News Kannada
Wednesday, December 06 2023
ಅಂಕಣ

ಸಂಸ್ಕೃತ ಮಹಾಕಾವ್ಯ ಮಹಾಭಾರತದ ಪುನರಾವರ್ತನೆಯಾಗಿದೆ ‘ಪರ್ವ’

Parva
Photo Credit : Freepik

ಎಸ್.ಎಲ್. ಭೈರಪ್ಪನವರು ಕನ್ನಡ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆದ ಒಂದು ಕಾದಂಬರಿ ಪರ್ವ. ಇದು ಸಂಸ್ಕೃತ ಮಹಾಕಾವ್ಯ ಮಹಾಭಾರತದ ಪುನರಾವರ್ತನೆಯಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರಗಳ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಗಳ ಮೂಲಕ ನಿರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ಆಧುನಿಕ ಕ್ಲಾಸಿಕ್ ಎಂದು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಶ್ಲಾಘಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭೈರಪ್ಪನವರ ಅತ್ಯಂತ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮತ್ತು ಜನಪ್ರಿಯ ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ಪರ್ವವೂ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕರು ಇದನ್ನು ಅವರ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಕೃತಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಚಾರಿತ್ರಿಕ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಕಥೆಯಾಗಿ ನಿರೂಪಿಸಲಾದ ಪರ್ವವನ್ನು ಕ್ರಿ.ಪೂ. 12ನೇ ಶತಮಾನದ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ದಿನಗಳ ಪ್ರಯಾಣದ ನಂತರ ಮತ್ತು ಆ ಕಾಲದ ಸಾಮಾಜಿಕ, ರಾಜಕೀಯ, ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಆಳವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ನಂತರ ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಬಹುಪತ್ನಿತ್ವದ ಆಚರಣೆಯು ಇಂದಿನ ಹಿಮಾಚಲದ ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದೆ, ಇದು ದ್ರೌಪದಿಯ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಬೇರೂರಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಹಿಮಾಲಯದ ಕೆಲವು ಸಮುದಾಯಗಳಲ್ಲಿ ಭ್ರಾತೃತ್ವದ ಬಹುಪತ್ನಿತ್ವವು ಇನ್ನೂ ಒಂದು ಜೀವನ ವಿಧಾನವಾಗಿ ಆಚರಣೆಯಲ್ಲಿದೆ.

ಸೂತ ಸಮುದಾಯವು ಸೇವಕರಿಗೆ ಜನಿಸಿದ ರಾಜನ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ. ರಾಜರುಗಳು ತಮ್ಮ ಮದುವೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಗುಲಾಮರನ್ನಾಗಿ ಉಡುಗೊರೆಯಾಗಿ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಮತ್ತು ಇದು ರಾಜ ಧೃತರಾಷ್ಟ್ರನ ೧೦೦ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಸಹ ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

ಗಾಂಧಾರಿಗಳಿಗೆ ಕೇವಲ 14 ಗಂಡುಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ಮಗಳು ಜನಿಸಿದರೆ, ಉಳಿದವರು ರಾಜನ ಗುಲಾಮರಾಗಿದ್ದರು. ಈ ಗುಲಾಮರು ರಾಜರ ಸೇವಕರನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗಿ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಕುಟುಂಬಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ರಾಜನಿಗೆ ಅವರ ಸೇವೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಅವರು ಅವರ ವಶದಲ್ಲಿರುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರ ಗಂಡಂದಿರು ಈ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಂತೆ ಬೆಳೆಸಿದರು. ಅವರನ್ನು ರಾಜಕುಮಾರರೆಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಬದಲಾಗಿ ಸೂತರು ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ರಾಜರಿಗೆ ಅಡುಗೆಯವರಾಗಿ, ಸಾರಥಿಗಳಾಗಿ, ಕಮ್ಮಾರರಾಗಿ, ಬಡಗಿಗಳಾಗಿ ಮತ್ತು ಇತರ ವೃತ್ತಿಗಳಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಬದ್ಧರಾಗಿದ್ದರು.

ಅನೇಕ ಹೆಂಡತಿಯರನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದನೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುವ ಕೃಷ್ಣನು ಯುದ್ಧದ ಬಲಿಪಶುಗಳಾದ ವಿಧವೆಯರಾದ ಹೆಂಗಸರನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗುತ್ತಿದ್ದನು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಆಶ್ರಯ, ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಜೀವನ ಮತ್ತು ಅವರ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಒಂದು ಹೆಸರನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಿದ್ದನು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಈ ಮಹಿಳೆಯರು ಸೈನಿಕರು ಮತ್ತು ರಾಕ್ಷಸರಿಂದ ದೌರ್ಜನ್ಯ ಮತ್ತು ನಿಂದನೆಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ. ಬಹುಪತ್ನಿತ್ವವು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹರಡಿತ್ತು, ಬಹುಶಃ ಪುರುಷರ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ. ಇದು ರಾಜರಿಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಯ ವಿಷಯವೂ ಆಗಿತ್ತು.

ಇದು ಮಹಾಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ಬಹಳ ಆಕರ್ಷಕ ಒಳನೋಟವಾಗಿದೆ, ವೀರರನ್ನು ಡಿಮಿಥಿಕಲೈಸ್ ಮಾಡುವುದು, ಅವರನ್ನು ಅವರ ಸೂಪರ್ ಪವರ್ ಗಳಿಂದ ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದು ಮತ್ತು ಕೇವಲ ಮರ್ತ್ಯರು ಎಂದು ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ – ಮನಸ್ಸಿನ ಕೆಟ್ಟ ಶತ್ರುಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಮಾನವರಂತೆ; ಕಾಮ (ಕಾಮ), ಕ್ರೋಧ (ಕ್ರೋಧ), ಲೋಭ (ದುರಾಸೆ), ಮೋಹ (ಮೋಹ), ಮಾದ (ಅಹಂಕಾರ ಅಥವಾ ಅಹಂಕಾರ) ಮತ್ತು ಮತ್ಸರ (ಅಸೂಯೆ). ಪರ್ವ ಪಾತ್ರಗಳ ಮನಸ್ಸಿನ ಆಳವಾದ, ಗಾಢವಾದ ಆಳವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತಾನೆ. ಇದು ಪಿತೃಪ್ರಧಾನ ಸಮಾಜ, ಅಧಿಕಾರ ರಾಜಕಾರಣ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರ ಸ್ಥೂಲ ವಸ್ತುನಿಷ್ಠತೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

See also  ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅದರ ನಿರ್ವಹಣೆ

ಕೆಲವು ಜನರು ಈ ಧರ್ಮನಿಂದನೆಯನ್ನು ಕಾಣುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ತರ್ಕಬದ್ಧ ಚಿಂತಕರಿಗೆ ಒಂದು ಔತಣವಾಗಿದೆ. ಹಾಸ್ಯ, ನಾಟಕ ಮತ್ತು ಅನಿಮೇಟೆಡ್ ನಿರೂಪಣೆಯು ರೋಮಾಂಚನವನ್ನು ಕೊನೆಯವರೆಗೂ ಜೀವಂತವಾಗಿರಿಸುತ್ತದೆ. ಮಹಾಭಾರತವು ಒಂದು ಕಥೆಯಲ್ಲ, ಆದರೆ ಕಥೆಗಳೊಳಗಿನ ಕಥೆಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಾಗಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

4383

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು