News Kannada
Sunday, October 01 2023
ಅಂಕಣ

ಸ್ಕಿಂಕ್ಸ್: ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ರಹಸ್ಯ ನೆಲವಾಸಿಗಳು

The Skinks: Secret Land dwellers found in Southeast Asia
Photo Credit : Facebook

ಸ್ಕಿಂಕ್ ಗಳು ಸಿನ್ಸಿಡೇ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಹಲ್ಲಿಗಳು, ಹಲ್ಲಿಗಳ ಜಾತಿಗಳು, ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ರಹಸ್ಯ ನೆಲದ ನಿವಾಸಿಗಳು ಅಥವಾ ಬಿಲಗಳು, ಇವು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂಬಂಧಿತ ದ್ವೀಪಗಳು, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಮರುಭೂಮಿಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ವೈವಿಧ್ಯಮಯವಾಗಿವೆ. ಸ್ಕಿಂಕ್ ಗಳ ದೇಹಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಡ್ಡ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸಿಲಿಂಡರಾಕಾರದಲ್ಲಿರುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಾತಿಗಳು ಕೋನ್ ಆಕಾರದ ತಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಉದ್ದವಾದ, ತೆಳುವಾದ ಬಾಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಾತಿಯ ಚರ್ಮಗಳು ಉಚ್ಛಾರಣೆಯ ಕುತ್ತಿಗೆ ಮತ್ತು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸಣ್ಣ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಹಲವಾರು ಕುಲಗಳಿಗೆ ಕೈಕಾಲುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಈ ಹಲ್ಲಿಗಳು ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿವೆ, ಅವು ಅವುಗಳ ದೇಹದ ಗಾತ್ರಕ್ಕೆ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಸ್ಕಿಂಕ್ ಗಳ ತಲೆಬುರುಡೆಗಳು ಗಣನೀಯವಾದ ಅಸ್ಥಿ ಮಾಪಕಗಳಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಕಾರ ಮತ್ತು ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಾತಿಯ ಚರ್ಮಗಳು ಉದ್ದವಾದ, ತೆಳುವಾದ ಬಾಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ, ಪರಭಕ್ಷಕಗಳು ಅವುಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದರೆ ಅವು ಚೆಲ್ಲಬಹುದು. ಅಂತಹ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಾಲದ ಕಳೆದುಹೋದ ಭಾಗವನ್ನು ಅಪರಿಪೂರ್ಣವಾಗಿದ್ದರೂ ಪುನರುತ್ಪಾದಿಸಬಹುದು. ಕಳೆದುಹೋದ ಬಾಲವು ಸುಮಾರು ಮೂರರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಬೆಳೆಯಬಹುದು. ಸ್ಟಂಪ್ ಬಾಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜಾತಿಗಳು ವಿಶೇಷ ಪುನರುತ್ಪಾದಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಪ್ರಸಿನೊಹೇಮಾ ಕುಲದ ಸ್ಕಿಂಕ್ ಗಳು ತ್ಯಾಜ್ಯ ಉತ್ಪನ್ನ ಬಿಲಿವರ್ಡಿನ್ ನ ನಿರ್ಮಾಣದಿಂದಾಗಿ ಹಸಿರು ರಕ್ತವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ.

ಚರ್ಮದ ಅನೇಕ ಜಾತಿಗಳಲ್ಲಿ ಗೋಚರಿಸುವ ಒಂದು ಲಕ್ಷಣವೆಂದರೆ ಅಗೆಯುವುದು ಮತ್ತು ಬಿರಿಯುವುದು. ಅನೇಕರು ತಮ್ಮ ಸಮಯವನ್ನು ಭೂಗತದಲ್ಲಿ ಕಳೆಯುತ್ತಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪರಭಕ್ಷಕಗಳಿಂದ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಸುಲಭ ನೌಕಾಯಾನಕ್ಕಾಗಿ ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ಅಗೆಯುತ್ತಾರೆ. ಗಾಳಿಯನ್ನು ಸ್ನಿಫ್ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಬೇಟೆಯನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಅವರು ತಮ್ಮ ನಾಲಿಗೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಬೇಟೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಅದನ್ನು ಮೂಲೆಗುಂಪು ಮಾಡುವವರೆಗೆ ಅದನ್ನು ಬೆನ್ನಟ್ಟುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಕಚ್ಚಿ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನುಂಗುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಉತ್ಕಟ ಬೇಟೆಗಾರರಾಗಿರಬಹುದು. ಚರ್ಮಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಾಂಸಾಹಾರಿ ಮತ್ತು ಕೀಟಭಕ್ಷಕವಾಗಿವೆ.

ಚರ್ಮದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಅಂಡಾಣುಗಳು, ಕ್ಲಚ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಇಡುತ್ತವೆ, ಸುಮಾರು 45% ಸ್ಕಿಂಕ್ ಜಾತಿಗಳು ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಜೀವಂತವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಅನೇಕ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಒವೊವಿಪರಸ್, ಮರಿಗಳು ತಾಯಿಯ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ನಾಳದೊಳಗೆ ಮೊಟ್ಟೆಯಿಡುವ ಮೊಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಲೆಸಿಥೊಟ್ರೋಫಿಕಲ್ ಆಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಜೀವಂತ ಜನನಗಳಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತವೆ.

ಸ್ಕಿಂಕ್ ಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ದಪ್ಪ ಎಲೆಗಳು, ಮಾನವ ನಿರ್ಮಿತ ರಚನೆಗಳ ಕೆಳಗೆ ಮತ್ತು ಗ್ಯಾರೇಜ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಮಹಡಿಯ ಅಪಾರ್ಟ್ ಮೆಂಟ್ ಗಳಂತಹ ನೆಲಮಟ್ಟದ ಕಟ್ಟಡಗಳಂತಹ ಅಂಶಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಪರಿಸರವನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತವೆ. ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ಚರ್ಮಗಳು ಕಂಡುಬಂದಾಗ, ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿ ಗೂಡನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಸ್ಕಿಂಕ್ ಗಳನ್ನು ಪ್ರಾದೇಶಿಕವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಅವುಗಳ ಗೂಡಿನ ಪ್ರದೇಶದ ಮುಂದೆ ನಿಲ್ಲುವುದು ಅಥವಾ “ಕಾವಲು” ಮಾಡುವುದನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ಕಿಂಕ್ ಗಳು ತಮ್ಮ ಆವಾಸಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಕೆಲವು ಸಸ್ಯವರ್ಗವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಇತರರು ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಮಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತರಾಗಿರಬಹುದು. ಒಂದು ಕುಟುಂಬವಾಗಿ, ಚರ್ಮಗಳು ಕಾಸ್ಮೋಪಾಲಿಟನ್; ಬೋರಿಯಲ್ ಮತ್ತು ಧ್ರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ವಿವಿಧ ಆವಾಸಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಮರುಭೂಮಿಗಳು ಮತ್ತು ಪರ್ವತಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳವರೆಗಿನ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಅನೇಕ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಉತ್ತಮ ಬಿಲಗಳಾಗಿವೆ. ಆರ್ಬೋರಿಯಲ್ (ಮರ ಹತ್ತುವುದು) ಅಥವಾ ಜಲಚರ ಪ್ರಭೇದಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಭೂ ಅಥವಾ ಫೋಸ್ಸೋರಿಯಲ್ (ಬಿಲ) ಆಗಿವೆ.

See also  ಕಾಂತಿಯುತ ತ್ವಚೆ ಪಡೆಯಲು ಬಳಸಿ ಬಾಳೆಹಣ್ಣಿನ ಫೇಸ್ ಪ್ಯಾಕ್

ಕೆಲವರು “ಮರಳು ಈಜುಗಾರರು”, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಫ್ಲೋರಿಡಾದ ಮೋಲ್ ಸ್ಕಿಂಕ್ ಅಥವಾ ಸ್ಯಾಂಡ್ ಸ್ಕಿಂಕ್ ನಂತಹ ಮರುಭೂಮಿ ಪ್ರಭೇದಗಳು. ಕೆಲವರು ಹುಲ್ಲಿನ ತುತ್ತತುದಿಗಳ ಮೂಲಕ ಚಲಿಸಲು ಇದೇ ರೀತಿಯ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ಕಿಂಕ್ ಗಳು ದಿನವಿಡೀ (ಹಗಲು-ಸಕ್ರಿಯ) ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ಬಂಡೆಗಳು ಅಥವಾ ದಿಮ್ಮಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತವೆ. ಸರೀಸೃಪ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸ್ಕಿಂಕ್ ಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಚರ್ಮದ ಜಾತಿಗಳು ತಮ್ಮ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಗೂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಶೇಖರಿಸಿ ನಂತರ ಅವುಗಳನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿದರೂ, ಅನೇಕವು ಜೀವಂತ ವಾಹಕಗಳಾಗಿವೆ (ವಿವಿಪರಸ್). ಜೀವಂತ-ಹೊಂದಿರುವ ಜಾತಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ಸಂತತಿಗೆ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ವರ್ಗಾಯಿಸಲು ಸಂಕೀರ್ಣ ಜರಾಯುವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿವೆ. ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾದ ಜಾತಿಯಾದ ಎಂ. ಹೀಥಿ ಎಂಬ ಒಂದು ಚರ್ಮದಲ್ಲಿ, ಜರಾಯು ಸಸ್ತನಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವಷ್ಟೇ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣವಾಗಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು