News Kannada
Thursday, December 01 2022

ಅಂಕಣ

ಮಾಲ್ಗುಡಿ ಎಂಬ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಸ್ಥಳದ ಜನರನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ಸಣ್ಣ ಕಥೆಗಳ ಸಂಗ್ರಹ “ಮಾಲ್ಗುಡಿ ಡೇಸ್ “ - 1 min read

Photo Credit : Wikimedia

“ಮಾಲ್ಗುಡಿ ಡೇಸ್ ” ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ನೆಚ್ಚಿನ ಲೇಖಕ ಆರ್ ಕೆ ನಾರಾಯಣ್ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಮಾಲ್ಗುಡಿ ಎಂಬ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಸ್ಥಳದ ಜನರನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ಸಣ್ಣ ಕಥೆಗಳ ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿದೆ.

ಮಾಲ್ಗುಡಿಯು ಸರಯೂ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿರುವ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಹಳ್ಳಿಯಾಗಿದೆ. ಆರ್.ಕೆ. ನಾರಾಯಣ್ ಅವರು ಇಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರ ಮೇಲು-ಕೀಳುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವು ಜನರ ಹಾಸ್ಯಭರಿತ ಸಾಹಸಗಳನ್ನು ಅವರು ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯಿಂದ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಂಜುಬುರುಕವಾಗಿರುವ ಮಗುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಕಥೆಯಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅವನ ತಂದೆ ತನ್ನ ಭಯವನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸಲು ತನ್ನ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ರಾತ್ರಿ ಕಳೆಯಲು ಕೇಳುತ್ತಾನೆ. ಸ್ವಾಮಿ ದೆವ್ವಗಳಲ್ಲಿ ನಿಜವಾದ ನಂಬಿಕೆಯುಳ್ಳವರಾಗಿದ್ದು, ಒಬ್ಬ ಒಳನುಗ್ಗುವವರು ಅವರ ಕಚೇರಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಭಯದಿಂದ ಕಳ್ಳನನ್ನು ಹೊಡೆದು ಪ್ರಜ್ಞೆ ತಪ್ಪಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆಗ ಕಳ್ಳನು ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಮೋಸ್ಟ್ ವಾಂಟೆಡ್ ಎಂದು ಬಹಿರಂಗವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಸ್ವಾಮಿ ಪ್ರಮುಖ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಚಿತ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ರಾತ್ರೋರಾತ್ರಿ ನಾಯಕನಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಾನೆ.

ಆರ್.ಕೆ. ನಾರಾಯಣ್ ಅವರು ಹೊಸ ಪೀಳಿಗೆಯ ಹಳೆಯ ಪದ್ಧತಿಗಳು ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಗಳ ತಪ್ಪು ಗ್ರಹಿಕೆಯನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಹಳೆಯ ಮತ್ತು ಹೊಸ ನಡುವಿನ ಘರ್ಷಣೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಘರ್ಷಣೆ ಅವರ ಒಂದು ಕಥೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ, ಇಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ತಂದೆಯು ಟೂತ್ ಬ್ರಷ್ ನಿಂದ ಹಲ್ಲುಜ್ಜುವುದನ್ನು ಆಕ್ಷೇಪಿಸುತ್ತಾನೆ, ಬ್ರಿಸ್ಟಲ್ ಗಳು ಹಂದಿಯ ಕೂದಲಿನಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾನೆ. ಆದರೆ ಅವನ ಮಗ ಟೂತ್ ಬ್ರಷ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾನೆ

ಮಾತನಾಡುವ ಮನುಷ್ಯ ಅತ್ಯಂತ ರಂಜಿಸುವ ಪಾತ್ರ. ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಕೂಟಗಳಿಗೆ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹಿಡಿಯುತ್ತಾನೆ. ಈ ನಿರ್ಮಿತ ಕಥೆಗಳು ಪ್ರೇಕ್ಷಕರನ್ನೂ ಓದುಗರನ್ನೂ ರಂಜಿಸುತ್ತವೆ. ವಾಚಾಳಿಯು ದೇವಾಲಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುವ ಕಥೆಯಿದೆ. ಕಾರಿನಲ್ಲಿ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಹಳೆಯ ದೇವಸ್ಥಾನವೊಂದು ಎದುರಾಗುತ್ತದೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಅವರು. ಮಾತನಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ ವಿಲಕ್ಷಣ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ತನ್ನನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ದೇವಾಲಯದ ಒಳಗೆ ಹೋಗುತ್ತಾನೆ. ಆದರೆ ಮರುದಿನ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಯಾರೂ ಕಾಣಲಿಲ್ಲ! ನಿರೂಪಣೆ ಬಹಳ ಮನಮುಟ್ಟುತ್ತದೆ.

ಅವರು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮಸ್ಥರ ನಡುವಿನ ಹಾಸ್ಯ ಸಭೆಗಳನ್ನು ಸಹ ತೋರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದುದೆಂದರೆ ಕುದುರೆಯ ಪ್ರತಿಮೆಯ ಕೆಳಗೆ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯುವ ವಯಸ್ಸಾದ ಕುರುಬನ ಬಗ್ಗೆ. ಒಬ್ಬ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅಲ್ಲಿ ನಿಂತು ಪ್ರತಿಮೆಯ ಕೆಳಗೆ ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾನೆ. ಪ್ರತಿಮೆಯು ಹಳೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸೇರಿದ್ದು ಎಂದು ಅವನು ಭಾವಿಸುತ್ತಾನೆ. ಅವನು ಅವನ ಬಳಿಗೆ ಬಂದು ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಕೇಳುತ್ತಾನೆ. ಅಧಿಕಾರಿ ತನ್ನ ಮೇಕೆಯನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಮುದುಕ ಭಾವಿಸುತ್ತಾನೆ. ಇದು ತುಂಬಾ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಮಧ್ಯಂತರವಾಗಿದ್ದು, ಇಬ್ಬರೂ ಪರಸ್ಪರರ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ನಂತರ ಅಧಿಕಾರಿಯು ಅವನಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಪಾವತಿಸಿ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಾನೆ. ಮುದುಕನು ತನ್ನ ಮೇಕೆಯನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದ್ದಾನೆಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾನೆ! ಆದರೆ ಮೇಕೆ ನಂತರ ತನ್ನ ಮನೆಗೆ ಮರಳುತ್ತದೆ. ಇದೊಂದು ಒಳ್ಳೆಯ ಕಥೆ.

See also  ಮುಂಬೈ: ಮುಂಬೈ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರಗೆ ಹೊಸ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಿದ ಬಿಜೆಪಿ

ಇನ್ನೂ ಹಲವಾರು ಸಂಕಲನಗಳಿವೆ. ಹಾಗೆಯೇ ಆರ್ ಕೆ ನಾರಾಯಣ್ ಬರೆದ ಈ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಅದೇ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲಾಯಿತು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

4383

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು