News Kannada
Saturday, January 28 2023

ಅಂಕಣ

ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕ್ರೀಡಾಸ್ಫೂರ್ತಿಯನ್ನು ಕಲಿಸಿ

Teach sportsmanship to children at an early age
Photo Credit : Pixabay

ಮಕ್ಕಳು ಬಾಲ್ಯದ ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ಆಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ತಕ್ಷಣ ಕ್ರೀಡಾಸ್ಫೂರ್ತಿಯ ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳು ತಂಡದ ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಇದು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಮರ್ಥನೆಯಾಗಿದೆ. ಕ್ರೀಡೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವಾಗ ಅವರು ಕೆಲವು ಮೂಲಭೂತ ಕ್ರೀಡಾಸ್ಫೂರ್ತಿ ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು.

ಒಂದು ಆಟದ ನಂತರ, ಎದುರಾಳಿ ತಂಡದೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹೈ ಫೈವ್ಸ್ ಗಳನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಈಗಷ್ಟೇ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಿರುವ ಆಟಗಾರರಿಗೆ ಒಂದು ಕ್ಷುಲ್ಲಕ ಸನ್ನೆಯಂತೆ ತೋರಬಹುದು. ಆದರೆ ಈ ರೀತಿಯ ಉದಾಹರಣೆಗಳು ನಿಜವಾದ ತಂಡದ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತವೆ. ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಕೃತ್ಯಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅರ್ಥವನ್ನು ನೀಡುವ ಕೆಲವು ಮೂಲಭೂತ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಸೂತ್ರಗಳಿಗೆ ಬದ್ಧರಾಗಿರಬೇಕು.

ತಂಡದ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ

ಆಟವು ನ್ಯಾಯೋಚಿತ ಮತ್ತು ವಿನೋದಮಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಆಟಗಾರರನ್ನು  ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನಿಯಮಗಳಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವುಗಳನ್ನು ಮುರಿಯುವುದು ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯ ಜೊತೆಗೆ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಬಹುದು. ಜೊತೆಗೆ, ಮೋಸದಿಂದ ಗಳಿಸಿದ ವಿಜಯಗಳು ಗೌರವಾನ್ವಿತ ವಿಜಯಗಳಂತೆ ಹೆಚ್ಚುಕಡಿಮೆ ಉತ್ತಮವೆಂದು ಭಾವಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ತಂಡದ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ದೂಷಿಸಬೇಡಿ

ಒಬ್ಬ ತಂಡದ ಸಹ ಆಟಗಾರನಿಗೆ ನೋವಾಗಿದ್ದರೆ, ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದರೆ, ಅಥವಾ ದುಃಖಿತನಾದರೆ, ಕೆಲವು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹದಾಯಕ ಮಾತುಗಳನ್ನು ನೀಡಿ. ಆಟವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು, ಸ್ಕೋರ್ ಅನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಡಲು, ಅಥವಾ ತಪ್ಪು ಮಾಡಲು ತಂಡದ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ದೂಷಿಸಬೇಡಿ ಅಥವಾ ನಿಂದಿಸಬೇಡಿ. ನೀವು ಒಂದು ತಂಡವಾಗಿ ಗೆಲ್ಲುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಒಂದು ತಂಡವಾಗಿ ಸೋಲುತ್ತೀರಿ.

ನಿಮ್ಮ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಿ

ನೀವು ಚೆಂಡನ್ನು ಬೀಳಿಸುವವರಾಗಿದ್ದರೆ, ನೆಪಗಳನ್ನು ಹೇಳಲು ಅಥವಾ ದೂಷಣೆಯನ್ನು ಇತರರಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಬದಲು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿ. ಉತ್ತಮ ಆಟಗಾರನು ತಪ್ಪುಗಳಿಂದ ಕಲಿಯುತ್ತಾನೆ. ನಿಮ್ಮ ವಿರೋಧಿಗಳಿಗೆ (ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೂ ಸಹ) ಕೀಳುಮಟ್ಟದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹೇಳುವುದು ಅವರಿಗೆ, ನೀವೆಲ್ಲರೂ ಪ್ರೀತಿಸುವ ಆಟಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸಹ ಆಟಗಾರರಿಗೆ ಸಹ ಅಗೌರವವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಅವರನ್ನು ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ಕಾಣುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಕಾಮೆಂಟ್ ಗಳನ್ನು ವಿನಯದಿಂದ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಅಥವಾ ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಬಳಿಯೇ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಆಟದ ನಂತರ ಕೈಕುಲುಕುವುದು

ಕೈಕುಲುಕಿ ಅಥವಾ ಹೈ-ಫೈವ್ ಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಎದುರಾಳಿ ತಂಡಕ್ಕೆ “ಉತ್ತಮ ಆಟ” ಎಂದು ಹೇಳಿ. ನೀವು ಇತರ ಆಟಗಾರರನ್ನು ಗೌರವಿಸುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಶಂಸಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲಾ ನಂತರ, ಆಡಲು ಎರಡು ತಂಡಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ – ಎದುರಾಳಿಗಳಿಲ್ಲದೆ ಆಟಗಳು ಹೆಚ್ಚು ವಿನೋದಮಯವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಸೋತ ತಂಡವು ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿರುವಾಗ ಬಡಾಯಿ ಕೊಚ್ಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ ಮತ್ತು ಹೊಗಳಬೇಡಿ, ಅಥವಾ ಸೋಲಿಗಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಗೇಲಿ ಮಾಡಬೇಡಿ. ಗೆಲುವನ್ನು ಆನಂದಿಸುವುದು ಸರಿ. ನೀವು ಅದನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಿದ್ದೀರಿ! ನೀವು ಆಚರಿಸುವಾಗ ಇತರ ತಂಡವನ್ನು ಕೆಳಗಿಳಿಸಬೇಡಿ.

See also  ಕಾಸರಗೋಡು: ಮಂಜೇಶ್ವರ  ಬ್ಲಾಕ್ ಆರೋಗ್ಯ ಮೇಳ ಉದ್ಘಾಟನೆ

ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಆಟವೂ ನಿಮ್ಮ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ನಷ್ಟಗಳನ್ನು ಇನ್ನೊಂದು ತಂಡದ ಮೇಲೆ ದೂಷಿಸುವ ಬದಲು ಅದರ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ. ಉತ್ತಮ ಕ್ರೀಡಾಸ್ಫೂರ್ತಿ ಪ್ರತಿ ಮಗುವಿಗೆ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಅಥವಾ ಸುಲಭವಾಗಿ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಪ್ರಮುಖ ಜೀವನ ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಕಲಿಯಲು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಬೋಧನೆ ಮತ್ತು ರೋಲ್ ಮಾಡೆಲಿಂಗ್ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887
Editor's Pick

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು