News Kannada
Tuesday, July 05 2022

ಅಂಕಣ

ತಲಕಾವೇರಿ: ಕರ್ನಾಟಕ ಹಾಗೂ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಜೀವನದಿ ಕಾವೇರಿಯ ಉಗಮಸ್ಥಾನ - 1 min read

Photo Credit :

Listen to the Article narrated by the author:

ಕಾವೇರಿ ನದಿಯು ಕರ್ನಾಟಕ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಜೀವನಾಡಿಯಾಗಿದೆ. ಕಾವೇರಿ ನದಿಯು ಕರ್ನಾಟಕದ ಸ್ಕಾಟ್ ಲ್ಯಾಂಡ್ ನಲ್ಲಿ ಅಂದರೆ ಕೊಡಗು ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ್ದು ರಾಜ್ಯದ ಅನೇಕರಿಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಯ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ.

ಕಾವೇರಿ ನದಿಯ ಜನ್ಮಸ್ಥಳವನ್ನು ತಲಕಾವೇರಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ಈ ಸ್ಥಳವು ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟದಿಂದ 1,276 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಳೆಗಾಲವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಈ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಮುಖ್ಯ ನದಿ ಮಾರ್ಗಕ್ಕೆ ಶಾಶ್ವತ ಗೋಚರ ಹರಿವು ಇರುವುದಿಲ್ಲ. ಒಂದು ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ, ಮೂಲವೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುವ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕೊಳವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಒಂದು ಸಣ್ಣ ದೇವಾಲಯದಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ವಿಶೇಷ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಲು ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾದ ಈ ಕೊಳವನ್ನು ಪೋಷಿಸುವ ವಸಂತಕಾಲದಲ್ಲಿ ನದಿಯು ಉಗಮವಾಗುತ್ತದೆ. ನಂತರ ನೀರು ಭೂಗತವಾಗಿ ಹರಿದು ಕಾವೇರಿ ನದಿಯು ಸ್ವಲ್ಪ ದೂರದಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನವೀಕರಿಸಿದೆ.
ತುಲಾಸಂಕ್ರಮಣ ದಿನದಂದು (ತುಲಾ ಮಾಸದ ಮೊದಲ ದಿನ, ಹಿಂದೂ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಪ್ರಕಾರ ಒಂದು ತಿಂಗಳು, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ) ಸಾವಿರಾರು ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳು ನದಿಯ ಉಗಮಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಲು ನದಿಯ ಜನ್ಮಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸುತ್ತಾರೆ. ಪೂರ್ವನಿರ್ಧರಿತ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಚಿಲುಮೆಯಿಂದ ನೀರು ಚಿಮ್ಮಿದಾಗ, ಕಾವೇರಿ ತೀರದ ಯಾತ್ರಾಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ತುಲಾ ಸ್ನಾನವನ್ನು (ತುಲಾ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನ) ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಲ್ಲಿನ ದೇವಾಲಯವು ಕಾವೇರಿಯಮ್ಮ ದೇವಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಪೂಜಿಸಲ್ಪಡುವ ಇತರ ದೇವತೆಗಳೆಂದರೆ ಭಗವಾನ್ ಅಗಸ್ತಿಶ್ವರ, ಇದು ಕಾವೇರಿ ಮತ್ತು ಅಗಸ್ತ್ಯ ಮಹರ್ಷಿ ಮತ್ತು ಮಹಾ ಗಣಪತಿಯ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಕಾವೇರಿ ಮತ್ತು ಗಣೇಶನ ನಡುವಿನ ಸಂಪರ್ಕವು ಶ್ರೀರಂಗಂ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ರಂಗನಾಥ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವಲ್ಲಿ ಗಣೇಶನ ಪಾತ್ರದೊಂದಿಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ತಿರುಮಕೂಡಲು ನರಸೀಪುರದಲ್ಲಿರುವ ದೇವಾಲಯವು ಅಗಸ್ತೀಶ್ವರನಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ.

ಕ್ರಿ.ಶ. 4ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ಭಾರತದ ವಿಶಾಲ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಆಳಿದ ಕದಂಬ ರಾಜ ಮಯೂರವರ್ಮ ಮತ್ತು ನರಸಿಂಹನ್ ಅವರು ಅಹಿಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ (ಅಥವಾ ಅಹಿಚತ್ರ) ಬ್ರಾಹ್ಮಣರನ್ನು ಕರೆತಂದು ತುಳುನಾಡಿನ ವಿವಿಧ ದೇವಾಲಯಗಳ ಉಸ್ತುವಾರಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದರು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಮಹಾಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಹಿ ಕ್ಷೇತ್ರವು ಗಂಗೆಯ ಉತ್ತರಕ್ಕಿದೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಪಾಂಚಾಲದ ರಾಜಧಾನಿ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮೊದಲು ತುಳುನಾಡಿನ ಶಿವಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಇಳಿದು ನಂತರ 31 ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಹರಡಿದ ಬ್ರಾಹ್ಮಣರನ್ನು ಶಿವಳ್ಳಿ ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು ಅಥವಾ ತುಳು ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು.

ಮಡಿಕೇರಿ, ಭಾಗಮಂಡಲ, ಅಬ್ಬೆ ಜಲಪಾತ ಮತ್ತು ದುಬಾರೆಗಳು ಮಡಿಕೇರಿ ಪ್ರವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದಾದ ಹತ್ತಿರದ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿವೆ. ತಲಕಾವೇರಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ನಿಂದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಉತ್ತಮ ಸಮಯವಾಗಿದೆ.

See also  ಕೋಪ - ತಾಳ್ಮೆ
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles
Subscribe to our Brand New YouTube Channel

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು