News Kannada
Saturday, September 23 2023
ಅಂಕಣ

ವಿವಿಧ ಜೀವ ಸಂಕುಲಗಳ ವಿನಾಶವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ ’ಕರ್ವಾಲೊ’ ಕಾದಂಬರಿ

sneha 1
Photo Credit : Wikimedia

ತೇಜಸ್ವಿಯವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಜನಪ್ರಿಯತೆ ತಂದುಕೊಟ್ಟ ಕಾದಂಬರಿ ’ಕರ್ವಾಲೊ’. 1980ರಲ್ಲಿ ಇದರ ಮೊದಲ ಮುದ್ರಣ ಆದ ಈ ಕಾದಂಬರಿಯು ಕಳೆದ ಮೂವತ್ತೆಂಟು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಲ್ವತ್ತೂರು ಮುದ್ರಣ ಕಂಡಿದೆ.

ಜೀವ ವಿಕಾಸದ ಅವಸ್ಥಾಂತರಗಳನ್ನು ಶೋಧಿಸುತ್ತ ವಿವಿಧ ಜೀವ ಸಂಕುಲಗಳ ವಿನಾಶ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಹಿಡಿಯಲೆತ್ನಿಸುವ ಮನುಷ್ಯನ ವೈಫಲ್ಯವನ್ನು ಈ ಕಾದಂಬರಿ ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಕನ್ನಡ ಕಾದಂಬರಿ ಪ್ರಕಾರದ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದ ಕೃತಿಯಿದು. ಇಂಗ್ಲಿಷ್, ಜಪಾನಿ, ಮಲಯಾಳಂ, ಮರಾಠಿ, ತಮಿಳು, ಜರ್ಮನ್ ಭಾಷೆಗಳಿಗೆ ಭಾಷಾಂತರಗೊಂಡಿದೆ. 1980ರ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸೃಜನಶೀಲ ಕೃತಿ ಎಂದು ಕರ್ನಾಟಕ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ವಿಶೇಷ ಬಹುಮಾನ ಪಡೆದ ಕೃತಿಯಿದು.

ಇದು ಒಂದು ಗಮನಾರ್ಹ ಕಾದಂಬರಿ. ತೇಜಸ್ವಿ ತನ್ನ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ಕೃಷ್ಟ ಕುಶಲಕರ್ಮಿಯೊಂದಿಗೆ ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಪರಿಕಲ್ಪನೆ ಮತ್ತು ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್ ಎರಡರಲ್ಲೂ ಆಕರ್ಷಕವಾದ ಕಥೆಯನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ.

ಈ ಪುಸ್ತಕದ ನಾಮಾಂಕಿತ ನಾಯಕ “ಒಬ್ಬ ಮಹಾನ್ ಸಸ್ಯಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ, ಪ್ರತಿಭೆಯ ಕೀಟಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ”, ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಬೀಡುಬಿಟ್ಟಿದ್ದಾನೆ, ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಜೀವನ-ಸಮಯದ ಅನ್ವೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ತಲ್ಲೀನನಾಗಿದ್ದಾನೆ: ಇತಿಹಾಸಪೂರ್ವದಿಂದ ಸರೀಸೃಪ, ಹಾರುವ ಹಲ್ಲಿಯ ಅನ್ವೇಷಣೆ. ಕಾರ್ವಾಲ್ಹೋಗೆ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆಂಬಲವಿದೆ; “ಸ್ಮಿತ್ಸೋನಿಯನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್, ಜಿಯೋಲಾಜಿಕಲ್ ಸೊಸೈಟಿ, ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಜಿಯೋಲಾಜಿಕಲ್ ಯುನಿಟ್ 7,000 ಪೌಂಡ್ ಸ್ಟರ್ಲಿಂಗ್ಗೆ ಹಣಕಾಸಿನ ಸಹಾಯದೊಂದಿಗೆ ಮುಂದೆ ಬಂದಿವೆ”.

ಆದರೆ ಈ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಅದ್ಭುತವಾಗಿಸುವುದು ಏನೆಂದರೆ, ಕಾರ್ವಾಲ್ಹೋನನ್ನು ಸರೀಸೃಪಗಳ ಜಾಡಿನಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ-ಫಾಲುಟಿನ್ ನ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಇರಿಸಿಲ್ಲ, ಅಥವಾ ಗ್ರೇಲ್ ಹೆವಿ-ಡ್ಯೂಟಿ ವಿದ್ವಾಂಸರನ್ನು ಬೆನ್ನಟ್ಟುವಲ್ಲಿ ಅವನ ಸಹಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಇಲ್ಲ.

ಅವರ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯ ಮೂಲವು ಹಾರುವ ಅದ್ಭುತವನ್ನು ನೋಡಿದ್ದಾಗಿ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವ ಗ್ರಾಮೀಣ ತುಂಟ ಮಂದಣ್ಣ; ನಾರ್ವೆಯ ಸುತ್ತಲಿನ ದಟ್ಟವಾದ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ನುಸುಳುವ ಸಾಹಸ ತಂಡವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಮೋಟ್ಲಿ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಅಡುಗೆಯವನೂ ಪರಿಣಿತರೂ ಆದ ಮರ ಏರುವವನೂ, ಬಿಲ್ಲು ಕಾಲಿನ ಬಿರಿಯಾನಿ ಕರಿಯಪ್ಪ, ಚಲನಚಿತ್ರ ಕ್ಯಾಮರಾವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಪ್ರಭಾಕರ, ಮಾರ್ಗದರ್ಶಕನಾದ ಮಂದಣ್ಣ, ಯೇಂಕ್ತಾ ಎಂಬ ಹಾವು ಹಿಡಿಯುವವನು, ಕಿವಿ ದಿ ಡಾಗ್, ಕಾರ್ವಾಲ್ಹೋ ಮತ್ತು ನೆರಳಿನ ನಿರೂಪಕನನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಗುಂಪನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಬೆಸೆಯುವುದು ಉತ್ಸಾಹ ಮತ್ತು ಆಶ್ಚರ್ಯದ ಭಾವನೆಗಳಾಗಿವೆ. ಅಜ್ಞಾತವಾದ ವಿಸ್ಮಯವು ಅತ್ಯಂತ ಅಸಂಭವ ಜನರ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಹೊತ್ತಿಸಿ, ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ವಿಚಿತ್ರ ಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಚಲಿಸುವಂತೆ ಮಾಡುವ ಒಂದು ಭಾವನೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಲೇಖಕರು ನಮಗೆ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ತೇಜಸ್ವಿಯವರ ನಿಜವಾದ ವಿಜಯವೆಂದರೆ, ಮಂದಣ್ಣ ಮತ್ತು ಬಿರಿಯಾನಿ ಕರಿಯಪ್ಪ ಎಂಬ ಎಲ್ಲಾ ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ನೈಜ ಮತ್ತು ಮೂರು ಆಯಾಮಗಳಲ್ಲಿ ನಿರೂಪಿಸುವ ಅವರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ – ಮಂದಣ್ಣ ಮತ್ತು ಬಿರಿಯಾನಿ ಕರಿಯಪ್ಪ – ಈ ತೆಳ್ಳಗಿನ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಯಾರು ಜನರು, ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಉದ್ಯಮವು ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವಾಗಲೂ ಸಣ್ಣ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹಾಸ್ಯದಿಂದ ಹೇಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ.

See also  ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ವಸ್ತು ಸಂಗ್ರಹಣೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಮತ್ತು ಅದರ ನಿರ್ವಹಣೆ

ಜೇನುನೊಣಗಳು ಸಚಿವರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಭೆಯನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಹಸನವಿದೆ – ಪ್ರಾಸಂಗಿಕವಾಗಿ, ಜೇನುಸಾಕಣೆಯು ಒಂದು ವೃತ್ತಿಯಾಗಿ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿ ನೆಲೆಸಿದೆ, ಬಹುಶಃ ಲೇಖಕರ ಒಲವುಗಳ ಸೂಚನೆಯಾಗಿದೆ.

ನಂತರ ಮಂದಣ್ಣನ ಮದುವೆಯು ಬೃಹತ್ ಎದೆಯ ಕ್ರೆಟಿನ್ ನೊಂದಿಗೆ ಇದೆ, ಮತ್ತು ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅಕ್ರಮ ಬಟ್ಟಿ ಇಳಿಸುವ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಅವನ ಬಂಧನವಿದೆ. ತೇಜಸ್ವಿ ಕೊನೆಯ ಪದಕ್ಕೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತಾರೆ. ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಹಾರುವ ಹಲ್ಲಿಗೆ ಉಸಿರುಗಟ್ಟುವ ಬೆನ್ನಟ್ಟುವಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ; ಮತ್ತು ಅದರ ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೃದಯಸ್ಪರ್ಶಿ ಮತ್ತು ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ಎರಡೂ ಕ್ಲೈಮ್ಯಾಕ್ಸ್.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

4383

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು