News Kannada
Thursday, March 23 2023

ಅಂಕಣ

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಮನಸ್ಥಿತಿಯ ಏರಿಳಿತಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಪೋಷಕರಿಗೆ ಸಲಹೆ

Advice to parents to manage mood swings in children
Photo Credit : Pixabay

ಕೋಪೋದ್ರೇಕಗೊಳ್ಳುವ ಸ್ಥಿತಿ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ. ಆದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಮೂಡ್‌ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಬದಲಾವಣೆ ಆಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ. ಬಹುತೇಕ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಅದರಲ್ಲಿಯೂ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಹಂತದಲ್ಲಿರುವ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಕೋಪೋದ್ರೇಕಗೊಳ್ಳುವ, ಪದೇ ಪದೇ ಮನಸ್ಸು ಬದಲಾಯಿಸುವ ವರ್ತನೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಇದು ಮಕ್ಕಳಿಂದ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುವುದನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು.

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿನ ಈ ನಡವಳಿಕೆಯು ನಿರಾಶೆ ಮತ್ತು ಅತೃಪ್ತಿಯಂತಹ ತೀವ್ರವಾದ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಅವರ ಅಸಮರ್ಥತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಕೋಪೋದ್ರೇಕ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವುದು ಅಹಿತಕರವಾಗಿದ್ದರೂ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ನಿಮಗೆ ಬೇರೆ ಆಯ್ಕೆಯಿಲ್ಲ.

ಪೋಷಕರಾಗಿ ನೀವು ಕೋಪೋದ್ರೇಕ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವಾಗ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಬೇಕಾದ ಕೆಲವು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.

1. ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯಿರಿ

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ಬೆಳೆಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದು ಸಾಕಷ್ಟು ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನೀವು ಎಷ್ಟೇ ಕಾರ್ಯನಿರತರಾಗಿದ್ದರೂ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯುವುದು ಮುಖ್ಯ. ಪೋಷಕರ ಗಮನದಿಂದ ಮಕ್ಕಳು ಸುರಕ್ಷಿತವೆಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ತಾತ್ತ್ವಿಕವಾಗಿ, ಪೋಷಕರು ಇಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯಬೇಕು.

2.  ಅವಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿ

ನಿಮ್ಮ ಮನೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಯಾವುದೇ ಭಯವಿಲ್ಲದೆ ತನ್ನನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವ ಸ್ಥಳವಾಗಿರಬೇಕು. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮಕ್ಕಳು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿಯದ  ಮನಃಸ್ಥಿತಿಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ. ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಅಸಮಾಧಾನವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

3. ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ನೀವಿಬ್ಬರೂ, ತಾಯಿ ಮತ್ತು ತಂದೆ, ಒಟ್ಟಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಅಸಮಾಧಾನಗೊಳ್ಳುವ ಬದಲು, ಅವರು ತಮ್ಮ ಹೆತ್ತವರೊಂದಿಗೆ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸಂವಹನ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ನೀವು ಅವನ / ಅವಳ ಗಮನಕ್ಕೆ ತರಬಹುದು.

4. ಶಾಂತವಾಗಿರಿ

ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಮೂಡಿಯಾಗಿರುವಾಗ ನೀವು ಅತಿಯಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಇದು ಕೆಟ್ಟ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

5. ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸಿ

ನೀವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕೆಲಸವೆಂದರೆ ಅವರನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುವ ಬದಲು ತಮ್ಮ ಅತೃಪ್ತಿಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುವುದು. ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣವು ನಿಮಗೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ನೀವು ಕೆಲವು ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಹುದು.

6. ದೂರು ನೀಡಲು ಅವರಿಗೆ ನಿಗದಿತ ಸಮಯವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿ

ಕೇವಲ ದೂರು ನೀಡಲು ವಿಶೇಷ ಸಮಯವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅವನು / ಅವಳು ಅವರನ್ನು ಕಾಡುವ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಬಹುದು ಎಂದು ನಿಮ್ಮ ಚಿಕ್ಕವರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ. ಸಮಯ ಮುಗಿದಿದ್ದರೆ, ಮರುದಿನ ದೂರು ಪಟ್ಟಿಯೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುವಂತೆ ಅವನಿಗೆ / ಅವಳಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ. ದೂರು ನೀಡುವ ಸ್ಲಾಟ್ ಇದ್ದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಮಗ / ಮಗಳು ಅವರು ದೂರು ನೀಡಲು ಬಯಸುವ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವಿಧಾನವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ದೂರು ನೀಡುವ ಮತ್ತು ಗೊಣಗುವ ಅವರ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

See also  ಗೋಮಿನಿಗಿಳಿದಳಾ ಸುರಭಿಸುತೆ...

ಉದ್ವೇಗ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಥಿತಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವುದು ಪೋಷಕರಿಗೆ ಕಷ್ಟ ಮತ್ತು ಸವಾಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಸಕ್ಕರೆ ಅಂಶವು ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಿದ ಅಂಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಶಾಂತವಾಗಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು