News Kannada
Wednesday, December 06 2023
ಅಂಕಣ

ಹಠಮಾರಿತನದ ತಂತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಅದರ ನಿಯಂತ್ರಣ

Obstinate tactics and its control in children
Photo Credit : Pixabay

ಹಠಮಾಡುವುದು ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳು ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಸಾಮಾನ್ಯ ಚಂಚಲತೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಪೋಷಕರ ತಾಳ್ಮೆಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸಹ ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಅಳು ಗೊಣಗುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ; ಹೊಡೆಯುವುದು ಕಿರುಚುವುದು, ಒದೆ ಯುವುದು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಎಸೆಯುವುದು. ಅಲ್ಲದೆ, ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಹಠವನ್ನು ತೋರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಕೆಲವರು ಅದನ್ನು ವಿರಳವಾಗಿ ತೋರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಹುಡುಗರು ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ, 1 ರಿಂದ 3 ವಯಸ್ಸಿನ ರವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.

ಮಕ್ಕಳ ಭಾಷಾ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಹಠ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಣಬಹುದು. ಅವರ ಸಂವಹನಗಳನ್ನು ಕೋಪ, ಭಯ, ಕಪಟ ಅಥವಾ ಹತಾಶೆಯಂತಹ ವಿಭಿನ್ನ ಭಾವನೆಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ರೂಪಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಅವರು ಅದನ್ನು ಈ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ತೋರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಮೈಲಿಗಲ್ಲುಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಮಗುವು ಹಠ ಮಾಡಿದಾಗ , ಪೋಷಕರು ಮಗು ಏಕೆ ಹಠ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಶಾಂತರಾಗಬೇಕು ಮತ್ತು ನಿರಾಶೆಗೊಳ್ಳುವ ಬದಲು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಕಲಿಯಬೇಕು . ಇದು ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳು ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಕಲಿಕೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ. ಪೋಷಕರು ಮುಜುಗರಕ್ಕೊಳಗಾದಾಗ ಮಕ್ಕಳು ಶಿಕ್ಷೆ ಪಡೆಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು, ಇದು ಹಠವನ್ನು ಇನ್ನೂ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಕ್ಕಳು ಪೋಷಕರಿಂದ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆಯಲು ಹಠ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅವರು ದಣಿದಾಗ ಅಥವಾ ಹಸಿವಾದಾಗ ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಒಡಹುಟ್ಟಿದವರು ಅಥವಾ ಪೋಷಕರಿಂದ ಏನಾದರೂ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ ಅವರು ಹಠಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಹಠಮಾಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವುದು ಹೇಗೆ?

ಪೋಷಕರು ಮಾಡಬೇಕಾದ ಮೊದಲ ಕೆಲಸವೆಂದರೆ, ಶಾಂತವಾಗಿರಿ, ಮತ್ತು ತಾಳ್ಮೆ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಅಜಾಗರೂಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿರುವುದಕ್ಕೆ ನೀವು ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ಭಾವಿಸುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯ. ಆದರೆ ನೀವು ಕೆಟ್ಟ ಪೋಷಕರು ಎಂದು ಅರ್ಥವಲ್ಲ. ಇದು ಕೇವಲ ಒಂದು ಹಂತ, ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಪೋಷಕರಾಗಿ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ವಿಕಸನಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ ಮತ್ತು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ತಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕಲಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ, ಇದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಕಲಿಯುತ್ತಾರೆ.ಮಗುವು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಹಠ ಮಾಡಿದಾಗ ಬೇರೆ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ ಮೂಲಕ ಗಮನವನ್ನು ಬೇರೆಡೆಗೆ ತಿರುಗಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ನೀವು ಟೈಮ್ ಔಟ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು (ಮನೆ /ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ) ಅಲ್ಲಿ ಮಗುವನ್ನು ಏನನ್ನೂ ಮಾಡದೆ ಒಂದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆಯ್ಕೆಗಳ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಪಿಕ್ಕಿಯಾಗಬೇಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿರಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ನೀವು ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತೀದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಮಗು ಯವುದೇ ಹಠ ಮಾಡದೆ ಎರಡರಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಹಲ್ಲುಜ್ಜುವ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ಹಲ್ಲುಜ್ಜಿದ ನಂತರ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ನೀವು ನೀಡಿದಾಗ, ಮಕ್ಕಳು ಯಾವುದಾದರೂ ಒಂದನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಬದಲಾಗಿ ನೀವು ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡಿದರೆ, ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುವುದು ಹೆಚ್ಚು. ಹೀಗಾಗಿ ಹಠ ಮಾಡಲು ಯಾವುದೇ ಆಯ್ಕೆಗಳಿರಬಾರದು ಇರಬಾರದು.

See also  ಬೆಳ್ತಂಗಡಿ: ಪುನಶ್ಚೇತನ ಕೇಂದ್ರ ಸೇವಾಧಾಮದ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ನೆರವು ಕೋರಿ ಮನವಿ

ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷದ ನಂತರ ಪ್ರಚೋದನೆಯು ಹೆಚ್ಚಾದಾಗ ಪೋಷಕರು ಸಹಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಗಾಯಗೊಳಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ಅಥವಾ ಇತರರಿಗೆ ತೊಂದರೆಯನ್ನುಂಟುಮಾಡಿದಾಗ, ಸಮಾಲೋಚಕರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಲು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು