News Kannada
Friday, February 03 2023

ವಿಶೇಷ

ಇಂದು ನೇತಾಜಿ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜಯಂತಿ

Today is the birth anniversary of Subhash Chandra Bose.
Photo Credit : Wikimedia

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಹೆಸರನ್ನು ಕೇಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲ ನಮಗೆ ಮೊದಲು ನೆನಪಿಗೆ ಬರುವುದು “ನೀವು ನನಗೆ ರಕ್ತ ಕೊಡಿ, ನಾನು ನಿಮಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಕೊಡುತ್ತೇನೆ” ಎಂಬ ಜನಪ್ರಿಯ ಮಾತು. ನೇತಾಜಿ ಎಂದೇ ಖ್ಯಾತರಾಗಿದ್ದ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಮಹಾನ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರ ಮತ್ತು ದೇಶಭಕ್ತರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಒರಿಸ್ಸಾದ ಕಟಕ್ ನಲ್ಲಿ ಜನವರಿ 23, 1897 ರಂದು ಜನಿಸಿದರು.

ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಅವರು ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದ ಮತ್ತು ರಾಮಕೃಷ್ಣರ ಬಗ್ಗೆ ಓದಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಬೋಧನೆಗಳಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾದರು. ಬೋಸ್ ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಬಿ.ಎ ಪದವಿಯನ್ನು 1918 ರಲ್ಲಿ ಕಲ್ಕತ್ತಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಿಂದ ಪಡೆದರು. ಅವರು ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಗೆ ಆಯ್ಕೆಯಾದ ಕಾರಣ ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ನಲ್ಲಿ ಉಳಿದು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರದ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರೆಯಲು ಬಯಸಲಿಲ್ಲ. ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಅವರು 1921 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಸಿವಿಲ್ ಸರ್ವಿಸ್ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದ ನಂತರ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಮರಳಿದರು.

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತಾವಾದಿ ಮನೋಧರ್ಮವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಭಾರತೀಯರ ಬಗ್ಗೆ ಬ್ರಿಟಿಷರ ತಾರತಮ್ಯವು ಅವರಲ್ಲಿ ಕೋಪ ತರುತ್ತಿತ್ತು. ದೇಶಕ್ಕೆ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು, ಅವರು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಸೇರಿದರು. ಬೋಸ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಭಾವದಿಂದ ಗಾಂಧಿಯವರು ಆರಂಭಿಸಿದ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿದರು. ಬೋಸ್ ಅವರು ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದರು, ಅವರು ಆಜಾದ್ ಹಿಂದ್ ಆರ್ಮಿ ಅಥವಾ ಇಂಡಿಯನ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಆರ್ಮಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಅವರ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಚಳುವಳಿಗಳಿಗಾಗಿ, ಬೋಸ್ ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಜೈಲಿಗೆ ಹೋಗಿದ್ದರು.

ಅವರು ರಹಸ್ಯ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಚಳುವಳಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಶಂಕಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಬರ್ಮಾದ (ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್) ಮ್ಯಾಂಡಲೆ ಜೈಲಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಯಿತು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಕ್ಷಯರೋಗಕ್ಕೆ ತುತ್ತಾದರು. ಬೋಸ್ ಅವರು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದರು ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮಹಾನ್ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರಾದ ಜವಾಹರ್ ಲಾಲ್ ನೆಹರು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು. ಇಬ್ಬರೂ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಮತ್ತು ಎಡಪಂಥೀಯ ವಿಧಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಇದು ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರೊಂದಿಗೆ ಬೋಸ್ ಅವರ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಗೆ ಬೋಸ್ ಅವರ ನಿಸ್ವಾರ್ಥ ಕೊಡುಗೆ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೇನೆಯನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಲು ಹಾಗೂ ಮುನ್ನಡೆಸಲು ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿದೆ. ಅವರ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹೋರಾಟವು ನಾಗರಿಕ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳುವಳಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಬಲಪ್ರಯೋಗಕ್ಕಾಗಿ 11 ಬಾರಿ ಜೈಲುವಾಸ ಅನುಭವಿಸಿದರು. ಬೋಸ್ ಎರಡು ಬಾರಿ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದರು ಆದರೆ ಅವರು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಆಂತರಿಕ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿ ವಿರುದ್ಧವಾದ ಕಾರಣ ಹುದ್ದೆಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು.

See also  ಲಕ್ನೋ: ಡಿಸಿಎಂ ವಾಹನಕ್ಕೆ ಬಸ್ ಡಿಕ್ಕಿ, 30 ಮಂದಿಗೆ ಗಾಯ

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಇತಿಹಾಸ

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಅವರು 1897 ರಲ್ಲಿ ಒರಿಸ್ಸಾದ ಕಟಕ್ನಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಆಳವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಬೆಳೆದರು ಮತ್ತು ನಂತರ 1920 ರಲ್ಲಿ ಅದರ ಭಾಗವಾದರು. ಅವರು 1920 ಮತ್ತು 1930 ರುದ್ದಕ್ಕೂ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ (ಐ ಎನ್ ಸಿ) ನ ಮೂಲಭೂತ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದರು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಐ ಎನ್ ಸಿ ಯಲ್ಲಿ ನಾಯಕತ್ವದ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಏರಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜನಪ್ರಿಯತೆ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಅವರು ಅಂತಿಮವಾಗಿ 1938 ರಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದರು, ಆದರೆ ಕೊನೆಗೆ ಅವರು 1939 ರಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕತ್ವದ ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯದಿಂದಾಗಿ ಪಕ್ಷ ತೊರೆದರು.

ಅವರು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ ನಂತರ, ಅವರನ್ನು ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಗೃಹಬಂಧನದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಯಿತು. ಆದರೆ 1940 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದರು. ಅವರು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡು 1941 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಜರ್ಮನಿಗೆ ತೆರಳಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ನಾಜಿಗಳ ಸಹಾನುಭೂತಿ ಮತ್ತು ಸಹಾಯವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಜರ್ಮನಿಯ ಮಿತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರವಾದ ಜಪಾನ್ನ ಸಹಾಯದಿಂದ ಬೋಸ್ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೇನೆಯ (ಐ ಎನ್ ಎ) ನೇತೃತ್ವವನ್ನು ವಹಿಸಿದರು. ಇದು ಭಾರತದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳನ್ನು “ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು” ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಆ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಕ್ರಮಣದಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಪ್ರಯತ್ನವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ವಿಫಲವಾಯಿತು ಮತ್ತು 1945 ರಲ್ಲಿ, ಐ ಎನ್ ಎ ಅನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಪಡೆಗಳು ಬಲವಾಗಿ ಸೋಲಿಸಲಾಯಿತು.

ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಕ್ರಮಣದ ವಿರುದ್ಧ ಮಿಲಿಟರಿ ದಂಗೆಯನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾದರೂ, ಬೋಸ್ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಯಶಸ್ವಿಯಾದರು. 1941 ರಲ್ಲಿ, ಜರ್ಮನಿಯ ಸಹಾಯದಿಂದ ಫ್ರೀ ಇಂಡಿಯಾ ರೇಡಿಯೊವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಅದರಲ್ಲಿ ಬೋಸ್ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳುವಳಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರ ವರ್ಚಸ್ಸು ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಣೆಯಿಂದಾಗಿ, ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಗೆ ಬೆಂಬಲದ ಅಲೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದರು. ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಒಬ್ಬ ಮಹಾನ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದರು, ಅವರ ಪಾತ್ರವು ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

34905
ಮಣಿಕಂಠ ತ್ರಿಶಂಕರ್

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು