News Kannada
Tuesday, March 28 2023

ಅಂಕಣ

ನೀಲ್ಗಾಯ್: ಕುದುರೆಯನ್ನು ಹೊಲುವ ಏಷ್ಯಾದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಜಿಂಕೆ

Nilgai: Asia's largest deer
Photo Credit : Unsplash

ನೀಲ್ಗಾಯ್ ಏಷ್ಯಾದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಜಿಂಕೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡದಾದ್ಯಂತ ಸರ್ವವ್ಯಾಪಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಬೋಸ್ಲಾಫಸ್ ಕುಲದ ಏಕೈಕ ಸದಸ್ಯ. ಇನ್ನೂ ಹೇರಳವಾಗಿರುವ ನಾಲ್ಕು ಭಾರತೀಯ ಜಿಂಕೆಗಳಲ್ಲಿ ನೀಲ್ಗಾಯ್ ಮಾತ್ರ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ಗಟ್ಟಿಮುಟ್ಟಾದ ತೆಳುವಾದ ಕಾಲಿನ ಜಿಂಕೆಯಾಗಿರುವ ನೀಲ್ಗಾಯ್, ಇಳಿಜಾರಿನ ಬೆನ್ನು, ಗಂಟಲಿನ ಮೇಲೆ ಬಿಳಿ ತೇಪೆ ಹೊಂದಿರುವ ಆಳವಾದ ಕುತ್ತಿಗೆ, ಭುಜದ ಹಿಂದೆ ಮತ್ತು ಹಿಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕೂದಲಿನ ಸಣ್ಣ ಮೇನ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಮುಖ, ಕಿವಿಗಳು, ಕೆನ್ನೆಗಳು, ತುಟಿಗಳು ಮತ್ತು ಗಲ್ಲದ ಮೇಲೆ ತಲಾ ಎರಡು ಬಿಳಿ ಚುಕ್ಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನೀಲ್ಗಾಯ್ ಕೌಲಿಕ್ ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕುದುರೆಯಂತಿದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಇದು ಹಾಕ್-ಉದ್ದದ ಹಸುವಿನ ಬಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದು ಕಪ್ಪು ಟಫ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಎರಡೂ ಲಿಂಗಗಳು ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ; ಬಿಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕೆನ್ನೆಯ ಕಲೆಗಳು, ಕಿವಿ ತುದಿಗಳು, ದೊಡ್ಡ ಗಂಟಲು ಬಿಬ್, ಬ್ರಿಸ್ಕೆಟ್, ಹೊಟ್ಟೆ, ರೆಂಪ್ ಪ್ಯಾಚ್ ಮತ್ತು ಬಾಲದ ಕೆಳಭಾಗ ಸೇರಿವೆ. ಇದರ ಕೆಳ ಕಾಲುಗಳು ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದಿಂದ ಕೂಡಿವೆ.

ಕಿವಿಗಳು ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣದಿಂದ ಕೂಡಿದ್ದು, 15-18 ಸೆಂ.ಮೀ ಉದ್ದವಿರುತ್ತವೆ. ಒರಟಾದ ಕೂದಲಿನ ಸ್ತಂಭ, ಇದನ್ನು “ಪೆಂಡೆಂಟ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 13 ಸೆಂ.ಮೀ ಉದ್ದವಿರುತ್ತದೆ. 54 ಸೆಂ.ಮೀ ವರೆಗೆ ಟಫ್ಟೆಡ್ ಬಾಲವು ಕೆಲವು ಬಿಳಿ ಚುಕ್ಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಮುಂಭಾಗದ ಕಾಲುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಉದ್ದವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಿಳಿ “ಕಾಲುಚೀಲಗಳಿಂದ” ಗುರುತಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣು ಮತ್ತು ಹದಿಹರೆಯದವರು ಕಿತ್ತಳೆ ಬಣ್ಣದಿಂದ ಕಂದು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿದರೆ, ಗಂಡುಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಗಾಢವಾಗಿರುತ್ತವೆ – ಅವುಗಳ ಕೋಟ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನೀಲಿ-ಬೂದು ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಜಠರದ ಭಾಗಗಳು, ತೊಡೆಗಳ ಒಳಭಾಗಗಳು ಮತ್ತು ಬಾಲ ಎಲ್ಲವೂ ಬಿಳಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಒಂದು ಬಿಳಿ ಪಟ್ಟಿಯು ಕೆಳಭಾಗದಿಂದ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ರೆಕ್ಕೆಯನ್ನು ಸಮೀಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಅಗಲವಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಕಪ್ಪು ಕೂದಲಿನಿಂದ ಕೂಡಿದ ಪ್ಯಾಚ್ ಅನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ. ಗಂಡುಗಳು ತಮ್ಮ ತಲೆ ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ದಪ್ಪ ಚರ್ಮವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ, ಅದು ಜಗಳಗಳಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಈ ಪದರವು ಕೊಬ್ಬಿನಿಂದ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಇನ್ಸುಲೇಟ್ ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ತೀವ್ರ ಶೀತವು ನೀಲ್ಗಾಯ್ಗೆ ಮಾರಕವಾಗಬಹುದು. ಗಂಡುಗಳು ಕೊಂಬಿನವು, ಮತ್ತು ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಹೆಣ್ಣು. ಕೊಂಬುಗಳು 15-24 ಸೆಂ.ಮೀ ಉದ್ದವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 30 ಸೆಂ.ಮೀ.ಗಿಂತ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿರುತ್ತವೆ. ನಯವಾದ ಮತ್ತು ನೇರವಾದ ಇವು ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಅಥವಾ ಮುಂದಕ್ಕೆ ಸೂಚಿಸಬಹುದು. ನೀಲ್ಗಾಯ್ ನ ಕೊಂಬುಗಳು ಇತರ ಬೋವಿಡ್ ಗಳ ಕೊಂಬುಗಳಂತೆ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಉಂಗುರದ ರಚನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ನೀಲ್ಗಾಯ್ ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿದೆ: ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಭಾರತ, ನೇಪಾಳ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಹಿಮಾಲಯದ ತಪ್ಪಲಿನಲ್ಲಿರುವ ಟೆರಾಯ್ ತಗ್ಗು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಸಂಖ್ಯೆಯವು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ; ಜಿಂಕೆ ಉತ್ತರ ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಹೇರಳವಾಗಿದೆ. ಇದು ಕುರುಚಲು ಕಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ಹುಲ್ಲಿನ ಮೈದಾನಗಳಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಪೊದೆಗಳು ಮತ್ತು ಚದುರಿದ ಮರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಅವು ಕೃಷಿ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿವೆ ಆದರೆ ದಟ್ಟವಾದ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ಅಪರೂಪ. ದಕ್ಷಿಣ ಟೆಕ್ಸಾಸ್ನಲ್ಲಿ, ಇದು ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳು, ಕುರುಚಲು ಕಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ಓಕ್ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಜಡ ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಮೇಲೆ ಕಡಿಮೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದ್ದರೂ, ನೀಲ್ಗಾಯ್ ತನ್ನ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ನೀರಿನ ಮೂಲಗಳು ಒಣಗಿದರೆ ತಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ತೊರೆಯಬಹುದು.

See also  ಹೊಸಪೇಟೆ: ಪಿ.ಕೆ.ಹಳ್ಳಿಯನ್ನು ಹೋಬಳಿಯನ್ನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲಾಗುವುದು - ಸಿಎಂ

ನೀಲ್ಗಾಯ್ ಮುಂಜಾನೆ, ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಮತ್ತು ಸಂಜೆ ಶಿಖರಗಳಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡುವುದನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ಮಿಲನದ ಋತುವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಹೆಣ್ಣು ಮತ್ತು ಬಾಲಾಪರಾಧಿಗಳು ಗಂಡುಗಳೊಂದಿಗೆ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವುದಿಲ್ಲ. ಗುಂಪುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಹತ್ತು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ 20 ರಿಂದ 70 ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಗುಂಪುಗಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮೂರು ವಿಭಿನ್ನ ಗುಂಪುಗಳು ರೂಪುಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ: ಎಳೆಯ ಕರುಗಳೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು ಹೆಣ್ಣುಗಳು, ಕರುಗಳೊಂದಿಗೆ ಮೂರರಿಂದ ಆರು ವಯಸ್ಕ ಮತ್ತು ವಾರ್ಷಿಕ ಹೆಣ್ಣುಗಳು, ಮತ್ತು ಎರಡರಿಂದ 18 ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಗಂಡು ಗುಂಪುಗಳು. ಜಗಳಗಳು ಎರಡೂ ಲಿಂಗಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಕುತ್ತಿಗೆಯನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ತಳ್ಳುವುದು ಅಥವಾ ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಪರಸ್ಪರ ಹೊಡೆಯುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಜಗಳಗಳು ಭಯಾನಕವಾಗಿರಬಹುದು; ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಚರ್ಮದ ಆಳದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಸುಟ್ಟ ಗಾಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಾವುಗಳು ಸಹ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ನೀಲ್ಗಾಯ್ ಬ್ರೌಸರ್ ಅಥವಾ ಮಿಶ್ರ ಫೀಡರ್ ಆಗಿದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಟೆಕ್ಸಾಸ್ನಲ್ಲಿ ಮೇಯಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಹುಲ್ಲು ಮತ್ತು ಗಿಡಮೂಲಿಕೆಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಭಾರತದ ಶುಷ್ಕ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿನ ಮರದ ಸಸ್ಯಗಳನ್ನು ಸಹ ತಿನ್ನುತ್ತದೆ. ಆಹಾರವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಮತ್ತು ಕೊಬ್ಬುಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ.

ದಕ್ಷಿಣ ಟೆಕ್ಸಾಸ್ನಲ್ಲಿನ ಮಹಿಳೆಯರ ಅವಲೋಕನಗಳು ಅಂಡಾಶಯಗಳು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಜನನವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ ನಡೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿತು, ಆದಾಗ್ಯೂ ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಒಂದೂವರೆ ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಜೊತೆಗೂಡಬಹುದು. ಪ್ರಸವದ ನಂತರ ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತೆ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡಬಹುದು. ಅದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿನ ಗಂಡುಗಳು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯ ವೃಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ, ಇದು ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ವೇಳೆಗೆ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಪಕ್ವವಾಯಿತು. ಪುರುಷರು ನಾಲ್ಕು ಅಥವಾ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯರಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಮಿಲನವು ವರ್ಷದುದ್ದಕ್ಕೂ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು, ಮೂರರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳ ಉತ್ತುಂಗದೊಂದಿಗೆ. ಈ ಶಿಖರಗಳು ಸಂಭವಿಸುವ ವರ್ಷದ ಸಮಯವು ಭೌಗೋಳಿಕವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪುರುಷರು ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಬಲ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ತಮ್ಮೊಳಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ಜಗಳಗಳು ತಲೆಯನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಹಿಡಿದುಕೊಂಡಾಗ ವಿಸ್ತರಿಸಿದ ಎದೆ, ಗಂಟಲು ಪ್ಯಾಚ್ ಮತ್ತು ಗಡ್ಡದ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳಿಂದ ನಿರೂಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ; ಮತ್ತು ಅವನ ಕಡೆಗೆ ತೋರಿಸಿದ ಕೊಂಬುಗಳೊಂದಿಗೆ ಓಡುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಅವನನ್ನು ಸುತ್ತುವರಿಯುವ ಮೂಲಕ ಎದುರಾಳಿಯನ್ನು ಬೆದರಿಸುತ್ತಿದ್ದನು. ವಿಜಯಶಾಲಿ ಗೂಳಿಯು ಉದ್ದೇಶಿತ ಹೆಣ್ಣಿನ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಇತರ ಗಂಡುಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಣಯವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 45 ನಿಮಿಷಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.

ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯು ಎಂಟರಿಂದ ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಅದರ ನಂತರ ಒಂದೇ ಕರು ಅಥವಾ ಅವಳಿಗಳು (ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ತ್ರಿವಳಿಗಳು ಸಹ) ಜನಿಸುತ್ತವೆ. ಕರುಗಳು ಪೂರ್ವಗ್ರಹಪೀಡಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ; ಅವು ಹುಟ್ಟಿದ 40 ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ನಿಲ್ಲಬಲ್ಲವು, ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕನೇ ವಾರದ ವೇಳೆಗೆ ಮೇಯುತ್ತವೆ. ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ಮಗುವಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡುವ ಮೊದಲು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಹಲವಾರು ಬೋವಿಡ್ ಪ್ರಭೇದಗಳಿಗೆ ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿ, ನೀಲ್ಗಾಯ್ ಕರುಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಜೀವನದ ಮೊದಲ ಕೆಲವು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಅಡಗಿಸಿಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮರೆಮಾಚುವಿಕೆಯ ಈ ಅವಧಿಯು ಒಂದು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಕರುಗಳು, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಗಂಡುಗಳು, ಕುತ್ತಿಗೆಯ ಕಾದಾಟದಿಂದ ತಮಾಷೆಯಾಗಿ ಜಗಳವಾಡುತ್ತವೆ. ಯುವ ಪುರುಷರು ತಮ್ಮ ತಾಯಂದಿರನ್ನು ಹತ್ತು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಟ್ಟು ಬ್ಯಾಚುಲರ್ ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ಸೇರುತ್ತಾರೆ. ನೀಲ್ಗಾಯ್ ನ ಜೀವಿತಾವಧಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳು.

See also  ಬಾಗಲಕೋಟೆ: ಮೀಸಲಾತಿಗಾಗಿ ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಟ ಅನಿವಾರ್ಯ!

ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಪಾಂಡು ರಾಜರ್ ಧಿಬಿಯಲ್ಲಿ ನೀಲಗಾಯ್ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಉತ್ಖನನ ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದು, ನವಶಿಲಾಯುಗದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ (ಕ್ರಿ.ಪೂ 6500–1400) ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡದ ಸಿಂಧೂ ಕಣಿವೆ ನಾಗರೀಕತೆಯ (ಕ್ರಿ.ಪೂ. 3300–1700) ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ಪೂರ್ವ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಾಕಲಾಯಿತು ಅಥವಾ ಬೇಟೆಯಾಡಲಾಯಿತು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

• ಐತರೇಯ ಬ್ರಾಹ್ಮಣದಲ್ಲಿ (ಕ್ರಿ.ಪೂ. 500-1000 ರ ಹಿಂದೂ ಧಾರ್ಮಿಕ ಗ್ರಂಥ) ನೀಲಗಾಯ್ ಬಗ್ಗೆ ಉಲ್ಲೇಖವಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರಜಾಪತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು (ಪೂರ್ವಜ ದೇವರು) ನೀಲ್ಗಾಯ್ ರೂಪವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಮೊಘಲ್ ಯುಗದ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳು, ಕತ್ತಿ ಹಿಲ್ಟ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಪಠ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ನೀಲ್ಗಾಯ್ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

• ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವುಗಳ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯವು ಕುದುರೆಗಳು ಮತ್ತು ಒಂಟೆಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಬಾರಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ನೀಲ್ಗಾಯ್ ಬೇಟೆಯಾಡುವಾಗ ವಿಚಲಿತನಾದ ಮೊಘಲ್ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಜಹಾಂಗೀರ್ ತನ್ನ ಕೋಪವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದನು.
ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಭಾರತೀಯ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ನೀಲ್ಗಾಯ್ ಅನ್ನು ಹಿಂದೂಗಳು ಪೂಜಿಸುವ ಪವಿತ್ರ ಪ್ರಾಣಿಯಾದ ಹಸುವಿನೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಮತ್ತು ಹೆಸರು (“ಗೈ” ಎಂದರೆ ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ “ಹಸು” ಎಂದರ್ಥ) ಅವರು ಹಸುವಿನೊಂದಿಗೆ ನೋಡಿದ ಹೋಲಿಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

• ಬಿಷ್ಣೋಯಿಗಳಂತಹ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ನೀಲ್ಗಾಯ್ ನಂತಹ ಕಾಡು ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು