News Kannada
Tuesday, March 28 2023

ಅಂಕಣ

ಸೈಬರ್ ಬುಲ್ಲಿಂಗ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಕುರಿತು ಪೋಷಕರಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ

Guidance to parents on managing cyberbullying
Photo Credit :

ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಓದುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯವನ್ನು ಫೋನ್/ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆಯುತ್ತಾರೆ. ಸಹಜವಾಗಿ, ಇದು ಬಹಳಷ್ಟು ಮೋಜಿನ ಅಂಶಗಳು ಮತ್ತು ಮನರಂಜನಾ ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ಅದು ಅವರಿಂದ ಒತ್ತಡವನ್ನು ದೂರ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಇದು ಹಲವಾರು ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೂ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳು ಈಗ ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾದ ಜೀವನದ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ಇಬ್ಬರೂ ಅಲ್ಲಗಳೆಯುವಂತಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪೋಷಕರಿಗೆ ವಾಸ್ತವ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಆನ್‌ಲೈನ್ ತರಗತಿಗಳು ಅದೇ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

ಫೋನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಆಟಗಳಿಗೆ ಅತಿಯಾಗಿ ವ್ಯಸನಿಯಾಗಿರುವ ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಹೊರಗೆ ಇನ್ನೂ ಒಂದು ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ನಿಜ ಜೀವನವಿದೆ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಸಾಧಕ-ಬಾಧಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮೂಲಕ, ನೀವು ಮಕ್ಕಳ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಪೋಷಕರು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳಿವೆ.

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವುದು

ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಹದಿಹರೆಯದವರು ಗಮನ ಸೆಳೆಯಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಈ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯು ಪೋಷಕರನ್ನು ತೊಂದರೆಗೆ ಸಿಲುಕಿಸುತ್ತದೆ. ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಜೀವನದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಳ ಮತ್ತು ಘಟನೆಗಳಂತಹ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿವರಗಳನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅದು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಲ್ಲ. ಅಪರಿಚಿತರಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ/ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿವರಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ದರೋಡೆ, ಮತ್ತು ಮಾನವ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ನಡೆದಿರುವ ಹಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳಿವೆ.

ಆನ್‌ಲೈನ್ ಬೆದರಿಸುವಿಕೆ

ಮಕ್ಕಳು ಮೌನವಾಗಿ ಅನೇಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅನುಭವವನ್ನು ವಯಸ್ಕರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರೆಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆನ್‌ಲೈನ್ ಕಿರುಕುಳ, ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ಮೇಲಿಂಗ್, ಮುಜುಗರದ ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡುವುದು, ನಿಂದನೀಯ ಮತ್ತು ನೋಯಿಸುವ ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುವುದು/ ಸ್ವೀಕರಿಸುವುದು, ಇತರರಿಗೆ ಹಾನಿ ಮಾಡಲು ನಕಲಿ ಪ್ರೊಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ರಚಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ವಿಷಯದ ಕೆಲವು ಫೋಟೋಗಳು ಅಥವಾ ವೀಡಿಯೊಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದರ ಮೂಲಕ ಬೆದರಿಸುವ ಉದಾಹರಣೆಗಳಾಗಿವೆ.ಮಕ್ಕಳು ಇದರಲ್ಲಿ ತೊಡಗಬಹುದು, ಅಥವಾ ಬಲಿಪಶುವಾಗಬಹುದು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಕ್ಕಳು ಈ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಹಿರಿಯರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಯೋಗಕ್ಷೇಮದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವುದು ಪೋಷಕರಿಗೆ ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ.

ಚಟ

ಮಕ್ಕಳು ಫೋನ್‌ಗಳಿಗೆ ವ್ಯಸನಿಯಾದಾಗ, ದೊಡ್ಡವರಂತೆ ಅವರು ಅದರಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಇದು ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಅದು ಅವರ ಅಮೂಲ್ಯ ಸಮಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಾದ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಮತ್ತು ಶಾಲೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೆಲಸಗಳಿಗೆ ಅಡ್ಡಿಯಾದಾಗ ಫೋನ್‌ಗಳಿಗೆ ವ್ಯಸನಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನೀವು ತಿಳಿಯುವಿರಿ.

ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಪೋಷಕರಿಗೆ ಕೆಲವು ಸಲಹೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.

See also   ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ: ಭಾರಿ ಮಳೆಯಿಂದಾಗಿ ಕುಕ್ಕೆ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯದ ಸ್ನಾನಘಟ್ಟ ಮುಳುಗಡೆ

1) ಅವರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವಾಗಲೂ ನಿಗಾ ಇರಿಸಿ. ಆದರೆ ಏಕೆ ಮತ್ತು ಏನು ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುವ ಮೂಲಕ ಅಪರಾಧ ಮಾಡಬೇಡಿ ಆದರೆ ಏನಾದರೂ ಮನವರಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನೀವು ಕಂಡುಕೊಂಡರೆ ನೀವು ಯಾವಾಗಲೂ ಅವರ ಕೆಲಸವನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ. ಅವರನ್ನು ಬಲವಂತ ಮಾಡಬೇಡಿ.

2) ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಬೇಡವೇ ಬೇಡಾ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ನೀವು ಅದನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳದಿರುವ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಹೊಂದಿರಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಹಿಂದಿನ ಕಾರಣವನ್ನು ಸಹ ತಿಳಿಸಿ.

3) ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯ ಅವರು ತಮ್ಮ ವರ್ಚುವಲ್ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಏನಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳದಿರಬಹುದು. ಯಾವುದೇ ತೊಂದರೆ ಇದ್ದರೆ ಕೇಳಿ, ನೀವು ಅವರ ಬೆಂಬಲಕ್ಕೆ ನಿಂತಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಸೈಬರ್ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ತಿಳಿಸಿ.

4) ಅವರ ಚಟಕ್ಕೆ ನೀವು ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ . ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ಪೋಷಕರೊಂದಿಗಿನ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕಾಗಿ ಫೋನ್ ಅನ್ನು ದೂರವಿಡಬಹುದು, ಒಪ್ಪಂದ ಮುರಿದರೆ ಅದನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

5) ಯಾವಾಗಲೂ ಧನಾತ್ಮಕ ಬದಿಗಳಿವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಯಾವಾಗಲೂ ಸಾಮಾಜಿಕ ನೆಟ್‌ವರ್ಕಿಂಗ್ ಸೈಟ್‌ಗಳ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಅಂಶದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ.

ಸೈಬರ್‌ಬುಲ್ಲಿಂಗ್ ಒಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ, ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಮಕ್ಕಳು ಭಯಪಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಅವರನ್ನು ಉದ್ವಿಗ್ನತೆ, ಮತ್ತು ಆತಂಕ ಅಥವಾ ಖಿನ್ನತೆ ಸಂಬಂಧಿತ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಒಳಗಾಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಇದು ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಗೂ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಪೋಷಕರಾಗಿ ನೀವು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಇದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಿ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು