News Kannada
Wednesday, October 04 2023
ಅಂಕಣ

ಅರೇಬಿಯನ್ ಓರಿಕ್ಸ್: ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಜಿಂಕೆ

Arabian Oryx: Medium-sized Deer
Photo Credit : Pixabay

ಅರೇಬಿಯನ್ ಓರಿಕ್ಸ್ ಅಥವಾ ಬಿಳಿ ಓರಿಕ್ಸ್ ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಜಿಂಕೆಯಾಗಿದ್ದು, ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಭುಜದ ಬಂಪ್, ಉದ್ದವಾದ, ನೇರ ಕೊಂಬುಗಳು ಮತ್ತು ಟಫ್ಟೆಡ್ ಬಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಅರೇಬಿಯನ್ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪದ ಮರುಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಸ್ಟೆಪ್ಪಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾದ ಒರಿಕ್ಸ್ ಕುಲದ ಅತ್ಯಂತ ಚಿಕ್ಕ ಸದಸ್ಯ.

ಅರೇಬಿಯನ್ ಒರಿಕ್ಸ್ ಭುಜದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1 ಮೀ ಎತ್ತರ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 70 ಕೆಜಿ ತೂಕವಿದೆ. ಇದರ ಪದರವು ಹೆಚ್ಚುಕಡಿಮೆ ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಕೆಳಭಾಗಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲುಗಳು ಕಂದು ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ತಲೆಯು ಕುತ್ತಿಗೆ, ಹಣೆಯ ಮೇಲೆ, ಮೂಗಿನ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ಕೊಂಬಿನಿಂದ ಕಣ್ಣಿನ ಮೂಲಕ ಬಾಯಿಗೆ ಹೋಗುವ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟೆಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಎರಡೂ ಲಿಂಗಗಳು ಉದ್ದವಾದ, ನೇರ ಅಥವಾ ಸ್ವಲ್ಪ ಬಾಗಿದ, ಉಂಗುರದ ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಅವು 50 ರಿಂದ 75 ಸೆಂ.ಮೀ ಉದ್ದವಿರುತ್ತವೆ.

ಓರಿಕ್ಸ್ ಗಳು ದಿನದ ಶಾಖದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯುತ್ತವೆ. ಅವು ಮಳೆಯನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದರ ಕಡೆಗೆ ಚಲಿಸಬಹುದು, ಅಂದರೆ ಅವು ದೊಡ್ಡ ಶ್ರೇಣಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ; ಒಮಾನ್ ನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹಿಂಡು 3,000 ಕಿ.ಮೀ. ಪ್ಯಾಕ್ ಗಳು ಮಿಶ್ರ ಲಿಂಗವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎರಡರಿಂದ 15 ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ 100 ರವರೆಗೆ ಹಿಂಡುಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ. ಅರೇಬಿಯನ್ ಓರಿಕ್ಸ್ ಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪರಸ್ಪರ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿಯಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ, ಇದು ಹಿಂಡುಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ, ಅರೇಬಿಯನ್ ಓರಿಕ್ಸ್ ಬಹುಶಃ ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಿಸಿದೆ. 19 ನೇ ಮತ್ತು 20 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಅವರ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಮತ್ತೆ ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದ ಕಡೆಗೆ ತಳ್ಳಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು 1914 ರ ವೇಳೆಗೆ, ಕೆಲವೇ ಜನರು ಮಾತ್ರ ಆ ದೇಶದ ಹೊರಗೆ ಉಳಿದರು. ಅರೇಬಿಯನ್ ಒರಿಕ್ಸ್ನ ಆಹಾರವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹುಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಆದರೆ ಅವು ಮೊಗ್ಗುಗಳು, ಗಿಡಮೂಲಿಕೆಗಳು, ಹಣ್ಣು, ಗೆಡ್ಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಬೇರುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವಿವಿಧ ಸಸ್ಯವರ್ಗವನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತವೆ. ಅರೇಬಿಯನ್ ಓರಿಕ್ಸ್ ಗಳ ಹಿಂಡುಗಳು ನಂತರ ಬೆಳೆಯುವ ಹೊಸ ಸಸ್ಯಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಲು ವಿರಳ ಮಳೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತವೆ. ಅವು ನೀರಿಲ್ಲದೆ ಹಲವಾರು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಹೋಗಬಹುದು.

ಅರೇಬಿಯನ್ ಓರಿಕ್ಸ್ ತನ್ನ ಆವಾಸಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಅಲೆದಾಡದಿದ್ದಾಗ ಅಥವಾ ತಿನ್ನದಿದ್ದಾಗ, ಅದು ವಿಶ್ರಾಂತಿಗಾಗಿ ಪೊದೆಗಳು ಅಥವಾ ಮರಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮೃದುವಾದ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಆಳವಿಲ್ಲದ ತಗ್ಗುಗಳನ್ನು ಅಗೆಯುತ್ತದೆ. ಅವು ದೂರದಿಂದ ಮಳೆಯನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಬಹುದು ಮತ್ತು ತಾಜಾ ಸಸ್ಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದಿಕ್ಕನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬಹುದು. ಒಂದು ಹಿಂಡಿನಲ್ಲಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಬಹಳಷ್ಟು ಬದಲಾಗಬಹುದು (ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಾಗಿ 100 ರವರೆಗೆ ವರದಿಯಾಗಿದೆ), ಆದರೆ ಸರಾಸರಿ 10 ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು. ಅವಿವಾಹಿತ ಹಿಂಡುಗಳು ಸಂಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಏಕ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಗಂಡುಗಳು ಅಪರೂಪ. ಹಿಂಡುಗಳು ನೇರವಾದ ಶ್ರೇಣೀಕರಣವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತವೆ, ಅದು ಸುಮಾರು ಏಳು ತಿಂಗಳಿಗಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಎಲ್ಲಾ ಹೆಣ್ಣು ಮತ್ತು ಗಂಡುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

See also  ಡಿಗ್ರಿ-01: ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಅವಕಾಶಗಳು

ಅರೇಬಿಯನ್ ಓರಿಕ್ಸ್ ಗಳು ಇತರ ಹಿಂಡು ಸದಸ್ಯರೊಂದಿಗೆ ದೃಷ್ಟಿ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಒಲವು ತೋರುತ್ತವೆ, ಅಧೀನ ಗಂಡುಗಳು ಹಿಂಡಿನ ಮುಖ್ಯ ದೇಹ ಮತ್ತು ಹೊರಗಿನ ಹೆಣ್ಣುಗಳ ನಡುವೆ ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಬೇರ್ಪಟ್ಟರೆ, ಗಂಡುಗಳು ಹಿಂಡು ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತವೆ, ಹಿಂಡು ಹಿಂತಿರುಗುವವರೆಗೂ ಏಕಾಂತ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸುತ್ತವೆ. ನೀರು ಮತ್ತು ಮೇವಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಅನುಮತಿಸುವಲ್ಲಿ, ಗಂಡು ಅರೇಬಿಯನ್ ಓರಿಕ್ಸ್ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತವೆ. ಅವಿವಾಹಿತ ಪುರುಷರು ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಭಂಗಿ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳ ಮೂಲಕ ಹಿಂಡಿನೊಳಗೆ ಪ್ರಾಬಲ್ಯದ ಶ್ರೇಣೀಕರಣವನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಅವುಗಳ ಉದ್ದವಾದ, ತೀಕ್ಷ್ಣವಾದ ಕೊಂಬುಗಳು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದಾದ ಗಂಭೀರ ಗಾಯದ ಅಪಾಯವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುತ್ತದೆ. ವಿರಳವಾದ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಅಂತರಲೋಪರ್ ಗಳ ವಿರುದ್ಧ ರಕ್ಷಿಸಲು ಗಂಡು ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣುಗಳು ತಮ್ಮ ಕೊಂಬುಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ.

ಜೂನ್ 2011 ರಲ್ಲಿ, ಅರೇಬಿಯನ್ ಒರಿಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಐಯುಸಿಎನ್ ಕೆಂಪು ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ದುರ್ಬಲ ಎಂದು ಮರು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಅರೇಬಿಯನ್ ಒರಿಕ್ಸ್ ಜೋರ್ಡಾನ್, ಒಮಾನ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಅರಬ್ ಎಮಿರೇಟ್ಸ್, ಬಹ್ರೇನ್ ಮತ್ತು ಕತಾರ್ ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಾಣಿಯಾಗಿದೆ. ಅರೇಬಿಯನ್ ಓರಿಕ್ಸ್ ಅರೇಬಿಯನ್ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಹೆಸರಾಗಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅಲ್ ಮಹಾ ಏರ್ವೇಸ್ ಮತ್ತು ಅಲ್ ಮಹಾ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು