News Kannada
Friday, March 31 2023

ಅಂಕಣ

ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂದು ತಿಳಿಯಿರಿ

Find out if your child is ready for preschool admission or not
Photo Credit : Pixabay

ಮಗುವನ್ನು ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಗೆ ಕಳುಹಿಸುವುದು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಪೋಷಕರಿಗೆ ಕಹಿ ಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಜೀವನದ ಹೊಸ ಮತ್ತು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಹಂತವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ನೀವು ಕಾಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದರೂ ಅವರನ್ನು ಬಿಡುವುದು ಕಷ್ಟ.

ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಗೆ ಸರಿಯಾದ ವಯಸ್ಸು ಮಗುವಿನಿಂದ ಮಗುವಿಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಅಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಅಂಬೆಗಾಲಿಡುವ ಮಗು ಅದಕ್ಕೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಈ ಪಾಯಿಂಟರ್ ಗಳು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ಸಂವಹನ

ಸಂವಹನದ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಮೂಲಭೂತ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿ. ಸಣ್ಣ ಪದಗಳು ಮತ್ತು ವಾಕ್ಯಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಅವನು / ಅವಳು ಅದನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಮಾಡಲು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆಯೇ?
ಹಸಿವು, ಬಾಯಾರಿಕೆ ನೋವು ಅಥವಾ ವಾಶ್ ರೂಮ್ ಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾದಂತಹ ಅವನ / ಅವಳ ಮೂಲಭೂತ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಸಂವಹನ ಮಾಡಬಹುದೇ. ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಮಾತನಾಡಲು / ಮೌಖಿಕವಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾದಾಗ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಗೆ ಕಳುಹಿಸಲು  ಸರಿಯಾದ ಸಮಯ.

ದೈಹಿಕ ದಣಿವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಮಕ್ಕಳು ತಮಗೆ ಬೇಕಾದುದನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದಾಗ ಹುಚ್ಚುತನವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಶಾಲಾ ಸಮಯವನ್ನು ಸಹಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ ಮಕ್ಕಳು ದಣಿವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸರಳ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಅವರನ್ನು ತುಂಬಾ ಆಯಾಸಗೊಳಿಸಬಹುದು, ಇದು  ನಿದ್ರೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಮಗುವಿಗೆ ತ್ರಾಣ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಅನೇಕ ಕ್ಷೇತ್ರ ಪ್ರವಾಸಗಳು ಮತ್ತು ವಿಭಿನ್ನ ಯೋಜನೆಗಳು ಇರಲಿವೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ವಿಭಿನ್ನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಆರಾಮದಾಯಕವಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ. ಇಲ್ಲಿ ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕಾದ ಮತ್ತೊಂದು ಅಂಶವೆಂದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಕಿರು ನಿದ್ದೆಯ ಸಮಯ. ಅನೇಕ ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಗೆಳು ಕಿರು ನಿದ್ದೆಯ ಸಮಯವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದರೂ, ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಊಟದ ನಂತರ ಮಾತ್ರ.

ಸರಳ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ

ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಗೆಳು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲವಾದರೂ, ‘ಇದು ತಿಂಡಿಯ ಸಮಯ’, ಮತ್ತು ‘ಆಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿಕೊಳ್ಳಿ’ ಮುಂತಾದ ಸರಳ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದೇ ಎಂದು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ.

ನಿಸ್ಸಂಶಯವಾಗಿ, ಸಮಯ ಕಳೆದಂತೆ ಅವರು ಇವುಗಳನ್ನು ಕಲಿಯುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಅದರ ಟಿಪ್ಪಣಿಯನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅವಶ್ಯಕ.

ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆಯೇ? ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಮಕ್ಕಳು ಸಹ ಅಧ್ಯಯನ, ಆಟ, ಊಟ ಮತ್ತು ಕಿರು ನಿದ್ದೆಯಂತಹ ವಿವಿಧ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಸಮಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಲು ಕಷ್ಟವಾದರೆ, ಆ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಮೊದಲು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು. ಊಟದ ಸಮಯವನ್ನು ಮಾಡುವ ಸರಳ ಕಾರ್ಯದೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಊಟದ ಸಮಯ ಎಂದು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ. ಕಥೆ ಹೇಳುವಂತಹ ಮಲಗುವ ಸಮಯದ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಸಹ ನೀವು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು!

See also  ಶಿವಮೊಗ್ಗ: ಮಾನಸಿಕ ಒತ್ತಡವಿಲ್ಲದೆ, ಮುಕ್ತವಾಗಿ ವಿದ್ಯೆ ಕಲಿಯುವುದು 21 ನೇ ಶತಮಾನದ ಅವಶ್ಯಕತೆ!

ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆಯ ಆತಂಕವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಶಾಲಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಾವು ಬೇರ್ಪಡಲಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ತಿಳಿದಾಗ ಮಕ್ಕಳು ಭಯಭೀತರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆಯ ಆತಂಕವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಬಹುದೇ (ಆರಂಭಿಕ ಕೆಲವು ದಿನಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ) ಬಹಳಷ್ಟು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಪೋಷಕರಿಂದ ದೂರವಿರುವುದು ಅಂಬೆಗಾಲಿಡುವ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಅಸಮಾಧಾನ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ತಮ್ಮ ಹೆತ್ತವರಿಗಾಗಿ ಎಂದಿಗೂ ದೂರವಿರದ ಮಕ್ಕಳು ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಲು ಕಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಸುಗಮ ಪರಿವರ್ತನೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಹೊಸ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಹೊಸ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಪರಿಚಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಅವನನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಬಹುದು.

ಗುಂಪು/ಸಮಾನಮನಸ್ಕ ಸಂಬಂಧ

ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಸಂಬಂಧವನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಏಕಾಂಗಿ ಆಟ ಅಥವಾ ಗುಂಪು ಆಟವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು ಆದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಹ ಆಟಗಾರರೊಂದಿಗೆ ಎಷ್ಟು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಅದು ಉತ್ತಮ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಗೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಪರಿಗಣಿಸುವಾಗ, ಅವರು ಇತರ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಎಷ್ಟು ಬೆರೆಯುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಇತರ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಸೂಕ್ತ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಬಹುದೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾದಾಗ ಅವರನ್ನು ಪ್ರಿಸ್ಕೂಲ್ ಗೆ ಕಳುಹಿಸುವುದು ನ್ಯಾಯೋಚಿತ ನಿರ್ಧಾರವಾಗಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು