News Kannada
Wednesday, February 08 2023

ಅಂಕಣ

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಖಿನ್ನತೆ: ಪೋಷಕರಾಗಿ ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು

Depression in children: What you should do as a parent
Photo Credit : Pixabay

ಮಕ್ಕಳು ದುಃಖವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದು, ಅಥವಾ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಮನಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಗುವಿನ ದುಃಖ ಅಥವಾ ಕೆಟ್ಟ ಮನಸ್ಥಿತಿಯು ಕೆಲವು ವಾರಗಳು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಇದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ನಡವಳಿಕೆಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಉಂಟಾದಾಗ, ಅದು ಖಿನ್ನತೆ ಆಗಿರಬಹುದು.

ಈಗ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ತಿಳಿಯುವುದು ಹೇಗೆ ಒಂದು ಮಗು ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರೆ ಪೋಷಕರು ಈ ಕೆಲವು ಸೂಚಕಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಬಹುದು:

ಮೂಡಿ ಅಥವಾ ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದೆ

ಮಗುವು ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು, ಒಂಟಿಯಾಗಿರಬಹುದು, ಅಸಂತುಷ್ಟರಾಗಬಹುದು ಅಥವಾ ಹುಚ್ಚರಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಇದು ವಾರಗಳು ಅಥವಾ ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಯಬಹುದು. ಮಕ್ಕಳು ಅಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು. ಅವರ ಕುಚೇಷ್ಟೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಬಹುದು.

ತನ್ನ ಮೇಲೆಯೇ ಕಠೋರವಾಗಿ ವರ್ತಿಸಬಹುದು

ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾದವರು ತುಂಬಾ ಗೊಣಗಬಹುದು. “ನಾನು ಏನನ್ನೂ ಸರಿಯಾಗಿ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಹೇಳುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಬೈಯಬಹುದು. “ನನಗೆ ಸ್ನೇಹಿತರಿಲ್ಲ, ನನಗೆ ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ.” “ಇದು ನನಗೆ ತುಂಬಾ ಸವಾಲಾಗಿದೆ.” ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ನಿರಾಶಾವಾದಿಗಳಾಗಿ ತೋರಬಹುದು.

ಮಗುವಿನ ಶಕ್ತಿ ಬರಿದಾಗಬಹುದು

ಅವರು ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ಮಾಡಿದಷ್ಟು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡದಿರಬಹುದು. ಸರಳ ವಿಷಯಗಳು ಸಹ ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಯತ್ನದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ತೋರಬಹುದು. ಮಕ್ಕಳು ಸುಲಭವಾಗಿ ಬಿಟ್ಟುಕೊಡಬಹುದು, ಅಥವಾ ಪ್ರಯತ್ನಿಸದೇ ಇರಬಹುದು.

ಆಹಾರ ಮತ್ತು ನಿದ್ರೆಯ ಮಾದರಿಗಳು ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ

ಮಕ್ಕಳು ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಪಡೆದರೂ ಸಹ, ಅವರು ಸರಿಯಾಗಿ ನಿದ್ರೆ ಮಾಡದಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ದಣಿದಂತೆ ತೋರಬಹುದು. ಕೆಲವು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಹಸಿವಾಗದಿರಬಹುದು. ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಅತಿಯಾಗಿ ತಿನ್ನಬಹುದು. ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಹೊಟ್ಟೆನೋವಿನಂತಹ ನೋವುಗಳು ಉಂಟಾಗಬಹುದು. ಅವರು ಅನಾರೋಗ್ಯದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಅವರು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಅವರು ಶಾಲೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಮಕ್ಕಳು ಏಕೆ ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ?

ಖಿನ್ನತೆಯು ಹಲವಾರು ಅಂಶಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗಬಹುದು. ಇದಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಒಂದು ಕಾರಣವಿಲ್ಲ. ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಆನುವಂಶಿಕವಾಗಿ ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಖಿನ್ನತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ ಸಂಬಂಧಿಕರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಕಠಿಣ ಸಂದರ್ಭಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕೆಲವರು ಆಘಾತ, ನಷ್ಟ ಅಥವಾ ಯಾತನೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವರು ಪ್ರಮುಖ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಅಂಶಗಳು ದುಃಖ ಅಥವಾ ದುಃಖಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಹಾಗೆಯೇ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಸವಾಲಿನ ಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸಹಾಯವು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಖಿನ್ನತೆಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಅಥವಾ ಕನಿಷ್ಠ ಅದರ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಬಲವಾದ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಸಹ ಖಿನ್ನತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಹಾಯದಿಂದ ಜೀವನವನ್ನು ಆನಂದಿಸುವುದನ್ನು ಪುನರಾರಂಭಿಸಬಹುದು.

See also  ಮೈಸೂರು: ಸೇಂಟ್ ಚಾವರ ಕಪ್ ಅಂತರ ಶಾಲಾ ವಾಲಿಬಾಲ್ ಮತ್ತು ಥ್ರೋಬಾಲ್ ಚಾಂಪಿಯನ್ ಶಿಪ್

ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾದರೆ ಪೋಷಕರಾಗಿ ನೀವು ಏನು ಮಾಡುತ್ತೀರಿ?

ದುಃಖ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿ. ಅವರು ಏಕೆ ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ಜೀವನವು ಏಕೆ ತುಂಬಾ ಸವಾಲಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ ಎಂದು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಅರ್ಥವಾಗದಿರಬಹುದು. ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ನೀವು ಅಲ್ಲಿದ್ದೀರಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಷ್ಟವನ್ನು ನೀವು ಗುರುತಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ. ನೀವು ಕೇಳುತ್ತಿರುವಾಗ ಆರಾಮ, ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿ.
ಮಕ್ಕಳ ಚಿಕಿತ್ಸಕನನ್ನು ನೋಡಲು ಅಪಾಯಿಂಟ್ಮೆಂಟ್ ಮಾಡಿ. ಚೈಲ್ಡ್ ಥೆರಪಿಸ್ಟ್ (ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ವೃತ್ತಿಪರ) ನಿಮ್ಮ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ. ಖಿನ್ನತೆಗಾಗಿ ಸಮಗ್ರ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅವರು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ. ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಅವರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಚಿಕಿತ್ಸಕರು ವಿವರಿಸಬಹುದು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು