News Kannada
Friday, September 29 2023
ಲೇಖನ

ಕನಕದಾಸರ ಜಯಂತಿ: ಕರ್ನಾಟಕದ ಸಾಹಿತ್ಯ ರತ್ನ ಸ್ಮರಣೆ

Kanakadasa Jayanti: Remembering the literary gem of Karnataka
Photo Credit : Wikimedia

ಕರ್ನಾಟಕ ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಸಂಗೀತವು ತನ್ನದೇ ಆದ ಭವ್ಯವಾದ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಬಾದಾಮಿಯ ಚಾಲುಕ್ಯರು, ಹೊಯ್ಸಳರು ಮತ್ತು ಮೈಸೂರಿನ ಒಡೆಯರು ಕರ್ನಾಟಕದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಜಗತ್ತಿಗೆ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಅಮೂಲ್ಯ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಅಂತಹ ರಾಜರ ಪೋಷಣೆಯಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಕವಿಗಳು ಮತ್ತು ಕೀರ್ತಂಕರರು ಕರ್ನಾಟಕದ ಸಂಗೀತ ಜಗತ್ತನ್ನು ಶ್ರೀಮಂತಗೊಳಿಸಿದರು. ವಿಶೇಷವಾಗಿ, ಹರಿದಾಸ ಸಂತರ ಕೊಡುಗೆ ಅಮೂಲ್ಯವಾದುದು. ಅವರಲ್ಲಿ ದಾಸ ಪರಂಪರೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಸಂತ ದಾಸಶ್ರೇಷ್ಠ ಕನಕದಾಸರು.

“ದಾಸಶ್ರೇಷ್ಠ ಕನಕದಾಸರು” ಎಂದೇ ಜನಪ್ರಿಯರಾಗಿದ್ದ ಕನಕದಾಸರು ಡಿಸೆಂಬರ್ 3, 1509 ರಂದು ಹಾವೇರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಶಿಗ್ಗಾಂವ್ ನಲ್ಲಿ ತಿಮ್ಮಪ್ಪ ನಾಯಕನಾಗಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅವರು ಹರಿದಾಸ ಸಂತ, ದಾರ್ಶನಿಕ ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕ ಸಂಗೀತದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಸಂಯೋಜಕರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಸುಧಾರಕರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಕೀರ್ತನೆಗಳು ಮತ್ತು ಯುಗಭೋಗಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇತರ ಹರಿದಾಸರಂತೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ರಚನೆಗಳಿಗೆ ಸರಳ ಕನ್ನಡವನ್ನು ಬಳಸಿದರು.

ಕನಕದಾಸರ ಪ್ರಮುಖ ಕೃತಿಗಳೆಂದರೆ
• ನಳಚರಿತ್ರೆ
• ಹರಿಭಕ್ತಿಸಾರ
• ನೃಸಿಂಹಸ್ತವ
• ರಾಮಧ್ಯಾನಚರಿತೆ
• ಮೋಹನತರಂಗಿಣಿ

ಕನಕದಾಸರು ಕೀರ್ತನೆಗಳು, ಉಗಭೋಗಗಳು, ಪದಗಳು ಮತ್ತು ತಾತ್ವಿಕ ಗೀತೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ 200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕರ್ನಾಟಕ ಸಂಗೀತ ಸಂಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಐದು ಪ್ರಮುಖ ಕೃತಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕನಕದಾಸರು ವ್ಯಾಸತೀರ್ಥ ಸ್ವಾಮೀಜಿಯವರ ಶಿಷ್ಯರಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಉಡುಪಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪುರೋಹಿತರು ಅವನನ್ನು ಮಠಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಬಿಡಲಿಲ್ಲ. ಕನಕದಾಸರು ದೇವಾಲಯದ ಹೊರಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅನುಮತಿಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಅಸ್ವಾಭಾವಿಕ ಸಂಗತಿಯೊಂದು ಸಂಭವಿಸಿತು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಕೃಷ್ಣನ ದರ್ಶನವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡದಿದ್ದಾಗ, ಆಹಾರಕ್ರಮವು ಪಶ್ಚಿಮದ ಕಡೆಗೆ ತಿರುಗಿತು. ಮುಖದ ಬದಿಯ ಆಹಾರವನ್ನು ಇಂದು “ಕನಕನ ಕಿಂಡಿ” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಅನೇಕ ವಿದ್ವಾಂಸರು ಈ ಕಥೆಯು ನಿಜವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಕನಕದಾಸರು ಸಾಹಿತ್ಯ ಲೋಕಕ್ಕೆ ನೀಡಿದ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರವು ಅವರ ಜನ್ಮದಿನವನ್ನು ರಾಜ್ಯ ಉತ್ಸವವಾಗಿ ಘೋಷಿಸಿತು ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕನಕದಾಸರ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಹಿತ್ಯದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ ಗೌರವಿಸಲು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು “ಕನಕ ಶ್ರೀ” ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಸಹ ಸ್ಥಾಪಿಸಿತು. ಪ್ರಶಸ್ತಿಯು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪತ್ರ, ಶಾಲು ಮತ್ತು ನಗದು ಬಹುಮಾನದೊಂದಿಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ೧೨ ಜನರಿಗೆ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನೀಡಿ ಗೌರವಿಸಲಾಗಿದೆ.

1990 ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಕನಕದಾಸರ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಚೆ ಚೀಟಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅವರನ್ನು ಗೌರವಿಸಿತು.

ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ “ಭಕ್ತ ಕನಕದಾಸ” ಎಂಬ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು. ದಿವಂಗತ ನಟ ಡಾ.ರಾಜ್ ಕುಮಾರ್ ಕನಕದಾಸರ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಖ್ಯಾತ ನಿರ್ದೇಶಕ ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಅವರು ಇಬ್ಬರು ಭಕ್ತಿ ಕವಿಗಳಾದ ಕನಕದಾಸರು ಮತ್ತು ಪುರಂದರದಾಸರ ಬಗ್ಗೆ ‘ಕನಕ-ಪುರಂದರ’ ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರ ಮಾಡಿದ್ದರು.

See also  ಎಐಸಿಸಿ ಚುಕ್ಕಾಣಿ ಹಿಡಿದ ಕನ್ನಡಿಗ ಮಲ್ಲಿಕಾರ್ಜುನ ಖರ್ಗೆ
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36087

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು