News Kannada
Monday, January 30 2023

ಅಂಕಣ

ತೋಳ: ಕಾಡಿನ ಚಾಣಕ್ಯ ಮತ್ತು ಗುಂಪು ಬೇಟೆಗಾರ

Photo Credit : Freepik

ಬೂದು ತೋಳ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ತೋಳವು ಯುರೇಷಿಯಾ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಭೇದಕ್ಕೆ
ದೊಡ್ಡ ಕೋರೆಹಲ್ಲು. ಕ್ಯಾನಿಸ್ ಲೂಪಸ್ ನ ಮೂವತ್ತಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಉಪ-ಪ್ರಭೇದಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ತೋಳವು ಕ್ಯಾನಿಡೇ ಕುಟುಂಬದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಸದಸ್ಯವಾಗಿದೆ.

ತೋಳವನ್ನು ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಉದ್ದವಾದ ಕಾಲುಗಳು, ದೊಡ್ಡ ಪಾದಗಳು ಮತ್ತು ಆಳವಾದ ಆದರೆ ಕಿರಿದಾದ ಎದೆ ಚಲನೆಯಲ್ಲಿರುವ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಕಿವಿಗಳು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ತ್ರಿಕೋನಾಕಾರವಾಗಿರುತ್ತವೆ.

ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಇಂದ್ರಿಯಗಳು, ದೊಡ್ಡ ಕೋರೆಹಲ್ಲು ಹಲ್ಲುಗಳು, ಶಕ್ತಿಯುತ ದವಡೆಗಳು ತೋಳವನ್ನು ಪರಭಕ್ಷಕ ಜೀವನ ವಿಧಾನಕ್ಕಾಗಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. ತೋಳವನ್ನು ಸಾಕು ನಾಯಿಯ ಪೂರ್ವಜರು ಎಂದು ಸಹ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ತಲೆಯು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಭಾರವಾಗಿದೆ, ಅಗಲವಾದ ಹಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ತಲೆಬುರುಡೆಯು 230-280 ಮಿಮೀ ಉದ್ದ ಮತ್ತು 130-150 ಮಿಮೀ ಅಗಲವಿದೆ. ಹೆಣ್ಣು ತೋಳ ಕಿರಿದಾದ ಮೂತಿಗಳು ಮತ್ತು ಹಣೆಗಳು, ತೆಳುವಾದ ಕುತ್ತಿಗೆಗಳು, ಸ್ವಲ್ಪ ಚಿಕ್ಕ ಕಾಲುಗಳು ಮತ್ತು ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ತೂಕದ ಭುಜಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ತೋಳದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಗಂಡುಗಳಿಗಿAತ 2 ರಿಂದ 5 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ತೂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ.

ತೋಳವು ತುಂಬಾ ದಟ್ಟವಾದ ಮತ್ತು ಮೃದುವಾದ ಚಳಿಗಾಲದ ತುಪ್ಪಳವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಸಣ್ಣ ಅಂಡರ್ ಕೋಟ್ ಮತ್ತು ಉದ್ದವಾದ ಒರಟಾದ ಕಾವಲು ಕೂದಲನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಂಡರ್ ಕೋಟ್ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಗಾರ್ಡ್ ಕೂದಲುಗಳು ವಸಂತಕಾಲದಲ್ಲಿ ಉದುರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಶರತ್ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ. ಉದ್ದವಾದ ಕೂದಲು ಬೆನ್ನಿನ ಮೇಲೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮುಂಭಾಗದ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಉದ್ದನೆಯ ಕೂದಲುಗಳು ಭುಜಗಳ ಮೇಲೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆಯ ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಡಿಮೆ ಶಿಖರವನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ. ತಂಪಾದ ಹವಾಮಾನದಲ್ಲಿ, ತೋಳವು ದೇಹದ ಶಾಖವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸಲು ತನ್ನ ಚರ್ಮದ ಬಳಿ ರಕ್ತದ ಹರಿವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ತೋಳದ ಕೋಟು ಬಣ್ಣವನ್ನು ಅದರ ಕಾವಲು ಕೂದಲಿನಿಂದ ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಾನವರು ಮತ್ತು ಸಿಂಹವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಬೂದು ತೋಳವು ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಇತರ ಯಾವುದೇ ಭೂ ಸಸ್ತನಿಗಳಿಗಿಂತ ದೊಡ್ಡ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ತೋಳವನ್ನು ಈಗ ಪಶ್ಚಿಮ ಯುರೋಪ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮೆಕ್ಸಿಕೋ ಮತ್ತು ಐರ್ಲೆಂಡ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್ಡಮ್ ಮತ್ತು ಜಪಾನ್ನಲ್ಲಿ ಅದರ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಹೊರಹಾಕಲಾಗಿದೆ.
ಆಧುನಿಕ ಟೋಮ್ ಗಳಲ್ಲಿ, ತೋಳವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅರಣ್ಯ ಮತ್ತು ದೂರದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ತೋಳಗಳು ಕಾಡುಗಳು, ಒಳನಾಡು ಗದ್ದೆಗಳು, ಪೊದೆಗಳು, ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳು, ಮರುಭೂಮಿಗಳು ಮತ್ತು ಪರ್ವತಗಳ ಮೇಲಿನ ಕಲ್ಲಿನ ಶಿಖರಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ತೋಳಗಳ ಆವಾಸಸ್ಥಾನದ ಬಳಕೆಯು ಬೇಟೆಯ ಹೇರಳತೆ, ಹಿಮದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು, ಜಾನುವಾರು ಸಾಂದ್ರತೆಗಳು ಮತ್ತು ಭೂಸ್ವರೂಪವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ.

See also  ಬದಲಾವಣೆಯ ಕಾಲಘಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪುರುಷರ ಕೇಶ ವಿನ್ಯಾಸ

ಎಲ್ಲಾ ಭೂ ಸಸ್ತನಿಗಳ ತೋಳಗಳಂತೆ, ಗುಂಪು ಬೇಟೆಗಾರರಾಗಿರುವ ತೋಳಗಳಂತೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎರಡು ಡಜನ್ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಗುಂಪು ಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ 6 ರಿಂದ 10 ಸಂಖ್ಯೆಯ ಗುಂಪು ಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಗುಂಪು ಮೂಲತಃ ವಯಸ್ಕ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಜೋಡಿ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ವಯಸ್ಸಿನ ಅವರ ಸಂತತಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಕುಟುಂಬ ಗುಂಪಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನದೇ ಆದ ವಿಶಿಷ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ. ತೋಳಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಬಲವಾದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಬಂಧಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ತೋಳದ ಗುಂಪುನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ತೋಳವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಕಾಡು ಸಸ್ಯಾಹಾರಿ ಗೊರಸಿನ ಸಸ್ತನಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತದೆ. ಆಲ್ಫಾ ಗಂಡು ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣು ತಮ್ಮ ಕೈಕೆಳಗಿನವರ ಮೇಲೆ ನಿರಂತರವಾಗಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಗುಂಪಿನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ತೋಳಗಳು ಸ್ವರೀಕರಣಗಳು, ದೇಹದ ಭಂಗಿಗಳು, ಪರಿಮಳ, ಸ್ಪರ್ಶ ಮತ್ತು ರುಚಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತವೆ. ಚಂದ್ರನ ಹಂತಗಳು ತೋಳಗಳ ಧ್ವನಿವರ್ಧಕಗಳ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೇ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಜನಪ್ರಿಯ ನಂಬಿಕೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ತೋಳಗಳು ಚಂದ್ರನತ್ತ ಕೂಗುವುದಿಲ್ಲ. ತೋಳಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬೇಟೆಯಾಡುವ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ನಂತರ ಗುಂಪು ಅನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಲು ಕೂಗುತ್ತವೆ.

ತೋಳಗಳು ಏಕಪತ್ನಿತ್ವದ, ಸಂಯೋಗ ಹೊಂದಿದ ಜೋಡಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜೀವನಪರ್ಯಂತ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಉಳಿಯುತ್ತವೆ. ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಫೆಬ್ರವರಿ ಮತ್ತು ಏಪ್ರಿಲ್ ನಡುವೆ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಐದು ಅಥವಾ ಆರು ಮರಿಗಳ ಒಂದು ಮರಿಯು ಸುಮಾರು ಎರಡು ತಿಂಗಳ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಅವಧಿಯ ನಂತರ ವಸಂತಕಾಲದಲ್ಲಿ ಜನಿಸುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣು ಮರಿಗಳ ಆರೈಕೆ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣೆಯಂತಹ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಮೇಲುಗೈ ಸಾಧಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಗಂಡು ಮೇಯುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಪೂರೈಕೆ ಮತ್ತು ಆ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಯಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಮೇಲುಗೈ ಸಾಧಿಸುತ್ತದೆ. ಎರಡೂ ಲಿಂಗಗಳು ಬೇಟೆಯ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕೊಲ್ಲುವಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಬೇಟೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮರಿಗಳು ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಬೇಸಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ದೂರ ಚಲಿಸುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಮರಿಗಳು ಅಕ್ಟೋಬರ್ ಅಥವಾ ನವೆಂಬರ್ ವೇಳೆಗೆ ಬಹುತೇಕ ವಯಸ್ಕ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ.

ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಎರಡು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಅನೇಕರು ಸಂಗಾತಿಯನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಹೊರಡುತ್ತಾರೆ, ಒಂದು ಹೊಸ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಯಶಃ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಗುಂಪು ಅನ್ನು ಸಹ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ.
ತೋಳಗಳಿಗೆ ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಇತರ ಕೆಲವು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಶತ್ರುಗಳಿವೆ. ಅವರು ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ 13 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಬದುಕಬಹುದು ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಆ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಬಹಳ ಮುಂಚೆಯೇ ಸಾಯುತ್ತಾರೆ. ಇತರ ಪ್ರಾಣಿ ಅಥವಾ ಮಾನವನ ಆಕ್ರಮಣದಿಂದಾಗಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಕೆಲವು ರೋಗಗಳಿಂದಾಗಿಯೂ ಅವು ಸಾಯಬಹುದು. ತೋಳಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ರೋಗಗಳಲ್ಲಿ ಕೋರೆಹಲ್ಲು ಪಾರ್ವೊವೈರಸ್, ಡಿಸ್ಟೆಂಪರ್, ರೇಬಿಸ್, ಬ್ಲಾಸ್ಟೊಮೈಕೋಸಿಸ್, ಲೈಮ್ ರೋಗ, ಹೇನು, ಮ್ಯಾಂಗೆ ಮತ್ತು ಹೃದಯ ಹುಳು ಸೇರಿವೆ.

See also  ಭಕ್ತಿ ಭಾವಕ್ಕೆ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಒಂದು ದೇವ ಮಂದಿರ

ಪುರಾಣ, ಜಾನಪದ ಮತ್ತು ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ, ಬೂದು ತೋಳವು ಮಾನವನ ಕಲ್ಪನೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿದೆ.

• ಪ್ರಾಚೀನ ಗ್ರೀಕರು ತೋಳಗಳನ್ನು ಬೆಳಕು ಮತ್ತು ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ದೇವರಾದ ಅಪೊಲೊನೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದರು. ರೋಮನ್ನರು ತೋಳವನ್ನು ತಮ್ಮ ಯುದ್ಧ ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ದೇವರಾದ ಮಂಗಳನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದರು, ಮತ್ತು ಅವರ ನಗರದ ಸ್ಥಾಪಕರಾದ ರೊಮುಲಸ್ ಮತ್ತು ರೆಮಸ್ ಅವರು ತೋಳದಿಂದ ಹಾಲುಣಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಂಬಿದ್ದರು.

• ಚೀನೀ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ, ತೋಳವು ಸಿರಿಯಸ್ ಅನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ವರ್ಗೀಯ ದ್ವಾರವನ್ನು ಕಾಯುತ್ತದೆ. ಚೀನಾದಲ್ಲಿ, ತೋಳವು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ದುರಾಸೆ ಮತ್ತು ಕ್ರೌರ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿತ್ತು.

• ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮಗಳೆರಡರಲ್ಲೂ ತೋಳವನ್ನು ರಕ್ಷಣೆಯ ದೇವರು ಸವಾರಿ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ. ವೈದಿಕ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ, ತೋಳವು ರಾತ್ರಿ ಮತ್ತು ಹಗಲಿನ ಕಾಗೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

• ತಾಂತ್ರಿಕ ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ, ತೋಳಗಳನ್ನು ಸ್ಮಶಾನಗಳ ನಿವಾಸಿಗಳು ಮತ್ತು ಶವಗಳ ನಾಶಕರಾಗಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ.

• ಪಾವ್ನಿ ಸೃಷ್ಟಿಯ ಪುರಾಣದಲ್ಲಿ, ತೋಳವನ್ನು ಭೂಮಿಗೆ ತಂದ ಮೊದಲ ಪ್ರಾಣಿಯಾಗಿದೆ. ಮಾನವರು ಅದನ್ನು ಕೊಂದಾಗ, ಅವರಿಗೆ ಮರಣ, ವಿನಾಶ ಮತ್ತು ಅಮರತ್ವವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಯಿತು.

• ಜನರು ತೋಳಗಳಾಗಿ ಮತ್ತು ವಿಲೋಮವಾಗಿ ಬದಲಾಗುವ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯು ಅನೇಕ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದೆ. ಒಂದು ಗ್ರೀಕ್ ಪುರಾಣವು ಲೈಕಾನ್ ನನ್ನು ತನ್ನ ದುಷ್ಕೃತ್ಯಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆಯಾಗಿ ಜೀಯಸ್ ತೋಳವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ

• ಮಾಟಗಾತಿಗಳು ತೋಳದ ಚರ್ಮವನ್ನು ಧರಿಸುವ ಮೂಲಕ ತೋಳಗಳಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜನರನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸ್ಮಶಾನಗಳ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನವಾಜೊ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ನಂಬಿದ್ದರು

• ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಪೆರಾಲ್ಟ್ 1697ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಬರೆದ “ಲಿಟಲ್ ರೆಡ್ ರೈಡಿಂಗ್ ಹುಡ್” ನ ಕಥೆಯು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ತೋಳದ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಖ್ಯಾತಿಯಿಗೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

• ದಿ ಬಿಗ್ ಬ್ಯಾಡ್ ವೂಲ್ಫ್ ಅನ್ನು ಮಾನವನ ಮಾತನ್ನು ಅನುಕರಿಸುವ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಉಡುಗೆ ತೊಡುಗೆಗಳೊಂದಿಗೆ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಮರೆಮಾಚುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿರುವ ಖಳನಾಯಕನಂತೆ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ.

• ತೋಳಗಳು ರುಡ್ಯಾರ್ಡ್ ತೋಳ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಕೇಂದ್ರ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ   ಒಂದಾಗಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles
Editor's Pick

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು