News Kannada
Friday, March 24 2023

ಅಂಕಣ

ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು: ನೆಲದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಸಸ್ಯಾಹಾರಿ ದೊಡ್ಡ ವಾನರಗಳು

Gorillas: herbivorous big apes that live on the ground
Photo Credit : Freepik

ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಸಸ್ಯಾಹಾರಿಗಳು, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ನೆಲದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ದೊಡ್ಡ ವಾನರಗಳು, ಅವು ಸಮಭಾಜಕ ವೃತ್ತದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಗೊರಿಲ್ಲಾ ಕುಲವನ್ನು ಎರಡು ಪ್ರಭೇದಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ: ಪೂರ್ವ ಗೊರಿಲ್ಲಾ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಗೊರಿಲ್ಲಾ, ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ಅಥವಾ ಐದು ಉಪಜಾತಿಗಳು. ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳ ಡಿಎನ್ಎ ಮಾನವರ ಡಿಎನ್ಎಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಹೋಲುತ್ತದೆ, ಏನನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದರ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ 95 ರಿಂದ 99 ಪ್ರತಿಶತದವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಚಿಂಪಾಂಜಿಗಳು ಮತ್ತು ಬೊನೊಬೊಗಳ ನಂತರ ಅವು ಮಾನವರಿಗೆ ಹತ್ತಿರದ ಜೀವಂತ ಸಂಬಂಧಿಕರು.

ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಬುದ್ಧಿವಂತರೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೊಕೊನಂತಹ ಸೆರೆಯಲ್ಲಿರುವ ಕೆಲವು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಸಂಕೇತ ಭಾಷೆಯ ಉಪವಿಭಾಗವನ್ನು ಕಲಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇತರ ಮಹಾನ್ ವಾನರಗಳಂತೆ, ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ನಗಬಹುದು, ದುಃಖಿಸಬಹುದು, “ಶ್ರೀಮಂತ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಜೀವನವನ್ನು” ಹೊಂದಬಹುದು, ಬಲವಾದ ಕುಟುಂಬ ಬಂಧಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಬಳಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಭೂತ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಬಹುದು. ಕೆಲವು ಸಂಶೋಧಕರು ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಧಾರ್ಮಿಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

ಗೊರಿಲ್ಲಾ ದೃಢ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿದೆ, ಅತ್ಯಂತ ದಪ್ಪ, ಬಲವಾದ ಎದೆ ಮತ್ತು ಹೊರಚೆಲ್ಲುವ ಹೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಚರ್ಮ ಮತ್ತು ಕೂದಲು ಎರಡೂ ಕಪ್ಪು. ಮುಖವು ದೊಡ್ಡ ಮೂಗಿನ ಹೊಳ್ಳೆಗಳು, ಸಣ್ಣ ಕಿವಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ಹುಬ್ಬು ತುದಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ವಯಸ್ಕರು ಉದ್ದವಾದ, ಸ್ನಾಯುವಿನ ತೋಳುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ, ಅದು ಸ್ಟಾಕಿ ಕಾಲುಗಳಿಗಿಂತ 15-20 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಉದ್ದವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಅತಿದೊಡ್ಡ ಜೀವಂತ ಪ್ರೈಮೇಟ್ ಗಳಾಗಿವೆ, 1.25 ರಿಂದ 1.8 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತವೆ, 100 ರಿಂದ 270 ಕೆಜಿ ತೂಕ ಮತ್ತು ತೋಳು 2.6 ಮೀಟರ್ ವರೆಗೆ ವ್ಯಾಪಿಸುತ್ತದೆ, ಜಾತಿ ಮತ್ತು ಲಿಂಗವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಪೂರ್ವ ಗೊರಿಲ್ಲಾವನ್ನು ಗಾಢ ತುಪ್ಪಳದ ಬಣ್ಣ ಮತ್ತು ಇತರ ಕೆಲವು ಸಣ್ಣ ರೂಪವಿಜ್ಞಾನದ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳಿಂದ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯದಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ 35-40 ವರ್ಷ ಬದುಕುತ್ತವೆ.

ಕಾಡು ಗಂಡು ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು 136 ರಿಂದ 227 ಕೆಜಿ ತೂಕವಿದ್ದರೆ, ವಯಸ್ಕ ಹೆಣ್ಣು ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು 68-113 ಕೆಜಿ ತೂಕವಿರುತ್ತವೆ. ವಯಸ್ಕ ಗಂಡುಗಳು 1.4 ರಿಂದ 1.8 ಮೀ ಎತ್ತರವಾಗಿರುತ್ತವೆ, ತೋಳಿನ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯು 2.3 ರಿಂದ 2.6 ಮೀ ವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣು ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು 1.25 ರಿಂದ 1.5 ಮೀ ಗಳಷ್ಟು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಸಾಗಿಸುವಾಗ ಅಥವಾ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ದೂರದವರೆಗೆ ನೇರವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತವೆ.

ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು 6 ರಿಂದ 30 ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸ್ಥಿರ ಕುಟುಂಬ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ಒಬ್ಬರಿಗೊಬ್ಬರು ಸಂಬಂಧಿಗಳಾದ ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು (ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು) ಸಿಲ್ವರ್ಬ್ಯಾಕ್ ಗಂಡುಗಳು ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಬ್ಬ ತಂದೆ ಮತ್ತು ಅವನ ಒಂದು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪುತ್ರರು. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಸಹೋದರರು ಒಂದು ಗುಂಪನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ. ಇತರ ಸದಸ್ಯರು ಮಹಿಳೆಯರು, ಶಿಶುಗಳು, ಬಾಲಾಪರಾಧಿಗಳು ಮತ್ತು ಯುವ ವಯಸ್ಕ ಪುರುಷರು (ಬ್ಲ್ಯಾಕ್ಬ್ಯಾಕ್ಗಳು). ವಯಸ್ಕ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಗುಂಪಿನ ಹೊರಗಿನಿಂದ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮರಿಗಳು ಸಿಲ್ವರ್ಬ್ಯಾಕ್ಗಳ ಸಂತತಿಗಳಾಗಿವೆ.

See also  ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಬರವಣಿಗೆಯ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು ಹೇಗೆ

ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ತೇಪೆಯ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಎರಡು ಪ್ರಭೇದಗಳ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಕಾಂಗೋ ನದಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಉಪನದಿಗಳಿಂದ ಬೇರ್ಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪಶ್ಚಿಮ ಗೊರಿಲ್ಲಾ ಪಶ್ಚಿಮ ಮಧ್ಯ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಿದರೆ, ಪೂರ್ವ ಗೊರಿಲ್ಲಾ ಪೂರ್ವ ಮಧ್ಯ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಭೇದಗಳ ನಡುವೆ, ಮತ್ತು ಪ್ರಭೇದಗಳ ಒಳಗೆ, ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ವಿವಿಧ ಆವಾಸಸ್ಥಾನಗಳು ಮತ್ತು ಎತ್ತರಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಗೊರಿಲ್ಲಾ ಆವಾಸಸ್ಥಾನವು ಮಾಂಟೆನ್ ಕಾಡಿನಿಂದ ಜೌಗು ಪ್ರದೇಶದವರೆಗೆ ವ್ಯಾಪಿಸಿದೆ. ಪೂರ್ವ ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಮೊಂಟೇನ್ ಮತ್ತು ಸಬ್ಮೊಂಟೇನ್ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ.

ಗೊರಿಲ್ಲಾದ ದಿನವನ್ನು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಅವಧಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಣ ಅಥವಾ ಆಹಾರದ ಅವಧಿಗಳ ನಡುವೆ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆಹಾರವು ಪ್ರಭೇದಗಳ ನಡುವೆ ಮತ್ತು ಒಳಗೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಗೊರಿಲ್ಲಾ ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ (ಡೈಯುರ್ನಲ್) ಮತ್ತು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ. ಅವರ ಆಹಾರವು ಸಸ್ಯಾಹಾರಿಯಾಗಿದೆ; ಪೂರ್ವದ ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳಲ್ಲಿ ಎಲೆಗಳು, ಕಾಂಡಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಗುರುಗಳು ಸೇರಿವೆ, ಆದರೆ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತವೆ. ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನೀರನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಕ್ಯಾಮರೂನ್ ಗಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಸಂಘ-ಎನ್ಡೋಕಿ ಪ್ರದೇಶ, ಕಾಂಗೊ ಗಣರಾಜ್ಯ (ಬ್ರಾಝಾವಿಲ್ಲೆ) ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಗಣರಾಜ್ಯದಂತಹ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರು ಜಲಚರ ಸಸ್ಯಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಜೌಗು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸೊಂಟದ ಆಳಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯವನ್ನು ಮೇಯಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಕಳೆಯುತ್ತವೆ, ಗುಂಪು ಹಲವಾರು ದೈನಂದಿನ ಆಹಾರ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳ ನಡುವೆ ಕೆಲವು ನೂರು ಮೀಟರ್ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತದೆ.

ಹೆಣ್ಣುಗಳು 10-12 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಗಂಡುಗಳು 11-13 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಬುದ್ಧವಾಗುತ್ತವೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೊದಲ ಅಂಡೋತ್ಪತ್ತಿ ಚಕ್ರವು ಅವಳು ಆರು ವರ್ಷದವಳಾಗಿದ್ದಾಗ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ನಂತರ ಹದಿಹರೆಯದ ಬಂಜೆತನದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಓಸ್ಟ್ರಸ್ ಚಕ್ರವು 30-33 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣು ಪರ್ವತ ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಮೊದಲು 10 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಜನ್ಮ ನೀಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಅಂತರ ಜನನ ಅಂತರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಪ್ರೌಢಾವಸ್ಥೆಯನ್ನು ತಲುಪುವ ಮೊದಲು ಗಂಡುಗಳು ಫಲವತ್ತಾಗಿರಬಹುದು. ಗೊರಿಲ್ಲಾ ವರ್ಷಪೂರ್ತಿ ಸಂಗಾತಿಯಾಗುತ್ತಾನೆ. ಹೆಣ್ಣುಗಳು ತಮ್ಮ ತುಟಿಗಳನ್ನು ಹಿಂಬಾಲಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕಣ್ಣಿನ ಸಂಪರ್ಕ ಮಾಡುವಾಗ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಪುರುಷನನ್ನು ಸಮೀಪಿಸುತ್ತವೆ. ಇದು ಪುರುಷನನ್ನು ಅವಳನ್ನು ಸೇರಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ. ಗಂಡು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸದಿದ್ದರೆ, ಅವಳು ಅವನ ಕಡೆಗೆ ತಲುಪುವ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ನೆಲಕ್ಕೆ ಹೊಡೆಯುವ ಮೂಲಕ ಅವನ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾಳೆ. ಬಹು-ಪುರುಷ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ, ಕೋರಿಕೆಯು ಸ್ತ್ರೀ ಆದ್ಯತೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಹೆಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಅನೇಕ ಗಂಡುಗಳೊAದಿಗೆ ಸಂಭೋಗಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಬಹುದು.

ಗೊರಿಲ್ಲಾ ಶಿಶುಗಳು ದುರ್ಬಲ ಮತ್ತು ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ತಾಯಂದಿರು, ಅವರ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಆರೈಕೆದಾರರು, ಅವರ ಉಳಿವಿಗೆ ಮುಖ್ಯ. ಗಂಡು ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಯುವಕರನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇತರ ಯುವಕರೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಯುವಲ್ಲಿ ಅವು ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ.

See also  ಉಡುಪಿ: ನಾಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಶವ ಪತ್ತೆ

ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಅವುಗಳ ಪೂರ್ವ ಸಹವರ್ತಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿದ್ದರೂ, ಐಯುಸಿಎನ್ ಇನ್ನೂ ಎರಡೂ ಉಪಜಾತಿಗಳನ್ನು ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಕಳ್ಳಬೇಟೆ ಮತ್ತು ಆವಾಸಸ್ಥಾನದ ನಷ್ಟದ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಂದ ಕುಸಿಯುತ್ತಲೇ ಇದೆ.

ಕ್ಯಾಮರೂನ್ ನ ಲೆಬಿಯಾಲೆಮ್ ಎತ್ತರದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಜಾನಪದ ಕಥೆಗಳು ಜನರನ್ನು ಮತ್ತು ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳನ್ನು ಟೋಟೆಮ್ ಗಳ ಮೂಲಕ ಸಂಪರ್ಕಿಸುತ್ತವೆ; ಗೊರಿಲ್ಲಾದ ಸಾವು ಎಂದರೆ ಸಂಪರ್ಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಹ ಸಾಯುತ್ತಾನೆ ಎಂದರ್ಥ. ಇದು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ನೀತಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ.

ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ವಾಸಿಸುವ ಸ್ಥಳದಿಂದ ದೂರದಲ್ಲಿ, ಸವನ್ನಾ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು ವಾನರಗಳ “ಆರಾಧನೆಯಂತಹ ಪೂಜೆಯನ್ನು” ಅನುಸರಿಸುತ್ತಾರೆ

ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಆಫ್ರಿಕನ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ನಿಂದ ಕ್ಯಾಮರೂನ್ ಮತ್ತು ಗ್ಯಾಬೊನ್ ವರೆಗೆ, ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು, ಟೋಟೆಮ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಡು ಚೈಲು ದಾಖಲಿಸಿರುವ ರೂಪಾಂತರಗಳಂತಹ ಪುನರ್ಜನ್ಮದ ಕಥೆಗಳನ್ನು 21 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ
ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆದಾಗಿನಿಂದ, ಜನಪ್ರಿಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮದ ಅನೇಕ ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳು ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಅಂಶವಾಗಿದೆ.

ಎಮ್ಯಾನುಯೆಲ್ ಫ್ರೆಮಿಯೆಟ್ ಅವರ ಗೊರಿಲ್ಲಾ ಕ್ಯಾರಿಯಿಂಗ್ ಆಫ್ ಎ ವುಮನ್ ನಿಂದ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ಪಡೆದ ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳನ್ನು ಮಾನವ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಅಪಹರಿಸುವುದನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ. [1993] ಈ ಥೀಮ್ ಅನ್ನು ಇಂಗಳಗಿ (1930) ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕಿಂಗ್ ಕಾಂಗ್ (1933) ನಂತಹ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಯಿತು.

ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳನ್ನು ಟಾರ್ಜಾನ್ ಮತ್ತು ಶೀನಾ, ಕ್ವೀನ್ ಆಫ್ ದಿ ಜಂಗಲ್,[106] ಮತ್ತು ಸೂಪರ್ ಹೀರೋಗಳಂತಹ ಜಂಗಲ್-ಥೀಮ್ ನಾಯಕರಿಗೆ ವಿರೋಧಿಗಳಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಡಿಸಿ ಕಾಮಿಕ್ಸ್ ಸೂಪರ್ ವಿಲೇನ್ ಗೊರಿಲ್ಲಾ ಗ್ರೋಡ್ ಫ್ಲ್ಯಾಶ್ ನ ಶತ್ರುವಾಗಿದೆ. ಗೊರಿಲ್ಲಾಗಳ ಹೆಚ್ಚು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಸಹಾನುಭೂತಿಯ ಚಿತ್ರಣಗಳಲ್ಲಿ ಸನ್ ಆಫ್ ಕಾಂಗ್ (1933), ಮೈಟಿ ಜೋ ಯಂಗ್ (1949), ಗೊರಿಲ್ಲಾಸ್ ಇನ್ ದಿ ಮಿಸ್ಟ್ (1988) ಮತ್ತು ಇನ್ಸ್ಟಿಂಕ್ಟ್ (1999) ಮತ್ತು 1992 ರ ಕಾದಂಬರಿ ಇಸ್ಮಾಯಿಲ್ ಸೇರಿವೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು