News Kannada
Friday, September 29 2023
ಅಂಕಣ

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅದರ ನಿರ್ವಹಣೆ

Ramya E Kannada 2
Photo Credit :

Listen to the Article narrated by the author:

ಮಕ್ಕಳು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಓದಿದ್ದರೂ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮೂರ್ಛೆ ಹೋಗುವುದನ್ನು ನೀವು ಎಂದಾದರೂ ಗಮನಿಸಿದ್ದೀರಾ ಅಥವಾ ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಪಾರ್ಟಿಗಳಲ್ಲಿ ಸಹ ದೂರವಿರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ್ದೀರಾ? ಈ ಹಠಾತ್ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಹಿಂದೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಒಂದು ಕಾರಣವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಪರಿವರ್ತನೆಯಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡವು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಮಕ್ಕಳು ಶಾಲೆಯ ಹೋಮ್ ವರ್ಕ್ ಮತ್ತು ಸಹಪಠ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಅವರು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಆದರೆ ಅದು ಹೇಗಾದರೂ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ಒತ್ತಡಕ್ಕೊಳಗಾಗಿರುವುದನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು.

ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಮತ್ತು ಹೆದರಿಕೆ, ಆಯಾಸ ಅಥವಾ ಚಿತ್ತಸ್ಥಿತಿಯಂತಹ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಕೆಲವರಲ್ಲಿ ಅವರು ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಭೌತಿಕ ಸುಳಿವು ಇಲ್ಲ ಆದರೆ ಅವರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಆ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ(ಕಡಿಮೆ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಾಧನೆ) ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿವೆ.

ಒತ್ತಡವು ಹೊರಹೊಮ್ಮಲು ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳಿವೆ. ಕೌಟುಂಬಿಕ ಘರ್ಷಣೆಗಳು, ಶಾಲಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು, ಬೆದರಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಹಪಾಠಿಗಳಿಂದ ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲದ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಒತ್ತಡ ಹೇರುವುದು ಕೆಲವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಒತ್ತಡಗಳಾಗಿವೆ, ಇದು ಅವರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯದಲ್ಲಿ ಸಹ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಹೇಗೆ ಹೇಳಬಹುದು? ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ ಅನೇಕ ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಒತ್ತಡದ ಬಗ್ಗೆ ಅಥವಾ ಅವರಿಗೆ ತೊಂದರೆ ಉಂಟುಮಾಡುವ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಾವು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಿದಾಗ, ಅವುಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವರ ದೈನಂದಿನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಆಲಿಸಿ.

ಅವರಿಗೆ ಹೊರೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಮಕ್ಕಳು ನಿರಂತರ ಸಹಪಠ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ ಅವರು ದಣಿದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಅವರು ನಿದ್ರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯಿರಿ. ಪರ್ಯಾಯ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಬಹುದು ಅಥವಾ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಅವರು ನಿರ್ಧರಿಸಲಿ.

ಅವರಿಗೆ ಒತ್ತಡ ನಿರ್ವಹಣೆ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಕಲಿಸಿ

ಮಕ್ಕಳು ಒತ್ತಡದ ಕಾರಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒಮ್ಮೆ ತಿಳಿದಿದ್ದರೆ, ಅವರು ನಿರ್ವಹಣಾ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಿ, ಆಳವಾದ ಉಸಿರಾಟದ ವ್ಯಾಯಾಮವು ಅತ್ಯಂತ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಧನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಹೊರಹಾಕಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಚಿತ್ರಕಲೆ, ಸಂಗೀತವನ್ನು ಆಲಿಸುವುದು, ಹಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಕ್ಲೇ ಮಾಡೆಲಿಂಗ್‌ನಂತಹ ಇತರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾವೆ.

ಮೈನಸ್ ಅಲ್ಲ ಪ್ಲಸ್ ಅನ್ನು ತಿಳಿಸಿಕೊಡಿ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯ ಒತ್ತಡವು ಸಂಭವಿಸುವ ಮೊದಲು ಕೆಟ್ಟ ಸನ್ನಿವೇಶವನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ತಿಳಿಸುವುದು ಒತ್ತಡದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷಾ ಭಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

See also  ಅಂದದ ತ್ವಚೆ ಬಯಸುವವರು ಅಲೋವೆರಾ ಜೆಲ್ ಬಳಸಿ

ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಮಾತನಾಡಿ

ಮಕ್ಕಳು ಕಲಿಯಬೇಕಾದ ಕೌಶಲ್ಯವೆಂದರೆ  ಒತ್ತಡದ ಬಗ್ಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುವುದು. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಅವರು ಒತ್ತಡವನ್ನು ತಮ್ಮ ತಲೆಯಿಂದ ಹೊರಹಾಕಬಹುದು, ಈ ರೀತಿ ಮಾಡಿದರೆ ಯುವಕರು ಮತ್ತು ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ ದರಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತವೆ.

ಒತ್ತಡವು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು, ಅದು ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಅಥವಾ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ವೇದಿಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಒತ್ತಡದಿಂದ ಹೊರೆಯಾಗದಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಿ. ಮಕ್ಕಳು ಕಲಿಯುತ್ತಲೇ ತಮ್ಮ ಬಾಲ್ಯವನ್ನು ಆನಂದಿಸಲಿ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು