂದೇ ಲಿಂಗದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದAತೆ ಅವರು ಯಾರೊಂದಿಗೆ ಸಹವಾಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಸ್ಥಿರವಾದ ಜಿರಾಫೆ ಗುಂಪುಗಳು ತಾಯಂದಿರು ಮತ್ತು ಅವರ ಮರಿಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ. ಯುವ ಪುರುಷರು ಸಹ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಆಟದ ಜಗಳಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವರು ವಯಸ್ಸಾದಂತೆ, ಪುರುಷರು ಹೆಚ್ಚು ಏಕಾಂಗಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ ಆದರೆ ಜೋಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಸ್ತ್ರೀ ಗುಂಪುಗಳೊAದಿಗೆ ಸಹಭಾಗಿಗಳಾಗಬಹುದು.
ಜಿರಾಫೆಗಳು ಪ್ರಾದೇಶಿಕವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅವು ಮನೆ ಶ್ರೇಣಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಅವು ಮಳೆ ಮತ್ತು ಮಾನವ ವಸಾಹತುಗಳ ಸಾಮೀಪ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ. ಗಂಡು ಜಿರಾಫೆಗಳು ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಾಗಿ ಅವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಬರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ದೂರ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತವೆ.

ಜಿರಾಫೆಗಳಲ್ಲಿನ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಯು ಸ್ಥೂಲವಾಗಿ ಬಹುಪತ್ನಿತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ. ಕೆಲವು ವಯಸ್ಸಾದ ಗಂಡುಗಳು ಫಲವತ್ತಾದ ಹೆಣ್ಣುಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಿಲನ ನಡೆಸುತ್ತವೆ. ಹೆಣ್ಣುಗಳು ವರ್ಷವಿಡೀ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡಬಹುದು. ಗಂಡು ಜಿರಾಫೆಗಳು ಸ್ತ್ರೀಯ ಮೂತ್ರವನ್ನು ಸವಿಯುವ ಮೂಲಕ ಸ್ತ್ರೀ ಫಲವತ್ತತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸುತ್ತವೆ, ಇದು ಫ್ಲೆಹ್ಮೆನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬಹು-ಹಂತದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಓಸ್ಟ್ರಸ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಆಸ್ಟ್ರೌಸ್ ಹೆಣ್ಣು ಪತ್ತೆಯಾದ ನಂತರ, ಗಂಡು ಅವಳನ್ನು ಕೋರ್ಟಿಗೆ ಒಳಪಡಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಣಯ ಮಾಡುವಾಗ, ಪ್ರಬಲ ಪುರುಷರು ಅಧೀನರನ್ನು ದೂರವಿಡುತ್ತಾರೆ. ಪ್ರಣಯದ ಗಂಡು ಹೆಣ್ಣಿನ ಬಾಲವನ್ನು ನೆಕ್ಕಬಹುದು. ಅವನ ತಲೆ ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆಯನ್ನು ಅವಳ ದೇಹದ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿಸಿ ಅಥವಾ ತನ್ನ ಆಸ್ಸಿಕೋನ್ ಗಳಿಂದ ಅವಳನ್ನು ನೂಕಿ.

ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಮೊದಲು ನಾಲ್ಕು ಅಥವಾ ಐದು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯು 15 ತಿಂಗಳುಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ಲೇವ್ ಗಳು ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಶುಷ್ಕ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರೂ, ವರ್ಷದ ಯಾವುದೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಜನನಗಳು ನಡೆಯಬಹುದು. ಏಕ ಸಂತತಿ ಸುಮಾರು 2 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರ ಮತ್ತು 100 ಕೆಜಿ ತೂಕವಿದೆ. ಒಂದು ವಾರದವರೆಗೆ ತಾಯಂದಿರು ತಮ್ಮ ಕರುವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ನೆಕ್ಕುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಜ್ಜುಗುಜ್ಜು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಅವರು ಪರಸ್ಪರರ ಪರಿಮಳವನ್ನು ಕಲಿಯುತ್ತಾರೆ. ತದನಂತರ, ಕರುವು ಅದೇ ವಯಸ್ಸಿನ ಯುವಕರ “ನರ್ಸರಿ ಗುಂಪಿಗೆ” ಸೇರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ತಾಯಂದಿರು ಬದಲಾಗುವ ದೂರದಲ್ಲಿ ಮೇಯುತ್ತಾರೆ. ಗಂಡು ಜಿರಾಫೆಗಳು ತಮ್ಮ ಕುತ್ತಿಗೆಗಳನ್ನು ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಆಯುಧಗಳಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತವೆ, ಈ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು “ನೆಕ್ಕಿಂಗ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಾಬಲ್ಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ನೆಕ್ಕಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನೆಕ್ಕಿಂಗ್ ಪಂದ್ಯಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲುವ ಪುರುಷರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.

See also  ಹೊಯ್ಸಳರ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ದ್ಯೋತಕ ಹಾಸನಾಂಬ ದೇವಾಲಯ

ಅದರ ತೆಳುವಾದ ನಿರ್ಮಾಣ ಮತ್ತು ಚುಕ್ಕೆಯ ಹೊದಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ, ಜಿರಾಫೆ ಮಾನವ ಇತಿಹಾಸದುದ್ದಕ್ಕೂ ಆಕರ್ಷಣೆಯ ಮೂಲವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಚಿತ್ರಣವು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿದೆ. ಇದು ನಮ್ಯತೆ, ದೂರದೃಷ್ಟಿ, ಸ್ತ್ರೀತ್ವ, ಅನುಗ್ರಹ, ಸೌಂದರ್ಯ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕಾ ಖಂಡವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ.

• ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಆರಂಭಿಕ ಗೋರಿಗಳ ಮೇಲೆ ಜಿರಾಫೆಗಳ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಜಿರಾಫೆ ಬಾಲಗಳು ಬೆಲ್ಟ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಆಭರಣಗಳನ್ನು ಬೀಸಲು ಬಳಸುವ ಉದ್ದನೆಯ ವಿರಿ ಟಫ್ಟ್ ಕೂದಲಿಗೆ ಅಮೂಲ್ಯವಾಗಿದ್ದವು.

• ಕಿಫಿಯನ್ನರು, ಈಜಿಪ್ಟಿಯನ್ನರು ಮತ್ತು ಕುಶೈಟ್ ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಆಫ್ರಿಕಾ ಖಂಡದಾದ್ಯAತ ಜಿರಾಫೆಗಳನ್ನು ಚಿತ್ರ ಕಲೆಯಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ.

• ಕಿಫಿಯನ್ನರು ಎರಡು ಜಿರಾಫೆಗಳ ಜೀವನ ಗಾತ್ರದ ಬಂಡೆಯ ಕೆತ್ತನೆಗೆ ಕಾರಣರಾಗಿದ್ದರು, ಇದನ್ನು “ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ರಾಕ್ ಆರ್ಟ್ ಪೆಟ್ರೋಗ್ಲಿಫ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

• ಜಿರಾಫೆಯು ತನ್ನ ಎತ್ತರವನ್ನು ಹೇಗೆ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು ಎಂಬುದು ವಿವಿಧ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಜಾನಪದ ಕಥೆಗಳ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಕೀನ್ಯಾದ ಜನರು ತಮ್ಮ ದೇವರನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಲು ಜಿರಾಫೆಯನ್ನು ಬಳಸಿದರು.

• ಆಧುನಿಕ ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಜಿರಾಫೆಗಳು ಸಹ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಸಾಲ್ವಡಾರ್ ಡಾಲಿ ತನ್ನ ಕೆಲವು ಅತಿವಾಸ್ತವಿಕ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ಸುಡುವ ಮೇನ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಚಿತ್ರಿಸಿದ್ದಾನೆ.

• ಡೇವಿಡ್ ಎ ಉಫರ್ ಅವರ “ಎತ್ತರಗಳಿಗೆ ಹೆದರಿದ ಜಿರಾಫೆ”, ಗೈಲ್ಸ್ ಆಂಡ್ರಿಯಾ ಅವರ “ಜಿರಾಫೆಸ್ ನಾಟ್ ಡ್ಯಾನ್ಸ್”, ರೊನಾಲ್ಡ್ ಡಹ್ಲ್ ಅವರ “ದಿ ಜಿರಾಫೆ ಅಂಡ್ ದಿ ಪೆಲ್ಲಿ ಅಂಡ್ ಮಿ” ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಮಕ್ಕಳ ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಜಿರಾಫೆ ಇದೆ. ಜಿರಾಫೆಗಳು ಅನಿಮೇಟೆಡ್ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ, ಡಿಸ್ನಿಯ ‘ದಿ ಲಯನ್ ಕಿಂಗ್’ ಮತ್ತು ‘ಡಂಬೊ’ ದಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಪಾತ್ರಗಳಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿವೆ.

ಜಿರಾಫೆಯನ್ನು ಕೆಲವು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪ್ರಯೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಸಹ ಬಳಸಲಾಗಿದೆ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಜಿರಾಫೆ ಚರ್ಮದ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳು ಮತ್ತು ಫೈಟರ್ ಪೈಲಟ್ ಸೂಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಮಾದರಿಯಾಗಿ ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ವೃತ್ತಿಗಳಲ್ಲಿನ ಜನರು ತಮ್ಮ ಕಾಲುಗಳಿಗೆ ರಕ್ತವು ನುಗ್ಗಿದರೆ ಹೊರಹೋಗುವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.

• ಜಿರಾಫೆಗಳನ್ನು ಸೆರೆಯಲ್ಲಿಟ್ಟಿದ್ದ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಜನರಲ್ಲಿ ಈಜಿಪ್ಟಿನವರು ಒಬ್ಬರು, ಅವುಗಳನ್ನು ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ನ ಸುತ್ತಲೂ ಹಡಗಿನಲ್ಲಿ ಸಾಗಿಸಿದರು. ರೋಮನ್ನರು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮತ್ತು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದ ಅನೇಕ ಪ್ರಾಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಜಿರಾಫೆಯೂ ಒಂದಾಗಿತ್ತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. 46ರಲ್ಲಿ ಜೂಲಿಯಸ್ ಸೀಸರ್ ರೋಮ್ ನಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದನ್ನು ತಂದನು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, 2016 ರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವುದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಆವಾಸಸ್ಥಾನದ ನಷ್ಟ, ಅಕ್ರಮ ಬೇಟೆಯಿಂದ ಉಂಟಾದ ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣ ಹೆಚ್ಚಳ ಮತ್ತು 1985 ಮತ್ತು 2015 ರ ನಡುವೆ ಬೆರಳೆಣಿಕೆಯಷ್ಟು ಆಫ್ರಿಕನ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ನಾಗರಿಕ ಅಶಾಂತಿಯ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಜಿರಾಫೆ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು 36-40% ನಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು. 2016 ರಲ್ಲಿ, ಐಯುಸಿಎನ್ ಪ್ರಭೇದಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ದುರ್ಬಲ ಎಂದು ಮರು ವರ್ಗೀಕರಿಸಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

12792
NewsKannada

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು