News Kannada
Monday, October 02 2023
ಅಂಕಣ

ತ್ರಿಕೋನದ ಮನಗಳನ್ನು ಪದರ ಪದರವಾಗಿ ತೆರೆದಿಡುವ ಕೃತಿ ‘ಇಷ್ಟಕಾಮ್ಯ’

'Ishtakamya' is a work that lays bare the minds of the triangle as layers.
Photo Credit : Wikimedia

ಹಿರಿಯ ಸಾಹಿತಿ ದೊಡ್ಡೇರಿ ವೆಂಕಟಗಿರಿರಾವ್ ಬರೆದಿರುವ ಕೃತಿ ‘ಇಷ್ಟಕಾಮ್ಯ’. ಇದು ನಾಗತಿಹಳ್ಳಿ ಚಂದ್ರಶೇಖರ್ ಅವರ ನಿರ್ದೇಶನದಲ್ಲಿ ಚಲನಚಿತ್ರವಾಗಿಯೂ ಮೂಡಿಬಂದಿದೆ.

ಲೇಖಕರು ಕಳೆದ 50 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅವರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೃತ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ಸಂಸಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಒಡನಾಡಿ, ನೂರಾರು ಜನರೊಡನೆ ಬೆರೆತು ನಿಕಟವಾಗಿ ಅನೇಕರ ಆಸೆ, ನಿರಾಸೆ, ಬಯಕೆ, ಬಿನ್ನಹ, ಕಷ್ಟ ಕಾರ್ಪಣ್ಯ, ಸುಖ ದುಃಖ, ಸಂದೇಹ, ಸಮಾಧಾನಗಳನ್ನು ಅರಿತಿದ್ದಾರೆ. ಇವೆಲ್ಲವುಗಳ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ವಸ್ತುವಾಗಿ ’ಇಷ್ಟಕಾಮ್ಯ’ ಕೃತಿ ರಚಿತಗೊಂಡಿದೆ.

ಈ ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಬರುವ ಸನ್ನಿವೇಶ ಮತ್ತು ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಮಾನವ ಭಾವ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ತೋರಿಸುತ್ತಾ ಸಹಜವಾಗಿ ರೂಪಿಸಲಾದ ಕೃತಿ ಎನ್ನಬಹುದು. ಈ ಕಾದಂಬರಿಯು ಮೊದಲ ಸಲ 1987ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿತ್ತು.

ಇಷ್ಟಕಾಮ್ಯ ಚಲನಚಿತ್ರದ ಕಥಾವಸ್ತು
ಡಾ.ಆಕರ್ಶ್ ಒಬ್ಬ ಯುವ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷಿ ವೈದ್ಯನಾಗಿದ್ದು, ತನ್ನ ಹಳ್ಳಿಯ ಬಡ ಜನರಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಬಯಸುತ್ತಾನೆ. ತಾತ ಕಟ್ಟಿದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅವನು “ಆಚಾರಿ”  ಜೊತೆ ಅಪಘಾತವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಅವಳನ್ನು ತನ್ನ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಕರೆತರುತ್ತಾನೆ. ಆಕೆಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಅವನು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಅವಳನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾನೆ. ಡಾ ಆಕರ್ಶ್ ಅವರ ಸರಳತೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಕಾಳಜಿಯ ಸ್ವಭಾವದಿಂದ ಆಚಾರಿ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಅದಿತಿ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗುವವರೆಗೂ ಇಬ್ಬರ ನಡುವೆ ದಟ್ಟವಾದ ಪ್ರಣಯ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ. ಡಾ. ಆಕರ್ಷ್ ಅವರ ಪತ್ನಿ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವವರು. ಇದು ಆಚಾರಿಗೆ ಆಘಾತವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವಳು ಆಕರ್ಶ್‌ನಿಂದ ವಿವರಣೆಯನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾಳೆ. ಆಚಾರಿಗೆ ಆಕರ್ಷ್ ತನ್ನ ಹಿಂದಿನದನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತಾನೆ. ಫ್ಲ್ಯಾಶ್‌ಬ್ಯಾಕ್‌ನಲ್ಲಿ, ಆಕರ್ಷ್ ಮತ್ತು ಅದಿತಿ ವಿವಾಹವಾದರು ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಅದಿತಿ ಅಚಲ ಮಹಿಳೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅವರು “ಕ್ಲೀನ್ ಫ್ರೀಕ್” ಕೂಡ ಆಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವಳು ಆಕರ್ಶ್‌ಗೆ ಹತ್ತಿರವಾಗಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ, ಇದು ದಂಪತಿಗಳ ನಡುವೆ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಅದಿತಿ ಅವನನ್ನು ತೊರೆದಳು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅದಿತಿ ನಂತರ ತನ್ನ ತಪ್ಪನ್ನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ ಮತ್ತು ಮತ್ತೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಲು ಬಯಸುತ್ತಾಳೆ. ಇದು ಆಕರ್ಷ್ ಅವರನ್ನು ಫಿಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಿಡುತ್ತದೆ. ಆಚಾರಿ ಮತ್ತು ಅದಿತಿಯ ನಡುವೆ ಅವರೇ ನಿರ್ಧರಿಸಬೇಕು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಆಕರ್ಶ್ ಅದಿತಿಯನ್ನು ಕವಿಯ ಮನೆಗೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿ ಅಚ್ಚರಿಗೊಳಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತಾನೆ. ಆದರೆ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಅದಿತಿ ಅಪಘಾತಕ್ಕೀಡಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಆಚಾರಿಯ ತಂದೆ ಕೂಡ ತನ್ನ ತಾಯಿಗೆ ಮೋಸ ಮಾಡಿದ್ದರಿಂದ ದಂಪತಿಯಿಂದ ದೂರ ಹೋಗಲು ಆಚಾರಿಯ ತಾಯಿ ಅವಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾಳೆ. ಅದಿತಿ ಆಕರ್ಷ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಸಾಯುತ್ತಾಳೆ, ‘ನಾನು ಸತ್ತ ನಂತರವೂ ನಾನು ಈ ಸಣ್ಣ ನರ್ಸ್ ಹೋಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಾಲು ಇಡುವುದಿಲ್ಲ’ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ. ಆಚಾರಿ ತನ್ನ ಪೈಲಟ್ ಆಗುವ ಕನಸನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ವಿಮಾನದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಹೊರಡುತ್ತಾಳೆ . ಆಕರ್ಷ್‌ಗೆ ಅದಿತಿಯಾಗಲೀ ಆಚಾರಿಯಾಗಲೀ ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ.

See also  ತಲಕಾವೇರಿ: ಕರ್ನಾಟಕ ಹಾಗೂ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಜೀವನದಿ ಕಾವೇರಿಯ ಉಗಮಸ್ಥಾನ

‘ಇಷ್ಟಕಾಮ್ಯ’ ಕಾದಂಬರಿಯ ಕಥಾವಸ್ತು                                                                                                                          ಅತೃಪ್ತ ದಾಂಪತ್ಯದಲ್ಲಿ ಮೂಗುಬ್ಬಸಪಡುವ ವಿಭಾ-ವಿಕ್ರಾಂತ. ಮತ್ತೊಬ್ಬರ ಸುಖದ ಗೋರಿಯ ಮೇಲೆ ತನ್ನ ಬದುಕು ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳಲು ಇಚ್ಛಿಸದ ವಿಚಾರವಂತೆ ವಿನೀತಾ. ವಿಭಾ-ವಿನೀತಾ ವಿಕ್ರಾಂತನಿಗೆ ಎರಡು ಸೆಳೆತಗಳು, ಎರಡು ಧ್ರುವಗಳು, ಈ ವಿಚಿತ್ರ ಪ್ರೇಮ ತ್ರಿಕೋನದ ಮನಗಳನ್ನು ಪದರ ಪದರವಾಗಿ ತೆರೆದಿಡುತ್ತದೆ. ರಂಜಕವಾಗಿದ್ದು ಓದುಗರನ್ನು ಚಿಂತನೆಗೂ ಹಚ್ಚುವ ಮನೋಜ್ಞ ಕಾದಂಬರಿ ‘ಇಷ್ಟಕಾಮ್ಯ’. ನಾಗತಿಹಳ್ಳಿ ಚಂದ್ರಶೇಖರ್‌ ಅವರು ಇದೇ ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಒಂದು ಚಿತ್ರವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

4383

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು