News Kannada

ಅಂಕಣ

ನಾಗರಹೊಳೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನ: ಕಾಡುಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಸ್ವರ್ಗ - 1 min read

Listen to the Article narrated by the author:

ಕರ್ನಾಟಕವು ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ತವರು. ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಅನೇಕ ಅರಣ್ಯ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ. ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳು ನಮ್ಮ ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋಗುವುದರಿಂದ, ರಾಜ್ಯವು ಅನೇಕ ಕಾಡು ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ.

ಜೀವವೈವಿಧ್ಯ ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ, ನಾಗರಹೊಳೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವು ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸುವವರಿಗೆ ಸ್ವರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಕೊಡಗು ಮತ್ತು ಮೈಸೂರು ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ನಾಗರಹೊಳೆ ಹುಲಿ ಸಂರಕ್ಷಿತ ಪ್ರದೇಶವು ಕರ್ನಾಟಕದ ರತ್ನವಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ನಾಗರಹೊಳೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನ ಮತ್ತು ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದು ಕಬಿನಿ ನದಿಯ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ 247 ಚದರ ಮೈಲಿ ಉದ್ದದ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಕೊಡುಗೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಉದ್ಯಾನವನವು ನದಿಯ ಪಶ್ಚಿಮ ಭಾಗದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲ್ಪಡುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ನಾಗರಹೊಳೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ಲ್ಯಾಕ್ ಪ್ಯಾಂಥರ್ ಅನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ನಾಗರಹೊಳೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವು ತನ್ನ ಭೌಗೋಳಿಕ ಸ್ಥಳದಿಂದಾಗಿ ಮಧ್ಯಮ ತಾಪಮಾನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಬೇಸಿಗೆಯ ತಾಪಮಾನವು 33 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ ಅನ್ನು ತಲುಪುವುದಿಲ್ಲ. ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 14 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದಕ್ಕೆ ಇಳಿಯುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅನಿಯಮಿತವಾಗಿದ್ದರೂ, ಹಲವಾರು ನೀರಿನ ಮೂಲಗಳು ಸೊಂಪಾದ ಹಸಿರು ಮತ್ತು ಮೀಸಲು ಪ್ರದೇಶದ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಹೈಡ್ರೇಶನ್ ಅನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತವೆ.
ಈ ಮೀಸಲು ಪ್ರದೇಶವು ಎರಡು ಪದಗಳ ಮಿಶ್ರಣದಿಂದ ತನ್ನ ಹೆಸರನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ: ‘ನಾಗರ’ ಎಂದರೆ ಹಾವು ಮತ್ತು ‘ರಂಧ್ರ’ ಎಂದರೆ ತೊರೆಗಳು. ಭೂದೃಶ್ಯದಾದ್ಯಂತ ಸರ್ಪದ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಹರಿಯುವ ಅನೇಕ ಪ್ರಾಚೀನ ತೊರೆಗಳನ್ನು ನೋಡಿದಾಗ ಈ ಹೆಸರು ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಈ ತೊರೆಗಳು ಉಷ್ಣವಲಯದ ಕಾಡುಗಳ ಮೂಲಕ ಹರಿದು ಮೀಸಲು ಪ್ರದೇಶದ ಮಧ್ಯಭಾಗದ ಮೂಲಕ ಪೂರ್ವಾಭಿಮುಖವಾಗಿ ಹೋಗುತ್ತವೆ. ನಾಗರಹೊಳೆಯ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರು ಮಹಾರಾಜರಿಗೆ ಬೇಟೆಯಾಡುವ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿದ್ದವು.

ಆ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಇದು ಕೊಡಗಿನ ಅರ್ಕೇರಿ, ಹಟ್ಗಟ್ ಮತ್ತು ನಲ್ಕೆಗಿನ್ ಅರಣ್ಯ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು. 1974 ರಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ನೆರೆಹೊರೆಯ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಅದಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಈ ಸ್ಥಳವು ನಾಗರಹೊಳೆ ಆಟದ ಮೀಸಲು ಎಂದು ಹೊಸ ಗುರುತನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ಈ ಆಟದ ಮೀಸಲು ನಂತರ 1988 ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನದ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ನವೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ನವೀಕರಣವು ಈ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ೬೪೩.೩೯ ಕಿ.ಮೀ.ಗಳಷ್ಟು ವಿಸ್ತರಿಸಿತು. ಈ ಉದ್ಯಾನವನವನ್ನು ೧೯೯೯ ರಲ್ಲಿ ಹುಲಿ ಮೀಸಲು ಪ್ರದೇಶವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಇದು ತನ್ನ ಖ್ಯಾತಿಯನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಹುಲಿ-ಪರಭಕ್ಷಕ ಅನುಪಾತವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಂಡಿದೆ.

ಮಡಿಕೇರಿ, ಮೈಸೂರು ಮತ್ತು ಬಂಡೀಪುರಗಳು ನಾಗರಹೊಳೆ ಪ್ರವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದಾದ ಹತ್ತಿರದ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿವೆ. ಈ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ನಿಂದ ಜೂನ್ ನಡುವೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು.

See also  ಮಕ್ಕಳು ಆತಂಕದಲ್ಲಿರುವಾಗ ಈಗೋ ಡಿಫೆನ್ಸಿವ್ ಮೆಕ್ಯಾನಿಸಮ್ಅನ್ನು ಏಕೆ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles
Subscribe to our Brand New YouTube Channel

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು