News Kannada
Friday, February 03 2023

ಅಂಕಣ

ಜಿಂಕೆ: ಸೆರ್ವಿಡೇ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಗೊರಸುಳ್ಳ ಸಸ್ತನಿ

Deer, hoofed mammal
Photo Credit : Wikimedia

ಜಿಂಕೆ ಅಥವಾ ನಿಜವಾದ ಜಿಂಕೆಗಳು ಸೆರ್ವಿಡೇ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಗೊರಸುಳ್ಳ ಸಸ್ತನಿಗಳಾಗಿವೆ, ಪ್ರತಿ ಪಾದದ ಮೇಲೆ ಎರಡು ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಎರಡು ಸಣ್ಣ ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಾತಿಯ ಗಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಒಂದು ಜಾತಿಯ ಹೆಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಕ್ಕೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ.

ಏಷ್ಯಾದ ಕಸ್ತೂರಿ ಜಿಂಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಉಷ್ಣವಲಯದ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಮತ್ತು ಏಷ್ಯಾದ ಕಾಡುಗಳ ಚೆವ್ರೊಟೈನ್ ಗಳು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಕುಟುಂಬಗಳಾಗಿವೆ, ಅವು ರುಮಿನಂಟ್ ಕ್ಲೇಡ್ ರುಮಿನಾಂಟಿಯಾದಲ್ಲಿವೆ, ಅವು ಸೆರ್ವಿಡೇಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ.

ಜಿಂಕೆಗಳು ಟಂಡ್ರಾದಿಂದ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಮಳೆಕಾಡುಗಳವರೆಗೆ ವಿವಿಧ ಬಯೋಮ್ ಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಅನೇಕ ಜಿಂಕೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾಡುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಅನೇಕ ಜಿಂಕೆಗಳು ಇಕೋಟೋನ್ ಜಾತಿಗಳಾಗಿವೆ, ಅವು ಕಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ದಟ್ಟವಾದ ಕಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ಹುಲ್ಲುಗಾವಲು ಮತ್ತು ಸವನ್ನಾ ನಡುವಿನ ಪರಿವರ್ತನಾ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ದೊಡ್ಡ ಜಿಂಕೆ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಸಮಶೀತೋಷ್ಣ ಮಿಶ್ರ ಎಲೆಯುದುರುವ ಕಾಡು, ಪರ್ವತ ಮಿಶ್ರ ಕೋನಿಫೆರಸ್ ಕಾಡು, ಉಷ್ಣವಲಯದ ಕಾಲೋಚಿತ / ಶುಷ್ಕ ಕಾಡು ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಸವನ್ನಾ ಆವಾಸಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಅಂಟಾರ್ಕ್ಟಿಕಾ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಖಂಡಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಜಿಂಕೆ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೆಯಾಗಿದೆ.

ಬೋವಿಡ್ ಗಳ ನಂತರ ಜಿಂಕೆ ಆರ್ಟಿಯೊಡಾಕ್ಟೈಲ್ ನ ಎರಡನೇ ಅತ್ಯಂತ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ. ಜಿಂಕೆಗಳು ಇದೇ ರೀತಿಯ ರಚನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ಅವುಗಳ ಕೊಂಬುಗಳಿಂದ ಬಲವಾಗಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅವು ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಮತ್ತು ಬೋವಿಡ್ ಗಳ ಶಾಶ್ವತ ಕೊಂಬುಗಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಮತ್ತೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ. ಜಿಂಕೆಗಳು ಭೌತಿಕ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತವೆ. ಜಿಂಕೆಗಳು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಜಂಪರ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಈಜುಗಾರರು. ಜಿಂಕೆಗಳು ರುಮಿನಂಟ್ ಗಳು, ಅಥವಾ ಕಡ್-ಜಗಿಯುವ ಪ್ರಾಣಿಗಳು, ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ಕೋಣೆಗಳ ಹೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿರುವಂತಹ ಕೆಲವು ಜಿಂಕೆಗಳು ಮಾಂಸ ಲಭ್ಯವಿದ್ದಾಗ ಅದನ್ನು ಸೇವಿಸುತ್ತವೆ.

ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಜಿಂಕೆಗಳು ಪ್ರತಿ ಕಣ್ಣಿನ ಮುಂದೆ ಮುಖದ ಗ್ರಂಥಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಈ ಗ್ರಂಥಿಯು ಬಲವಾದ ಪರಿಮಳಯುಕ್ತ ಫೆರೊಮೋನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಅದರ ಮನೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಜಿಂಕೆಗಳು ಪಿತ್ತಕೋಶವಿಲ್ಲದೆ ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಜಿಂಕೆಗಳು ಟೇಪ್ಟಮ್ ಲೂಸಿಡಮ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿವೆ, ಇದು ಅವುಗಳಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಉತ್ತಮ ರಾತ್ರಿ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಗಂಡು ಜಿಂಕೆಗಳು ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಹೆಣ್ಣು ರೈನ್ಡೀರ್ ಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ, ಆದಾಗ್ಯೂ ಹೆಣ್ಣು ರೈನ್ಡೀರ್ ಕೊಂಬುಗಳು ಗಂಡು ಕೊಂಬುಗಳಿಗಿಂತ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಕೊಂಬೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಜಿಂಕೆ ಹಲವಾರು ಇತರ ವಿಶಿಷ್ಟ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಜಿಂಕೆಗಳಿಗೆ ಪಿತ್ತಕೋಶದ ಕೊರತೆ ಇದೆ. ಹೆಣ್ಣುಗಳು ನಾಲ್ಕು ಸ್ತನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಜಿಂಕೆಗಳು ತಮ್ಮ ಕಾಲುಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಮಳ ಗ್ರಂಥಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು (ಮೆಟಾಟಾರ್ಸಲ್, ಟಾರ್ಸಲ್ ಮತ್ತು ಪೆಡಲ್ ಗ್ರಂಥಿಗಳು), ಆದರೆ ಅವುಗಳಿಗೆ ಗುದನಾಳ, ವಲ್ವಲ್ ಅಥವಾ ಪ್ರಿಪ್ಯುಟಿಯಲ್ ಗ್ರಂಥಿಗಳು ಇರುವುದಿಲ್ಲ.

See also  ನವದೆಹಲಿ: ಗೋವಾದಲ್ಲಿ ಎಐಐಎ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಲಿರುವ ಪ್ರಧಾನಿ

ಕೊಂಬುಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಉತ್ಪ್ರೇಕ್ಷಿತ ಪುರುಷ ದ್ವಿತೀಯ ಲೈಂಗಿಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿರಬಹುದು, ಮತ್ತು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಲೈಂಗಿಕ ಆಯ್ಕೆ ಮತ್ತು ಹೋರಾಟದ ಮೂಲಕ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಗರ್ಭಕಂಠಗಳು ಏಕಪರಂಪರೆಂಟಲ್ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಭೇದಗಳಲ್ಲಿ ಜಿಂಕೆಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮರಿಗಳನ್ನು ತಾಯಿಯು ಮಾತ್ರ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ, ಇದನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಡೋ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಜಿಂಕೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಮಿಲನದ ಋತುಮಾನವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಗಸ್ಟ್ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಡಿಸೆಂಬರ್ ವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಪ್ರಭೇದಗಳು ಮಾರ್ಚ್ ಆರಂಭದವರೆಗೆ ಜೊತೆಗೂಡುತ್ತವೆ. ಯುರೋಪಿಯನ್ ರೋ ಜಿಂಕೆಗಳಿಗೆ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಅವಧಿಯು ಹತ್ತು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಿಂಕೆಗಳು ತಮ್ಮ ತುಪ್ಪಳವನ್ನು ಬಿಳಿ ಕಲೆಗಳಿಂದ ಮುಚ್ಚಿಕೊಂಡು ಜನಿಸುತ್ತವೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ ಅನೇಕ ಜಾತಿಗಳಲ್ಲಿ ಅವು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಚಳಿಗಾಲದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಈ ಚುಕ್ಕೆಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಜಿಂಕೆಯ ಜೀವನದ ಮೊದಲ ಇಪ್ಪತ್ತು ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ, ಜಿಂಕೆ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಇಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. ಅದರ ತಾಯಿ ಅದನ್ನು ಪರಿಮಳದಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗುವವರೆಗೆ ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿ ನೆಕ್ಕುತ್ತಾಳೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಪರಭಕ್ಷಕಗಳು ಅದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದಿಲ್ಲ. ಅದರ ತಾಯಿ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮೇಯಲು ಹೋಗುತ್ತಾಳೆ, ಮತ್ತು ಜಿಂಕೆ ಹಿಂದೆ ಉಳಿಯಲು ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅದರ ತಾಯಿ ಅದನ್ನು ತನ್ನ ಪಾದದಿಂದ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಕೆಳಕ್ಕೆ ತಳ್ಳಬೇಕು. ಜಿಂಕೆ ತನ್ನ ತಾಯಿಯೊಂದಿಗೆ ನಡೆಯುವಷ್ಟು ಪ್ರಬಲವಾಗುವವರೆಗೂ ಒಂದು ವಾರದವರೆಗೆ ಹುಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಅಡಗಿರುತ್ತದೆ. ಜಿಂಕೆ ಮತ್ತು ಅದರ ತಾಯಿ ಸುಮಾರು ಒಂದು ವರ್ಷ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಇರುತ್ತಾರೆ. ಗಂಡು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತನ್ನ ತಾಯಿಯನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ನೋಡುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಜಿಂಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಹಿಂಡುಗಳನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತವೆ.

ಪೂರ್ವಶಿಲಾಯುಗದ ಗುಹೆ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಕಲೆಯಲ್ಲಿ ಜಿಂಕೆಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ಅವು ಇತಿಹಾಸದುದ್ದಕ್ಕೂ ಪುರಾಣ, ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿವೆ.
• ಜಿಂಕೆಗಳು ಆರಂಭಿಕ ಹೋಮಿನಿಡ್ ಗಳಿಗೆ ಆಹಾರದ ಪ್ರಮುಖ ಮೂಲವಾಗಿತ್ತು. ನೈಋತ್ಯ ಫ್ರಾನ್ಸ್ನ ಲಾಸ್ಕಾಕ್ಸ್ನಲ್ಲಿರುವ ಗುಹೆ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳು ಸುಮಾರು 90 ಸ್ಟಾಗ್ಗಳ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ.
• ಚೀನಾದಲ್ಲಿ, ಜನರು ಕೃಷಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ನಂತರವೂ ಸಹಸ್ರಮಾನಗಳವರೆಗೆ ಜಿಂಕೆಗಳು ಆಹಾರದ ಮುಖ್ಯ ಮೂಲವಾಗಿ ಮುಂದುವರೆದವು.
• ಹಿಟ್ಟೈಟ್ ಗಳು, ಪ್ರಾಚೀನ ಈಜಿಪ್ಟಿಯನ್ನರು, ಸೆಲ್ಟ್ ಗಳು, ಪ್ರಾಚೀನ ಗ್ರೀಕರು, ಏಷ್ಯನ್ನರು ಮತ್ತು ಇತರರ ಪ್ರಾಚೀನ ಕಲೆ, ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಪುರಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಜಿಂಕೆ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿತ್ತು.
• ಜಪಾನಿನ ಶಿಂಟೋಯಿಸಂನಲ್ಲಿ, ಸಿಕಾ ಜಿಂಕೆಯನ್ನು ದೇವತೆಗಳ ಸಂದೇಶವಾಹಕ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಚೀನಾದಲ್ಲಿ, ಜಿಂಕೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಔಷಧೀಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ.

See also  ಸುಂದರ ತ್ವಚೆಗಾಗಿ ಬಳಸಿ ಟೊಮಾಟೊ ಫೇಸ್ ಪ್ಯಾಕ್

• ಜಿಂಕೆಗಳು ಬರವಣಿಗೆಯ ಪ್ರಾರಂಭದಿಂದಲೂ ನೀತಿಕಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಕೃತಿಗಳ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿದೆ. ಋಗ್ವೇದದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಬೈಬಲಿನಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರಾಣಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಹಲವಾರು ಉಲ್ಲೇಖಗಳಿವೆ.
• ಭಾರತೀಯ ಮಹಾಕಾವ್ಯ ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ, ಸೀತೆಯನ್ನು ರಾಮನು ಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಚಿನ್ನದ ಜಿಂಕೆಯಿಂದ ಆಕರ್ಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಾಮ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷ್ಮಣರ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ರಾವಣನು ಸೀತೆಯನ್ನು ಅಪಹರಿಸುತ್ತಾನೆ.
• “ದಿ ಸ್ಟಾಗ್ ಅಟ್ ದಿ ಪೂಲ್”, “ದಿ ಒನ್-ಐಡ್ ಡೋ” ಮತ್ತು “ದಿ ಸ್ಟಾಗ್ ಅಂಡ್ ಎ ಲಯನ್” ನಂತಹ ಸಾಂಕೇತಿಕ ಈಸೊಪ್ ನ ಅನೇಕ ನೀತಿಕಥೆಗಳು ನೈತಿಕ ಪಾಠಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ನಿರೂಪಿಸುತ್ತವೆ.
• ಯುರೋಪಿಯನ್ ಹೆರಾಲ್ಡ್ರಿಯಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಜಿಂಕೆಗಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಜಿಂಕೆಗಳು ಬಹಳ ಹಿಂದಿನಿಂದಲೂ ಮಾನವರಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ವೆನಿಸನ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಜಿಂಕೆ ಮಾಂಸವು ಹೆಚ್ಚು ಪೌಷ್ಟಿಕವಾಗಿದೆ. ಚರ್ಮಗಳು ಬಕ್ಸ್ಕಿನ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಬಲವಾದ, ಮೃದುವಾದ ಚರ್ಮವನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತವೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು