News Kannada
Monday, February 06 2023

ಅಂಕಣ

ಖಡ್ಗಮೃಗ: ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಹಳೆಯ ಸಸ್ತನಿ

Photo Credit : Wikipedia

ಖಡ್ಗಮೃಗ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಘೇಂಡಾಮೃಗ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ದೈತ್ಯ ಕೊಂಬು ಹೊಂದಿರುವ ಸಸ್ಯಾಹಾರಿ ಪ್ರಾಣಿಯಾಗಿದ್ದು, ರೈನೋಸೆರೊಟಿಡೇ ಕುಟುಂಬದ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಐದು ಪ್ರಭೇದಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದಾದರೂ ಒಂದರ ಸದಸ್ಯನಾಗಿದ್ದಾನೆ. ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಭೇದಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿವೆ, ಮತ್ತು ಮೂರು ದಕ್ಷಿಣ ಮತ್ತು ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಸೇರಿವೆ. ಉಷ್ಣವಲಯದ ಪೊದೆಗಳು, ಹುಲ್ಲುಗಾವಲು ಮತ್ತು ಸವನ್ನಾಗಳಂತಹ ಆವಾಸಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಅವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳು ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ ಉಪ-ಸಹಾರಾ ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ಎಸ್ಇ ಏಷ್ಯಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಚರಿಸಿದರೆ, ಇಂದು ಅಂದಾಜು 85% ಜೀವಂತ ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ದೇಶದಲ್ಲಿವೆ.

ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳು ಮೂಗಿನ ಮೇಲ್ಭಾಗದ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಈ ಕೊಂಬುಗಳು ನಿಜವಾದ ಕೊಂಬುಗಳಲ್ಲ, ಆದರೆ ಕೂದಲಿನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ನಾರಿನ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಕೆರಾಟಿನ್ ನಿಂದ ರಚಿತವಾಗಿವೆ. ಹೆಣ್ಣು ಜಾವಾನ್ ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಕೊಂಬಿನ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ ಅಥವಾ ಮೂಗಿನ ಮೇಲೆ ಸಣ್ಣ “ಉಬ್ಬು” ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ.

ಆಧುನಿಕ ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳು 2.5 ಮೀಟರ್ ಉದ್ದ ಮತ್ತು ಭುಜದಲ್ಲಿ 1.5 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರವಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಾಣಿಗಳಾಗಿವೆ. ಎಲ್ಲರೂ ಪ್ರೌಢಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಟನ್ ತೂಕವಿರುತ್ತಾರೆ. ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳು ತಮ್ಮ ದಪ್ಪ ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿವೆ, ಇದು ತಟ್ಟೆಯಂತಹ ಮಡಿಕೆಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭುಜಗಳು ಮತ್ತು ತೊಡೆಗಳಲ್ಲಿ. ಅವು ದೃಢವಾದ, ಸಿಲಿಂಡರಾಕಾರದ ದೇಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ದೊಡ್ಡ ತಲೆ, ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಗಿಡ್ಡ ಕಾಲುಗಳು ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಬಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಸುಮಾತ್ರಾ ಖಡ್ಗಮೃಗವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳು ಬಿಳಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಬೂದು ಅಥವಾ ಕಂದು ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿರುತ್ತವೆ. ಬಾಲದ ತುದಿ ಮತ್ತು ಕಿವಿಯ ಅಂಚುಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಅವು ಹೆಚ್ಚು ಕಡಿಮೆ ಅಥವಾ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕೂದಲುರಹಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಕೆಲವು ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಪ್ರಭೇದಗಳು ದಟ್ಟವಾದ ತುಪ್ಪಳದಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿವೆ. ಆಧುನಿಕ ಪ್ರಭೇದಗಳ ಪಾದಗಳು ಮೂರು ಸಣ್ಣ ಕಾಲ್ಬೆರಳುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಅಗಲವಾದ, ಮೊಂಡು ಮೊನಚಾದ ಮೊಳೆಗಳಿಂದ ಕೂಡಿವೆ. ಖಡ್ಗಮೃಗ, ಇದು ಇತರರಿಗಿಂತ ತೆಳುವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳು ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ. ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪರಸ್ಪರರನ್ನು ದೂರವಿಡುತ್ತಾರೆ ಆದರೆ ಬಿಳಿ ಖಡ್ಗಮೃಗವು 10 ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತದೆ. ಒಂಟಿ ಪ್ರಭೇದಗಳಲ್ಲಿ ತವರು ಪ್ರದೇಶವು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಸವೆದ ಜಾಡುಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮೂತ್ರ ಮತ್ತು ಸಗಣಿಯ ರಾಶಿಯಿಂದ ಗಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ.

ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳು ಕಳಪೆ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಶ್ರವಣ ಮತ್ತು ವಾಸನೆಯ ತೀವ್ರ ಸಂವೇದನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಅವುಗಳ ಬೃಹತ್ ಗಾತ್ರದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಚುರುಕಾದವು; ಕಪ್ಪು ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳು ದಪ್ಪ ಕುಂಚದಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಗಂಟೆಗೆ ಸುಮಾರು 45 ಕಿ.ಮೀ (30 ಮೈಲಿ) ವೇಗವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಆವೇಶವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ ವೇಗವಾಗಿ ತಿರುಗಬಹುದು. ಆನೆಗಳಂತೆ, ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳು ಮಾನವ ಶ್ರವಣದ ಹೊಸ್ತಿಲಿಗಿಂತ ಕೆಳಗಿರುವ ಇನ್ಫ್ರಾಸಾನಿಕ್ ಆವರ್ತನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತವೆ.

See also  ಪಾಟ್ನಾ: ದೆಹಲಿಯ ಭೇಟಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದ ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್

ಸಸ್ತನಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡ ದೇಹದ ಗಾತ್ರದ ಲಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕಡಿಮೆ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ದರವಾಗಿದೆ. ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳಲ್ಲಿ, ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಸುಮಾರು ಆರು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರೆಗೆ ಗರ್ಭಧರಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯು ದೀರ್ಘವಾಗಿರುತ್ತದೆ (ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಭೇದಗಳಲ್ಲಿ 16 ತಿಂಗಳುಗಳು), ಮತ್ತು ಅವು ಒಮ್ಮೆಗೆ ಕೇವಲ ಒಂದು ಮರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಜನ್ಮ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಮರಿಗಳ ನಡುವಿನ ಜನನದ ಅವಧಿಯು 2 ರಿಂದ 4.5 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಇರಬಹುದು. ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ-ವಯಸ್ಸಿನ ಹಲವಾರು ಹೆಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಬೇಟೆಗಾರರಿಗೆ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಚೇತರಿಕೆಯನ್ನು ಬಹಳವಾಗಿ ನಿಧಾನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹೆಣ್ಣು ಖಡ್ಗಮೃಗವು ತನ್ನ ಮರಿಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡರೆ ಬೇಗನೆ ಗರ್ಭಧರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಭೇದದಲ್ಲಿ ಹುಲಿಗಳು ಸುಮಾರು 10 ರಿಂದ 20 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಮರಿಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತವೆ. ಹುಲಿಗಳು ಅಪರೂಪವಾಗಿ 1 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹಳೆಯದಾದ ಮರಿಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತವೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಆ ಬಿಂದುವಿನ ಹಿಂದೆ ಬದುಕುಳಿಯುವ ಆ ಭಾರತೀಯ ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳು ಮಾನವೇತರ ಪರಭಕ್ಷಕಗಳಿಗೆ ಅವಿಚ್ಛಿನ್ನವಾಗಿವೆ. ವಯಸ್ಕ ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳು ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ನಿಜವಾದ ಪರಭಕ್ಷಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಎಳೆಯ ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ದೊಡ್ಡ ಬೆಕ್ಕುಗಳು, ಮೊಸಳೆಗಳು, ಆಫ್ರಿಕನ್ ಕಾಡು ನಾಯಿಗಳು ಮತ್ತು ಕತ್ತೆಕಿರುಬಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತವೆ. ಅವರು ಪ್ರತಿದಿನ ನೀರಿನ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವುದರಿಂದ ಅವುಗಳನ್ನು ಬಹಳ ಸುಲಭವಾಗಿ ಬೇಟೆಯಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳು ನೀರನ್ನು ಕುಡಿಯುವಾಗ ಸುಲಭವಾಗಿ ಕೊಲ್ಲಬಹುದು.

ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳನ್ನು ಅವುಗಳ ಕೊಂಬುಗಳಿಗಾಗಿ ಬೇಟೆಗಾರರು ಕೊಲ್ಲುತ್ತಾರೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಕಾಳಸಂತೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಲೆಗೆ ಖರೀದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜೀವಂತ ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳ ಪ್ರಭೇದಗಳನ್ನು ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುವುದು. ಘೇಂಡಾಮೃಗ ಕೊಂಬಿನ ಸಮಕಾಲೀನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಚೀನಾ ಮತ್ತು ವಿಯೆಟ್ನಾಂಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಚಲಾಯಿಸುತ್ತವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮಂತ ಗ್ರಾಹಕರು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಚೀನೀ ಔಷಧಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲು ಖರೀದಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇತರ ಬಳಕೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ. 1970 ಮತ್ತು 1980 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಖಡ್ಗಮೃಗ ಕೊಂಬಿನ ಬೇಡಿಕೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಮೂಲವಾಗಿದ್ದ ಯೆಮೆನ್ ನಲ್ಲಿ ರೈನೊ ಕೊಂಬಿನ ಕಠಾರಿ ಹಿಡಿಕೆಗಳಿಗೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದೆ.

ಇದರಾಚೆಗೆ, ದೇಶದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಾಣಿಯು ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ. ಗ್ರೀಕ್ ಇತಿಹಾಸಕಾರ ಮತ್ತು ಭೂಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಗಾಥಾ ಚಿಡೆಸ್ ತನ್ನ ಪುಸ್ತಕ ಆನ್ ದಿ ಎರಿಥ್ರೇಯ್ಡ್ ಸೀನಲ್ಲಿ ಖಡ್ಗಮೃಗವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾನೆ.1515 ರಲ್ಲಿ ಆಲ್ಬ್ರೆಕ್ಟ್ ಡ್ಯೂರೆರ್ ಖಡ್ಗಮೃಗದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮರ ಕಡಿಯುವಿಕೆಯನ್ನು ರಚಿಸಿದರು, ಆ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಲಿಸ್ಬನ್ ಗೆ ಆಗಮಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ಖಡ್ಗಮೃಗದ ಅಪರಿಚಿತ ಕಲಾವಿದನ ಲಿಖಿತ ವಿವರಣೆ ಮತ್ತು ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ರೇಖಾಚಿತ್ರದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ. ಅವನು ಪ್ರಾಣಿಯನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ನೋಡಲಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಡ್ಯೂರರ್ ನ ಖಡ್ಗಮೃಗವು ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ನಿಖರವಾದ ಚಿತ್ರಣವಾಗಿದೆ.

ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳನ್ನು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ನ ಚೌವೆಟ್ ಗುಹೆಯಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ, 10,000-30,000 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಚಿತ್ರಗಳು.ಬರ್ಮಾ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಮಲೇಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಖಡ್ಗಮೃಗಗಳು ಬೆಂಕಿಯನ್ನು ನಂದಿಸಿದ ಬಗ್ಗೆ ದಂತಕಥೆಗಳಿವೆ. ಪೌರಾಣಿಕ ಖಡ್ಗಮೃಗವು ಮಲಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಹೆಸರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಬಡಕ್ ಅಪಿ, ಇದರಲ್ಲಿ ಬಡಾಕ್ ಎಂದರೆ ಖಡ್ಗಮೃಗ, ಮತ್ತು ಅಪಿ ಎಂದರೆ ಬೆಂಕಿ ಎಂದರ್ಥ. ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಬೆಂಕಿಯನ್ನು ಹತ್ತಿದಾಗ ಪ್ರಾಣಿಯು ಬಂದು ಅದನ್ನು ನಂದಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಈ ವಿದ್ಯಮಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ಯಾವುದೇ ದೃಢೀಕರಣಗಳಿಲ್ಲ.

See also  ಸೌಭಾಗ್ಯದ ಸಂಕೇತ ಹಸಿರು ಗಾಜಿನ ಬಳೆ

ಈ ದಂತಕಥೆಯನ್ನು ದಿ ಗಾಡ್ಸ್ ಮಸ್ಟ್ ಬಿ ಕ್ರೇಜಿ (1980) ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಆಫ್ರಿಕನ್ ಖಡ್ಗಮೃಗವು ಎರಡು ಕ್ಯಾಂಪ್ ಫೈರ್ ಗಳನ್ನು ಹಾಕುವುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.1974 ರಲ್ಲಿ ಲ್ಯಾವೆಂಡರ್ ಖಡ್ಗಮೃಗದ ಚಿಹ್ನೆಯನ್ನು ಬೋಸ್ಟನ್ ನಲ್ಲಿ ಸಲಿಂಗಕಾಮಿ ಸಮುದಾಯದ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ಬಳಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು