News Kannada
Sunday, November 27 2022

ಅಂಕಣ

ಸಣ್ಣ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಅಳುವ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿಭಾಯಿಸುವುದು - 1 min read

How to deal with children crying for small things
Photo Credit : Pixabay

ಸಣ್ಣ ಮಕ್ಕಳು ಸಣ್ಣ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಗಲಾಟೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದು ಅವರಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯವಹಾರವೆಂದು ಅಳುವುದನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಹಿರಿಯರಾಗಿ ಇದು ನಮಗೆ ಮೂರ್ಖತನವೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಅವರು ಗಡಿಬಿಡಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವ ಮೂಲಕ ಗಮನ ಸೆಳೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದಾಗ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಪೋಷಕರ ಮೊದಲ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯೆಂದರೆ ಅವರು ಬಯಸಿದ್ದನ್ನು ಅಥವಾ ಕೇಳಿದ್ದನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದು.

ಈ ತಕ್ಷಣದ ಸಂತೃಪ್ತಿಯು ಹಠಮಾರಿ ಸ್ವಭಾವ ಅಥವಾ ಗಮನವನ್ನು ಹುಡುಕುವ ನಡವಳಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಒಂದು ಮಗುವು ನೇರಳೆ ಬಣ್ಣದ ಬೂಟುಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಅಥವಾ ತಿಂಡಿಗೆ ಸ್ಯಾಂಡ್ ವಿಚ್ ಪಡೆಯದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ  ಜೋರಾಗಿ ಅಳಬಹುದು. “ನಾನು ನನ್ನ ಬೂಟುಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ನೀವು ತಿಂಡಿ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ಸ್ಯಾಂಡ್ವಿಚ್ ನೀಡಲಿಲ್ಲ” ಎಂಬಂತಹ ಪದಗಳು ಮಗುವಿನ ಮೂಲಭೂತ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಒದಗಿಸದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಪೋಷಕರನ್ನು ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಮಗುವಿನ ಅಗತ್ಯಗಳು / ಬಯಕೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಆತುರಪಡಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ವಿಷಯವನ್ನು ಮರೆತಿದ್ದೀರಿ, ಅದು ಮಗುವಿನ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ತಕ್ಷಣದ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ. ಅವರು ಕ್ಷುಲ್ಲಕ ವಿಷಯಗಳಿಗಾಗಿ ಅಳುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಆ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮಾನ್ಯ ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಅವರು ಗೊಣಗುವುದು ಅಥವಾ ಅಳುವ ಬದಲು ಗುರಿಯೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಗಮನ ಹರಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯ.

ನಾನು ಸ್ಯಾಂಡ್ ವಿಚ್ ಅನ್ನು ತಿಂಡಿ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟಿಲ್ಲ ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ, ನಾನು ಈಗಲೇ ನಿಮಗೆ ಒದಗಿಸುತ್ತೇನೆ. ಎನ್ನುವ ಬದಲಿಗೆ : ನಾನು ಸ್ಯಾಂಡ್ ವಿಚ್ ತಯಾರಿಸಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ನೀವು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ, ಆದರೆ ಈ ಬಾರಿ  ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಇರುವುದನ್ನು ನೀವು ತಿನ್ನಬೇಕು, ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಾನು ನಿಮಗಾಗಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತೇನೆ.

ಆ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ ನಂತರವೂ ಮಗು ಅಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸದೆ, ಅವನು / ಅವಳು ಇರುವುದನ್ನು ತಿಂದರೆ, ನೀವು ಆಟವನ್ನು ಗೆಲ್ಲುತ್ತೀರಿ.  ಇಲ್ಲಿ ನೀವು ಆ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಅವರಿಗೆ ಸರಿ ಎನಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಬೇಕು. ಇದು ತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ತಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಈ ಅಭ್ಯಾಸವು ಅಭ್ಯಾಸವಾದಾಗ ಅದನ್ನು ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಒಂದು ಸಣ್ಣ ನಿರಾಶೆಗೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ತೀವ್ರ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ದುಃಖದೊಂದಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇದು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ನಿರಾಶೆಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಅಳೆಯುವುದಿಲ್ಲ. ಅವರು ಯಾವುದು ಮುಖ್ಯ / ದೊಡ್ಡದು / ಸಣ್ಣದು ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲು ವಿಫಲವಾದಾಗ ಮತ್ತು ಅದರ ನಂತರ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ವಿಘಟನೆಯು ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ತಡೆಗೋಡೆಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಒಮ್ಮೆ ನೀವು ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಪಡಿಸಿದರೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ  ಆಲೋಚನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಗಲಾಟೆ ಮಾಡದೆ ಮುಂದುವರಿಯುವುದು ಸುಲಭ.

See also  ತ್ರಿಕೋನದ ಮನಗಳನ್ನು ಪದರ ಪದರವಾಗಿ ತೆರೆದಿಡುವ ಕೃತಿ 'ಇಷ್ಟಕಾಮ್ಯ'
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

29887

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು