News Kannada
Thursday, September 28 2023
ಅಂಕಣ

ಮಕ್ಕಳ ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಬಗ್ಗೆ ಪೋಷಕರು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳು

Things parents need to know about children's counseling
Photo Credit : Pixabay

ಕೆಲವು ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಮಕ್ಕಳ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುವಾಗ ತಮಗೆ ಏನು ಕಾಣದಂತೆ ಇರಬಹುದು. ಹೆತ್ತವರಾಗಿ ನಾವೆಲ್ಲರೂ ನಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ತುಂಬಾ ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತೇವೆ, ಮತ್ತು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಏನೋ ‘ತಪ್ಪಾಗಿದೆ’ ಎಂದು ಹೇಳುವುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅಲ್ಲದೆ, ನಮಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಏನನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಯಾವ ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು ಎಂದು ನಮಗೆ ಯಾವಾಗಲೂ ತಿಳಿದಿರುವುದಿಲ್ಲ . ಆದ್ದರಿಂದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿದ್ದಾಗ, ಪೋಷಕರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ನಿರಾಕರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಕೇವಲ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಎಂಬ ಕೆಲವು ತಪ್ಪು ಕಲ್ಪನೆಗಳಿವೆ. ಆದರೆ ಅದು ನಿಜವಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ ಯಾರು ಬೇಕಾದರೂ ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಮಕ್ಕಳ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳದ ಕಾರಣ ಅಥವಾ ಸರಿ ಅಥವಾ ತಪ್ಪುಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಸಮರ್ಥರಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಸೆಷನ್ ಗಳಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಲು,  ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಆದ್ದರಿಂದ ಏಕೆ ಮತ್ತು ಯಾರಿಗೆ ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆತಂಕ, ಭಯ, ಸಂಬಂಧದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯ ಸಮಸ್ಯೆ, ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಅಥವಾ ನಡವಳಿಕೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಂತಹ ನರಸಂಬಂಧಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕೌನ್ಸೆಲಿಂಗ್ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸೈಕೋಟಿಕ್ (ಸ್ಕಿಜೋಫ್ರೇನಿಯಾ, ಒಸಿಡಿ ಇತ್ಯಾದಿ) ಸಂಬಂಧಿತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಮನೋವೈದ್ಯರ ಸಹಾಯದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಹದಿಹರೆಯದವರು ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಾಗ ಅವರಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಅವರು , ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದಾಗ ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ವಿಷಯಗಳು ತಾನಾಗಿಯೇ ಉತ್ತಮಗೊಳ್ಳದಿದ್ದರೆ, ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯ ಬೀಳಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ವಿಷಯಗಳು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ, ಸಂವಹನ ಮಾಡಲು, ಕಲಿಯಲು ಮತ್ತು ಗಡಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವಾಗ ಇಡೀ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಬೆಂಬಲದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ನಡವಳಿಕೆ, ಆಲೋಚನೆಗಳು ಅಥವಾ ಕ್ರಿಯೆಗಳು ಮಗುವಿನ ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿದಾಗ, ಅಥವಾ ಶಾಲೆ / ಇತರ ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸದ ಮೇಲೆ ಗಮನ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದಾಗ, ಮಗು ಮತ್ತು ಇತರರ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ ಅಥವಾ ನಿದ್ರೆ, ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನೀವು ಸಲಹೆಗಾರರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು.

ಅದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಪೋಷಕರು ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು

ವಾಸ್ತವವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿ

ನೀವು ಶಾಲೆಯಿಂದ ಕಂಪ್ಲೇಂಟ್ ಪಡೆಯಬಹುದು ಅಥವಾ ನೆರೆಹೊರೆಯವರಿಂದ ನಿರಂತರವಾಗಿ ದೂರುಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಬಹುದು, ಅದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ತೊಂದರೆಯೇ . ಆದ್ದರಿಂದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ನೀವು ಮಗುವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಬಹುದು, ಗದರಿಸಬಹುದು, ಅಥವಾ ಅವರನ್ನು ನಿಮ್ಮ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು, ಇದು ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ನೀಡಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ ನಡವಳಿಕೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಮೊದಲು ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ಮತ್ತು ನಂತರ ಮಗುವನ್ನು ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಸೆಷನ್ ಗಳಿಗೆ ಕಳುಹಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಯೋಚಿಸಬಹುದು.

See also  ಮಂಗಳೂರು: 4 ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 300ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಅನುದಾನ - ಕಾಮತ್

ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಎಂದರೆ ಬ್ರೈನ್ ವಾಶ್ ಮಾಡುವುದು ಅಲ್ಲ

ಅನೇಕರು ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಸೆಷನ್ ಅನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾದರು ನಿಜ, ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಸಂಮೋಹನವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಇದು ಗ್ರಾಹಕರ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಆಲಿಸುವುದು ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ನೀವು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ತನ್ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಮೇಲೆ ಗಮನ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಬೇಕು, ಇದರಿಂದ ಮಗುವು ಅವನ / ಅವಳ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದಕ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಸಹಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಸ್ಥಿರವಾಗಿರಿ

ಒಮ್ಮೆ ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಸೆಷನ್ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ನಂತರ ಅದರೊಂದಿಗೆ ಸ್ಥಿರವಾಗಿರಿ. ನಿಮ್ಮ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೃದಯದಿಂದ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಯೋಜನೆಗಳು, ಅವಲೋಕನ ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಬೆಂಬಲದಿಂದ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ನೀವು ತಕ್ಷಣದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೋಡದಿದ್ದಾಗ ಎಂದಿಗೂ ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಬೇಡಿ. ತಾಳ್ಮೆಯಿಂದಿರಿ, ಕೆಲವೇ ಸೆಷನ್ ಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಗುಣವಾಗದಿರಬಹುದು. ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಯಿರಿ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿರಿ.

ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್ ಸೆಷನ್ ಗೆ ಕಳುಹಿಸುವಾಗ ಈ ಅಂಶಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಡಿ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು