News Kannada
Friday, June 09 2023
ಅಂಕಣ

ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್: ಪೂರ್ವ, ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಕೊಂಬಿನ ಜಾನುವಾರುಗಳು

Wildebeest: Horned cattle from East, South Africa
Photo Credit : News Kannada

ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್, ಕಾನೊಕೇಟ್ಸ್ ಕುಲಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಜಿಂಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿವೆ.  ಇವು ಬೊವಿಡೆ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೇರಿದಾಗಿದೆ.

ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪ್ರಭೇದಗಳಿವೆ. ಕಾಡುಬೆಕ್ಕುಗಳ ಜಾತಿಗಳು ಸಮ-ಕಾಲ್ಬೆರಳುಗಳು, ಕೊಂಬಿನ, ಬೂದು-ಕಂದು ಬಣ್ಣದ ಉಂಗುಲೇಟ್ಗಳು ಜಾನುವಾರುಗಳನ್ನು ಹೋಲುತ್ತವೆ. ಗಂಡುಗಳು ಹೆಣ್ಣಿಗಿಂತ ದೊಡ್ಡದಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಹಿಂಭಾಗಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಎರಡೂ ಭಾರವಾದ ಮುಂಭಾಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಇವುಗಳು ಅಗಲವಾದ ಮೂಗುಗಳು, ರೋಮನ್ ಮೂಗುಗಳು ಮತ್ತು ದಪ್ಪವಾದ ಮಾನುಗಳು ಮತ್ತು ಬಾಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಗಂಡುಗಳಲ್ಲಿ, ಬಿ ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಭುಜದ ಬಳಿ 150 ಸೆಂ.ಮೀ (59 ಇಂಚು) ಎತ್ತರ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 250 ಕೆಜಿ ತೂಕವಿರುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ, ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಭುಜದ ಎತ್ತರ 135 ಸೆಂ.ಮೀ (53 ಇಂಚು) ಮತ್ತು 180 ಕೆಜಿ ತೂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ನ ಒಂದು ಪ್ರಭೇದದ ಕೊಂಬುಗಳು ಬದಿಗೆ ಚಾಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ನಂತರ ತಲೆಬುರುಡೆಯ ಕಡೆಗೆ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಬಾಗುವ ಮೊದಲು ಕೆಳಮುಖವಾಗಿ ವಕ್ರವಾಗುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಮತ್ತೊಂದು ಜಾತಿಯ ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ನ ಕೊಂಬುಗಳು ತುದಿಗಳಲ್ಲಿ ಮೇಲಕ್ಕೆ ಬಾಗುವ ಮೊದಲು ಮುಂದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಕೆಳಕ್ಕೆ ವಕ್ರವಾಗುತ್ತವೆ.

ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಗಳು ಕಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಆವಾಸಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಕೆಲವು ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಗಳು ತೆರೆದ ಹುಲ್ಲುಗಾವಲು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ದೂರಕ್ಕೆ ವಲಸೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣು ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ನ ಹಾಲಿನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರೋಟೀನ್, ಕಡಿಮೆ ಕೊಬ್ಬು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಲ್ಯಾಕ್ಟೋಸ್ ಅಂಶವಿದೆ. ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಗಳು 40 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಬದುಕಬಲ್ಲವು, ಆದರೂ ಅವುಗಳ ಸರಾಸರಿ ಜೀವಿತಾವಧಿ ಸುಮಾರು 20 ವರ್ಷಗಳು.

ವೈಲ್ಡ್ಬೀಸ್ಟ್ಗಳು ಸಹಾರಾ ದಕ್ಷಿಣದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳ ಬಯಲು ಮತ್ತು ತೆರೆದ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಖಂಡದ ದಕ್ಷಿಣದ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿದೆ. ಇದರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಶ್ರೇಣಿಯು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ, ಎಸ್ವಾಟಿನಿ ಮತ್ತು ಲೆಸೊಥೊವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು, ಆದರೆ ನಂತರದ ಎರಡು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಇದನ್ನು 19 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಅಳಿವಿನ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿ ಬೇಟೆಯಾಡಲಾಯಿತು. ಇದು ಕಡಿದಾದ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಕೆಳಮಟ್ಟದ ಬೆಟ್ಟಗಳಲ್ಲಿ ತೆರೆದ ಮೈದಾನಗಳು, ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳು ಮತ್ತು ಕರೂ ಪೊದೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತದೆ. ಹಿಂದೆ, ಇದು ಶುಷ್ಕ ಚಳಿಗಾಲದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಎತ್ತರದ ಸಮಶೀತೋಷ್ಣ ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ಶುಷ್ಕ ಕರೂ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಬೇಟೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ತನ್ನ ಐತಿಹಾಸಿಕ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ವಲಸೆ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಈಗ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಆಟದ ಹೊಲಗಳು ಮತ್ತು ಸಂರಕ್ಷಿತ ಮೀಸಲು ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ.

See also  ಕಾರವಾರ: ದೇವಭಾಗ ಕಡಲತೀರದಲ್ಲಿ ಕಡಲಾಮೆಗಳ ಮೊಟ್ಟೆ ಪತ್ತೆ

ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಗಳು ಶಾಶ್ವತ ಜೋಡಿ ಬಂಧಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಮಿಲನದ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ, ಅಥವಾ ರುಟ್ ನಲ್ಲಿ, ಗಂಡುಗಳು ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಸಣ್ಣ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಸುಮಾರು 3,000 ಚದರ ಮೀಟರ್, ಪ್ರತಿ 1 ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್ಗೆ 300 ಭೂಪ್ರದೇಶಗಳು. ಪುರುಷರು ಈ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಇತರ ಪುರುಷರಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಓಸ್ಟ್ರಸ್ ಗೆ ಬರುವ ಮಹಿಳೆಯರಿಗಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೆಣ್ಣುಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಗಂಡುಗಳು ಗೊಣಗಾಟ ಮತ್ತು ವಿಶಿಷ್ಟ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ. ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಳೆಗಾಲದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಗರಿಷ್ಠ ಫಿಟ್ನೆಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮೇ ಮತ್ತು ಜುಲೈ ನಡುವೆ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಜನನವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜನವರಿ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ ನಡುವೆ, ಆರ್ದ್ರ ಋತುವಿನ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.

ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಋತುಮಾನಕ್ಕನುಗುಣವಾಗಿ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತವಾಗಿ ಅಂಡೋತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಓಸ್ಟ್ರಸ್ ಚಕ್ರವು ಸುಮಾರು 23 ದಿನಗಳು ಮತ್ತು ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಅವಧಿಯು 250 ರಿಂದ 260 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಕರುಗಳು ಹುಟ್ಟಿದಾಗ ಸುಮಾರು 21 ಕೆಜಿ ತೂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಕಾಲುಗಳ ಮೇಲೆ ಓಡುತ್ತವೆ, ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಹಿಂಡಿನೊAದಿಗೆ ಚಲಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಅವುಗಳ ಉಳಿವಿನ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ. ಕರುಗಳ ಮುಖ್ಯ ಪರಭಕ್ಷಕವೆಂದರೆ ಚುಕ್ಕೆ ಹೈನಾ. ಕರುಗಳ ಗರಿಷ್ಠ ಅವಧಿಯು 2 ರಿಂದ 3 ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಉಪ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ, ಕರುಗಳ ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣವು ಶೇಕಡಾ 50 ರಷ್ಟಿರಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ದೊಡ್ಡ ಗುಂಪುಗಳು ಅಥವಾ ದೊಡ್ಡ ಹಿಂಡುಗಳ ಬಳಿ ವಾಸಿಸುವ ಸಣ್ಣ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ, ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣವು ಶೇಕಡಾ 20 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರಬಹುದು.

ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಹೆಣ್ಣು ಮತ್ತು ಮರಿಗಳ ಗುಂಪುಗಳು ಗಂಡು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಸಣ್ಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಗಳ ಗುಂಪುಗಳು ಸೇರಿದಾಗ, ಹೆಣ್ಣು-ಗಂಡು ಅನುಪಾತವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಗಂಡುಗಳು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಹೋಗಲು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಈ ಸ್ತ್ರೀ ಪ್ರಾಬಲ್ಯದ ಲಿಂಗ ಅನುಪಾತವು ಅಕ್ರಮ ಬೇಟೆ ಮತ್ತು ಮಾನವ ತೊಂದರೆಗಳಿAದಾಗಿರಬಹುದು, ಹೆಚ್ಚಿನ ಪುರುಷ ಮರಣವು ಬೇಟೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ನೇಟಾಲ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯ ಮತ್ತು ನಂತರ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಕ್ವಾಜುಲು-ನಟಾಲ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಕವಚದ ಮೇಲೆ ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ. ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪ್ರಾಣಿಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಹಲವಾರು ಅಂಚೆಚೀಟಿಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ದೂರದರ್ಶನ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಖುಂಬಾ, ದಿ ವೈಲ್ಡ್, ಆಲ್ ಹೇಲ್ ಕಿಂಗ್ ಜೂಲಿಯನ್, ಫಿನಾಸ್ ಮತ್ತು ಫೆರ್ಬ್, ದಿ ಗ್ರೇಟ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಕೋಸ್ಟರ್, ಮತ್ತು ದಿ ಲಯನ್ ಕಿಂಗ್ (ಮುಫಾಸಾ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಕಾಲ್ತುಳಿತ) ಸೇರಿದಂತೆ ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಗಳನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿವೆ.

See also  ಬೆಳ್ತಂಗಡಿ: ಶ್ರೀ ಗುರುದೇವ ಬ್ಯಾಂಕ್ ನೂತನ ಕಟ್ಟಡಕ್ಕೆ ಶಿಲಾನ್ಯಾಸ

ಮೈಕೆಲ್ ಫ್ಲಾಂಡರ್ಸ್ “GNU” ಎಂಬ ಹಾಸ್ಯಭರಿತ ಹಾಡನ್ನು ಬರೆದರು, ಇದನ್ನು ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಸ್ವಾನ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದಾಗ ಬಹಳ ಜನಪ್ರಿಯವಾಯಿತು. 1970 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಚಹಾ ಬ್ರಾಂಡ್ ಟೈಫೂ ಅನಿಮೇಟೆಡ್ ಆಂಥ್ರೊಪೊಮಾರ್ಫಿಕ್ ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ದೂರದರ್ಶನ ಜಾಹೀರಾತುಗಳ ಸರಣಿಯನ್ನು ನಡೆಸಿತು.

ವೈಲ್ಡ್ ಬೀಸ್ಟ್ GNU ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು GNU ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ನ ಲಾಂಛನವಾಗಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು