News Kannada
Sunday, October 01 2023
ಅಂಕಣ

ಮಗುವಿನ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಪೋಷಕರು-ಶಿಕ್ಷಕರ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧ ಮುಖ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ

The parent-teacher relationship is important for a child's development
Photo Credit : Pixabay

ಮಕ್ಕಳ ಒಟ್ಟಾರೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಕರ ಸಂವಹನವು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ. ತಮ್ಮ ಹೆತ್ತವರನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ಮಗುವಿನ ಏರಿಳಿತಗಳಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾದ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ ಶಿಕ್ಷಕ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಕ್ಕಳು ಒಬ್ಬ ಬೋಧಕನೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿರುವ ಬಂಧವು ಅಪರೂಪವಾಗಿದೆ. ಮಕ್ಕಳು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಅಥವಾ ವಿಭಿನ್ನ ತರಗತಿ ಅಥವಾ ವಿಷಯ ಬೋಧಕರನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಶಾಲೆ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಕರ ಬಗ್ಗೆ ಪೋಷಕರ ಮನೋಭಾವಗಳು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಅವರ ಸಂವಹನದಿಂದ ಬಹಳವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಪೋಷಕರ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಶಿಕ್ಷಕರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ, ಇದು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಮೇಲೂ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು.  ಶಿಕ್ಷಕರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಮೊದಲು, ಪೋಷಕರು ಮಗುವಿನ ಒಟ್ಟಾರೆ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಸಂಭಾಷಣೆ ನಡೆಸುವ ಮೊದಲು ಪೋಷಕರು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕಾದ ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.

ಶಿಕ್ಷಕನು ಒಬ್ಬ ಜಾದೂಗಾರನಲ್ಲ

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಪೋಷಕರು ಆಡಳಿತ ಅಥವಾ ಶಾಲೆಯಿಂದ ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಶುಲ್ಕವನ್ನು ಪಾವತಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಶಿಕ್ಷಕಿಯು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ತನ್ನ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದದ್ದನ್ನು ಮಾಡಲು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತಾಳೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವಳು ತನ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದಾಳೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಅಗತ್ಯವಾದ ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಲು, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಿ ಮತ್ತು ಸಮಂಜಸವಾದ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಸಿ.
ಒಬ್ಬ ಶಿಕ್ಷಕನು ಒಂದು ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ 40 ರಿಂದ 50 ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು, ಮತ್ತು ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುವಂತೆಯೇ, ಇಡೀ ತರಗತಿಯು ಅದೇ ಮಟ್ಟದ ಗಮನವನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿಡಿ.

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಗೆ ಸಮಾನವಾಗಿ ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ

ಬಹುಶಃ ಶಿಕ್ಷಕರ ಪಾತ್ರವು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ನೀವು ಸಕ್ರಿಯ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು. ಮತ್ತು, ‘ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನೀವು ಪಾವತಿಸಲ್ಪಡುತ್ತೀರಿ’ ಎಂಬಂತಹ ಆರೋಪಗಳು ತುಂಬಾ ಒರಟು ಮತ್ತು ಅಗೌರವದಿಂದ ಕೂಡಿವೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಮುಂದೆ ನೀವು ಅಂತಹ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ, ಅವರು ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಅದೇ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರಲ್ಲಿ ಅವಿಧೇಯತೆಯನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು.

ಶಿಕ್ಷಕರು ಜವಾಬ್ದಾರರು ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನಿಂದ ನೀವು ಬೇರ್ಪಡುವುದನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ

“ನನ್ನ ಮಗ/ಮಗಳೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಏನು ಮಾಡಲು ಬಯಸುತ್ತೀರೋ ಅದನ್ನು ಮಾಡಿ, ನಾನು ತಲೆಕೆಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ, ಅವನನ್ನು / ಅವಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಮ್ಮ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಾಗಿದೆ”. ಮಗುವಿನ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಪೋಷಕರು ತುಂಬಾ ಅಜಾಗರೂಕರಾಗಿರುವುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ಈ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ನಾವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಇಲ್ಲಿ ನೀಡುತ್ತೇವೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಶಿಕ್ಷಕರಿಗೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನೀಡಿದ್ದೀರಿ, ಆದರೆ ಪೋಷಕರಾಗಿ ನೀವು ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಮುಂದೆ ಹೋಗಿ ಮತ್ತು “ನನ್ನ ಮಗುವಿನ ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಏನನ್ನಾದರೂ ಸರಿಪಡಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿಸಿ , ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ನಾವು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡೋಣ ” ಎಂಬಂತಹ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದಾಗ ಅದು ಯಾವಾಗಲೂ ಪ್ರಶಂಸನೀಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

See also  ವಿಶ್ವದ ನಾಲ್ಕನೇ ಪ್ರಮುಖ ಏಕದಳ ಧಾನ್ಯ: ಬಾರ್ಲಿ

ಒಬ್ಬ ಶಿಕ್ಷಕಿಯು ತನ್ನ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ತಾನು ಜವಾಬ್ದಾರನೆಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ನೀವು ಮಗುವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಬೇಕೆಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾನೆ.

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸುವುದರಿಂದ ಅವನು /ಅವಳು ಪರಿತ್ಯಕ್ತನಾಗುತ್ತಾನೆ, ಇದರಿಂದ ನಿರುತ್ಸಾಹಿತ ಮತ್ತು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿತ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಶಿಕ್ಷಕರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಪಿಟಿಎ ಮೀಟಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಕೌನ್ಸೆಲಿಂಗ್ ಸೆಷನ್ ಗೆ ಕರೆದಾಗ, ನೀವು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಮಗುವಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರ ಎರಡೂ ಕೈಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ.

ಪೋಷಕರು “ನನ್ನ ಮಗುವಿನ ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಏನನ್ನಾದರೂ ಸರಿಪಡಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿಸಿ. ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ನಾವು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡೋಣ, ಇದು ಅದ್ಭುತ ಆರಂಭವಾಗಿರುತ್ತದೆ.” ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನೀವು ಬೋಧಕರಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದೀರಿ. ಒಬ್ಬ ಶಿಕ್ಷಕಿಯು ತನ್ನ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾಳೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಾರೆ . ನೀವು ಅವನನ್ನು / ಅವಳನ್ನು ಯಾವುದಕ್ಕೂ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸದಿದ್ದಾಗ ಪರಿತ್ಯಕ್ತನೆಂದು ಭಾವಿಸುವ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು ಬೋಧಕನಿಗೆ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ, ಇದು ಅವರನ್ನು ನಿರುತ್ಸಾಹಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

ನೀವು ಪಿಟಿಎ ಸಭೆ ಅಥವಾ ಕೌನ್ಸೆಲಿಂಗ್ ಸೆಷನ್ ಗೆ ಕರೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದಾಗ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಬೇಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಇದು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಭವಿಷ್ಯದ ಪ್ರಯೋಜನಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಕರ್ತವ್ಯವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರ ಕೈಗಳು ಎರಡೂ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು