News Kannada
Saturday, June 03 2023
ಅಂಕಣ

ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಕ್ರೀಡಾ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೇಗೆ

How to inculcate a sporting spirit in children at an early age
Photo Credit : Pixabay

ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳು ಸಮಾನವಾಗಿ ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತಾರೆ, ಮತ್ತು ಆಟದಲ್ಲಿ ಗೆಲ್ಲುವತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸುವುದು ಸುಲಭ. ಆದರೂ ಗೆಲುವಿನ ದಾಖಲೆಗಿಂತ ಕ್ರೀಡಾ ಅನುಭವದಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕಾಗಿದೆ. ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಹದಿಹರೆಯದವರು ಕ್ರೀಡೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಾಗ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಉಳಿಯುವ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಆಚರಣೆಗೆ ತರಬಹುದು.

ಉತ್ತಮ ಕ್ರೀಡಾ ಮನೋಭಾವವು ಮಕ್ಕಳು ಕ್ರೀಡೆಯಿಂದ ಕಲಿಯಬಹುದಾದ ಜೀವನ ಪಾಠಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ಸುರಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಮೋಜಿನ ಕ್ರೀಡಾ ಅನುಭವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಉತ್ತಮ ಕ್ರೀಡಾಪಟುತ್ವವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಗೌರವಿಸಲು ನೀವು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

ಉತ್ತಮ ಕ್ರೀಡಾಪಟುತ್ವವನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುವುದು ಕಷ್ಟವೆಂದು ತೋರಬಹುದು, ಆದರೆ ಅದರ ಹೆಗ್ಗುರುತುಗಳಲ್ಲಿ ವೈಭವೀಕರಿಸದೆ ಗೆಲ್ಲಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದು, ಒಬ್ಬರ ಎದುರಾಳಿಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸೊಗಸಾಗಿ ಸೋಲಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಸೋತ ನಂತರ ನಿರಾಶೆಗೊಳ್ಳುವುದು ಸರಿ ಎಂದು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಕಲಿಸಿ. ನಿರಾಶೆಗೊಳ್ಳುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯ, ಆದರೆ ಆ ನಿರಾಶೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ. ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತೆ ಜಿಗಿಯಲು ಮತ್ತು ಮತ್ತೆ ಆಡಲು ಸಿದ್ಧರಿರಬಹುದು. ಇತರರು ಆಟದಿಂದ ದೂರ ಸರಿಯಬೇಕಾಗಬಹುದು, ವಿರಾಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಬಹುದು, ಅಪ್ಪುಗೆಯನ್ನು ಕೇಳಬೇಕಾಗಬಹುದು, ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯವನ್ನು ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿ ಕಳೆಯಬೇಕಾಗಬಹುದು, ಸಂಗೀತವನ್ನು ಕೇಳಬೇಕು ಅಥವಾ ಶಾಂತವಾಗಲು ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಓದಬೇಕಾಗಬಹುದು. ನಿರಾಶೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ ಎಂದು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ, ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳು ನೋಯಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಇತರರ ಬಗ್ಗೆ ಕೀಳು, ನಿಂದನಾತ್ಮಕ ಅಥವಾ ಅಸತ್ಯ ಪದಗಳನ್ನು ಹೇಳುವುದು ಎಂದಿಗೂ ಸರಿಯಲ್ಲ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ “ನಾನು ಗೆಲ್ಲಬೇಕು, ಅವರಲ್ಲ, ಅವರು ಮೋಸ ಮಾಡಿರಬೇಕು!”. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಗೆದ್ದರೂ, ಸೋತವರು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿ.

ಅವರು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡರೂ ಅಥವಾ ನಿರಾಶೆಗೊಂಡರೂ, ಗೆದ್ದವರನ್ನು ಅಭಿನಂದಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ಉತ್ತಮ ಕ್ರೀಡಾ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ. ನೀವು ಗೆದ್ದರೂ ಅಥವಾ ಸೋತರೂ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅನೌಪಚಾರಿಕ ಆಟಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿಯೂ ಉತ್ತಮ ಕ್ರೀಡೆಯಾಗಲು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಿ. ಕೈಕುಲುಕಿ. ಹೇಳಿ, “ಒಳ್ಳೆಯ ಆಟ!” ಇತರ ಆಟಗಾರ ಅಥವಾ ಆಟಗಾರರೊಂದಿಗೆ ನಿಜವಾದ ಅಭಿನಂದನೆಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ, ಅವರು ಧನಾತ್ಮಕ ಅಥವಾ ಕೌಶಲ್ಯ / ಸುಧಾರಣೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದ ಏನನ್ನಾದರೂ ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ. ಇತರರ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುವುದು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, “ಅವರು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು – ನನ್ನಂತೆಯೇ!.”

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಆಡುವ ಆಟಗಳನ್ನು ನೀವು ಗೆದ್ದರೂ ಅಥವಾ ಸೋತರೂ, ಈ ಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ರೋಲ್ ಮಾಡೆಲ್ ಆಗಲು ಅವಕಾಶಗಳಾಗಿ ಬಳಸಿ. ಸೋತ ನಂತರ ನೀವು ನಿರಾಶೆಗೊಂಡಾಗ ಅಥವಾ ನಿರಾಶೆಗೊಂಡಾಗ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಅವರಿಗೆ ತೋರಿಸಿ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ “ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಾನು ಆಳವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡುತ್ತೇನೆ ಮತ್ತು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಳ್ಳುವುದು ಸರಿ ಎಂದು ನನಗೆ ನಾನೇ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ. ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಆಡುವುದನ್ನು ನಾನು ಎಷ್ಟು ಆನಂದಿಸಿದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ನೆನಪಿದೆ. ನಾನು ಸೋತಿದ್ದೇನೆ ಎಂದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ನನಗೆ ಉತ್ತಮ ಸಮಯವೂ ಇರಲಿಲ್ಲ ಎಂದರ್ಥವಲ್ಲ.

See also  ಮಂಗಳೂರು: ಕ್ಯಾನನ್ ಲಾ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾದ 35 ನೇ ವಾರ್ಷಿಕ ಸಮ್ಮೇಳನ

ಅಸಮಾಧಾನ ಅಥವಾ ನಿರಾಶೆಯ ಆರಂಭಿಕ ಭಾವನೆಗಳಿಂದ ಶಾಂತವಾದ ನಂತರ, ಆಟ ಅಥವಾ ಸ್ಪರ್ಧೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಯೋಚಿಸಿ. “ಯಾವುದು ಚೆನ್ನಾಗಿ ನಡೆಯಿತು?” ಎಂಬಂತಹ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿ. “ನೀವು ಕಲಿತ ಯಾವುದಾದರೂ ವಿಷಯವು ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆಯೇ?” ಈ ರೀತಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಕೌಶಲ್ಯದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಆಟಗಳಿಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಚೆಸ್, ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಕ್ರೀಡೆಗಳು.

ಗೆದ್ದ ಅಥವಾ ಸೋತ ನಂತರ ಉತ್ತಮ ಕ್ರೀಡೆಯಾಗಿರುವುದು ಇತರರಿಗಿಂತ ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಬರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಮಕ್ಕಳು ಅಭ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಈ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಬಹುದು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು