News Kannada
Friday, March 24 2023

ಅಂಕಣ

ಚತುರಶಾಲಿ ಮತ್ತು ಕೂಗುವ ಪ್ರಾಣಿ “ಜಾಕಲ್”

The clever and howling animal "Jackal"
Photo Credit : Facebook

ನರಿಗಳು ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ಯುರೇಷಿಯಾಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾದ ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಕ್ಯಾನಿಡ್ ಗಳಾಗಿವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಾಲ್ಕು ಜಾತಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನರಿ ಎಂಬ ಪದವು ಕ್ರಿ.ಶ. ೧೬೦೦ ರಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ ಫ್ರೆಂಚ್ ಚಾಚಲ್ ನಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಇದರ ಮೂಲವು ಟರ್ಕಿಶ್ ಭಾಷೆಯ ಕಾಕಲ್ ಮತ್ತು ಪರ್ಷಿಯನ್ ಭಾಷೆಯ ಶಾಘಲ್ ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದೆ. ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ, ಇದು ಶ್ರಾಗಲಾ, ಇದರರ್ಥ ಕೂಗು. ನರಿಗಳು ಕ್ಯಾನಿಡೇ ಕುಟುಂಬದ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಅವು ಮೊನೊಫೈಲೆಟಿಕ್ ಕ್ಲೇಡ್ ಅನ್ನು ರೂಪಿಸದಿದ್ದರೂ, ಎಲ್ಲಾ ನರಿಗಳು ಅವಕಾಶವಾದಿ ಸರ್ವಭಕ್ಷಕಗಳು, ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಪರಭಕ್ಷಕಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರವೀಣ ಮಲ ಹೊರುವವರು.

ನರಿಗಳು ತುಂಬಾ ಬೃಹತ್ ಪ್ರಾಣಿಯಲ್ಲ. ಬದಲಾಗಿ, ಇದನ್ನು ಸಣ್ಣದಿಂದ ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಜೀವಿ ಎಂದು ವಿವರಿಸಬಹುದು. ನರಿಗಳು ಸುಮಾರು ೮೫–೯೫ ಸೆಂ.ಮೀ (೩೪–೩೭ ಇಂಚುಗಳು) ಉದ್ದಕ್ಕೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ೩೦–೩೫-ಸೆಂ.ಮೀ (೧೨–೧೪-ಇಂಚು) ಬಾಲವೂ ಸೇರಿದೆ, ಮತ್ತು ಸುಮಾರು ೭–೧೧ ಕೆಜಿ (೧೫–೨೪ ಪೌಂಡ್) ತೂಕವಿರುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳ ಉದ್ದನೆಯ ಕಾಲುಗಳು ಮತ್ತು ಬಾಗಿದ ನಾಯಿಯ ಹಲ್ಲುಗಳು ಸಣ್ಣ ಸಸ್ತನಿಗಳು, ಪಕ್ಷಿಗಳು ಮತ್ತು ಸರೀಸೃಪಗಳನ್ನು ಬೇಟೆಯಾಡಲು ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ದೊಡ್ಡ ಪಾದಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಯೋಜಿತ ಕಾಲಿನ ಮೂಳೆಗಳು ದೂರದ ಓಟಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ದೇಹವನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ, ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಗಂಟೆಗೆ ೧೬ ಕಿ.ಮೀ ವೇಗವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ನರಿಗಳು ಮುಂಜಾನೆ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಸಂಜೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಈ ಪ್ರಾಣಿಯು ತುಂಬಾ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲದು.

ನರಿಗಳು ಏಕಪತ್ನಿ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಜೋಡಿಗಳನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದರರ್ಥ, ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ, ನರಿಗಳು ಕೇವಲ ಒಬ್ಬ ಸಂಗಾತಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ತುಂಬಾ ನಿಷ್ಠರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ತನ್ನ ಸಂಗಾತಿಯೊಂದಿಗೆ, ಗಂಡು ನರಿ ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದೊಳಗೆ ವಾಸಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ ಅದನ್ನು ನಿರ್ಭೀತಿಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ಯಾದೃಚ್ಛಿಕ ಗಂಡು ನರಿ ಅವರ ಗೌಪ್ಯತೆಗೆ ನುಸುಳುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಜನವರಿಯ ಪ್ರಾರಂಭವು ನರಿಗಳಲ್ಲಿ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಋತುವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಫೆಬ್ರವರಿಯವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಮಿಲನದ ಋತುವು ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಇರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅದರ ನಂತರ, ಅರವತ್ತಮೂರು ದಿನಗಳ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಅವಧಿ ಇರುತ್ತದೆ. ನಂತರ, ತಾಯಿ ಒಂದೇ ಬಾರಿಗೆ ಎರಡರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡುತ್ತಾಳೆ. ನರಿಗಳ ಮರಿಗಳು ಸಣ್ಣ, ಮುದ್ದಾದ ಮರಿಗಳಾಗಿವೆ, ಅವು ಎಂಟು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಹಾಲುಣಿಸುತ್ತವೆ. ಅದರ ನಂತರ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನರಿ ಕುಟುಂಬದ ನಿಯಮಿತ ಸದಸ್ಯರಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಸಸ್ತನಿ ಮಾಂಸಾಹಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ನರಿಗಳು ಒಂದು. ನರಿಗಳು ತೆರೆದ ದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಅವು ನಿಶಾಚರ ಪ್ರಾಣಿಗಳು, ಅವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ಕುಂಚ ಅಥವಾ ದಟ್ಟವಾದ ಪೊದೆಗಳಲ್ಲಿ ಅಡಗಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಸಂಜೆಯಲ್ಲಿ ಬೇಟೆಯಾಡಲು ಹೊರಡುತ್ತವೆ. ಅವು ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿ, ಜೋಡಿಯಾಗಿ ಅಥವಾ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಲಭ್ಯವಿರುವ ಯಾವುದೇ ಸಣ್ಣ ಪ್ರಾಣಿಗಳು, ಸಸ್ಯ ವಸ್ತುಗಳು ಅಥವಾ ಮಾಂಸವನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತವೆ. ಸಿಂಹಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ದೊಡ್ಡ ಬೆಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಅವರು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಾರೆ, ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಾಣಿಯು ಅದರ ಹೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ತಿಂದಾಗ ಶವವನ್ನು ಮುಗಿಸಲು. ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ಬೇಟೆಯಾಡುವಾಗ, ಜಿಂಕೆ ಅಥವಾ ಕುರಿಯಷ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾದ ಬೇಟೆಯನ್ನು ಕೆಳಗಿಳಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ನಾಯಿ ಕುಟುಂಬದ ಇತರ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ನರಿಗಳ ಕಚ್ಚುವಿಕೆಯು ತುಂಬಾ ಪ್ರಬಲವಾಗಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಇದು ಪರ್ವತ ಸಿಂಹಕ್ಕಿಂತ ತುಂಬಾ ದುರ್ಬಲವಾಗಿದೆ. ಕಚ್ಚುವ ಬಲವು ಪ್ರತಿ ಚದರ ಇಂಚುಗೆ ಸುಮಾರು ೭೭೬ ಪೌಂಡ್ ಗಳು.

See also  ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗ ಇಲ್ಲಿವೆ

ಕುಲದ ಇತರ ಸದಸ್ಯರಂತೆ, ನರಿಗಳು ಸಂಜೆ ಹಾಡುತ್ತವೆ; ಅವರ ಅಳು ಹೈನಾಗಿಂತ ಮಾನವ ಕಿವಿಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬಾಲದ ಬುಡದಲ್ಲಿ ಗ್ರಂಥಿಯ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಅವು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಮರಿಗಳು ಬಿಲಗಳಲ್ಲಿ ಜನಿಸುತ್ತವೆ, ಮರಿಗಳು ಎರಡರಿಂದ ಏಳು ಮರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ; ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯು ೫೭ ರಿಂದ ೭೦ ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ತೋಳಗಳು ಮತ್ತು ಕೊಯೊಟ್ಗಳಂತೆ, ನರಿಗಳು ಸಾಕು ನಾಯಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಗಳಿಗೆ ನಿಷ್ಠರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜೀವಮಾನವಿಡೀ ಮಾತ್ರ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸಂಗಾತಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ. ನರಿಗಳು ಮತ್ತು ಕೊಯೋಟ್ಗಳಂತೆ, ನರಿಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಪುರಾಣಗಳು ಮತ್ತು ದಂತಕಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಬುದ್ಧಿವಂತ ಮಾಂತ್ರಿಕರಾಗಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಅವುಗಳನ್ನು ಬೈಬಲಿನಲ್ಲಿ ಸರಿಸುಮಾರು ೧೪ ಬಾರಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹಿಂದಿನ ನಗರಗಳ ಅವಶೇಷಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನವರಿಂದ ತ್ಯಜಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಇತರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ, ವಿನಾಶ, ಒಂಟಿತನ ಮತ್ತು ತ್ಯಜಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಇದನ್ನು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸಾಹಿತ್ಯಕ ಸಾಧನವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಬೈಬಲಿನ ಹಲವಾರು ಭಾಷಾಂತರಗಳಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು “ಕಾಡು ನಾಯಿ” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗಿದೆ. ರಾಜ ಯಾಕೋಬ ಬೈಬಲಿನಲ್ಲಿ, ಯೆಶಾಯ ೧೩:೨೧ ‘ದಡ್ಡ ಜೀವಿಗಳನ್ನು’ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಕೆಲವು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಕಾರರು ಅವುಗಳನ್ನು ನರಿಗಳು ಅಥವಾ ಹೈನಾಗಳು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ಭಾರತೀಯ ಪಂಚತಂತ್ರ ಕಥೆಗಳಲ್ಲಿ, ನರಿಯನ್ನು ಬುದ್ಧಿವಂತ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿವಂತ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬಂಗಾಳಿ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಂಪ್ರದಾಯದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಕಾಳಿ ದೇವತೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವಳಿಗೆ ಮಾಂಸವನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಿದಾಗ ಅವಳು ನರಿಗಳಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸೆರೆರ್ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಸೃಷ್ಟಿ ಪುರಾಣವು ಸೆರೆರ್ ಜನರ ಸರ್ವೋಚ್ಚ ದೇವತೆಯಾದ ರೂಗ್ ರಚಿಸಿದ ಮೊದಲ ಪ್ರಾಣಿಗಳಲ್ಲಿ ನರಿಗಳು ಸೇರಿವೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಾಣಿಯು ನಾಯಿಯೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿರುವುದರಿಂದ, ರೇಬೀಸ್ ಹರಡುವಿಕೆಗೆ ಇದು ಪ್ರಮುಖ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುವ ಅಧ್ಯಯನಗಳಿವೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು