News Kannada
Thursday, December 08 2022

ಲೇಖನ

ಅತಿದೊಡ್ಡ ಭೂ ಸಸ್ತನಿಗಳು – ಏಷ್ಯಾದ ಆನೆಗಳು  

Photo Credit : Freepik

ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ ಮೇಗಾಡಿವರ್ಸ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಏಷ್ಯಾಟಿಕ್ ಸಿಂಹಗಳು, ಬಂಗಾಳ ಹುಲಿಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಏಷ್ಯಾದ ಆನೆಯಂತಹ ದೊಡ್ಡ ಸಸ್ಯಾಹಾರಿಗಳವರೆಗೆ ಅನೇಕ ಪ್ರಭೇದಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿರುವ ಕಾರಣ, ಇಂದು, ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ಹೆಚ್ಚೆಚ್ಚು ಬಲಿಕೊಡಲ್ಪಡುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಅದರ ವನ್ಯಜೀವಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಭಾರತದ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧವು ಕಳೆದುಹೋಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ವನ್ಯಜೀವಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಈ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಕಥನವನ್ನು ಏಷ್ಯಾದ ಆನೆಗಳ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಿವರಿಸಬಹುದು.

ಆನೆಗಳು ಭಾರತದ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಸಂಪ್ರದಾಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದಿವೆ. ರಾಜವಂಶಸ್ಥರಿಗೆ ಸಾರಿಗೆ ಸಾಧನವಾಗಿ ಮತ್ತು ಯುದ್ಧಗಳಲ್ಲಿ ಹೋರಾಡಲು ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಮುಖ್ಯವಾದುದು ಗಣೇಶನ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಆನೆಯನ್ನು ದೇವತೆಯಾಗಿ ಸ್ಥಾನಮಾನಗೊಳಿಸುವುದು.

ಏಷ್ಯಾದ ಆನೆಗಳು ಖಂಡದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಭೂ ಸಸ್ತನಿಗಳಾಗಿವೆ. ಅವು ೬.೪ ಮೀ ಉದ್ದ ಮತ್ತು ಭುಜದಲ್ಲಿ ೩ ಮೀ ಮತ್ತು ೫ ಟನ್ ಗಳಷ್ಟು ತೂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಅವು ಆಫ್ರಿಕನ್ ಆನೆಗಳಿಗಿಂತ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಕಿವಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಸೊಂಡಿಲುಗಳ ಮೇಲಿನ ತುಟಿಯ ಮೇಲೆ ಒಂದೇ ಬೆರಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ಚರ್ಮವು ಕಡು ಬೂದು ಬಣ್ಣದಿಂದ ಕಂದು ಬಣ್ಣದವರೆಗೆ, ಹಣೆ, ಕಿವಿಗಳು, ಮುಂಡದ ತಳಭಾಗ ಮತ್ತು ಎದೆಯ ಮೇಲೆ ಗುಲಾಬಿ ಬಣ್ಣದ ಮಚ್ಚೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಏಷ್ಯನ್ ಆನೆಗಳ ಮೂರು ಉಪಪ್ರಭೇದಗಳಿವೆ – ಭಾರತೀಯ, ಸುಮಾತ್ರನ್ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಲಂಕಾ. ಇದರಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಲಂಕಾದವರು ಭೌತಿಕವಾಗಿ ಉಪಪ್ರಭೇದಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಗಾಢವಾಗಿದೆ. ಸುಮಾತ್ರವು ಅತ್ಯಂತ ಚಿಕ್ಕದು.

ಹೆಣ್ಣು ಆನೆಗಳು ಗಂಡು ಆನೆಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿವೆ. ಗಂಡುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಇತರ ಗಂಡುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಣ್ಣ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತವೆ. ಹೆಣ್ಣು ಆನೆಗಳು ಪ್ರತಿ 2.5 – 4 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಕರುವಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಬಹುದು. ಪ್ರತಿ ಕರುವು 50 -150 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ತೂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಹಲವಾರು ತಿಂಗಳುಗಳ ನಂತರ, ಕರುವು ಹುಲ್ಲು ಮತ್ತು ಎಲೆಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅದು ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ತನ್ನ ತಾಯಿಯ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ, ಅದು ಸುಮಾರು 4 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಾದಾಗ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಸ್ವತಂತ್ರ ಚಲನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ.

ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು ಇಬ್ಬರೂ 9 ರ ಆರಂಭದಲ್ಲಿಯೇ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಪ್ರಬುದ್ಧರಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ಪುರುಷರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 14 ಅಥವಾ 15 ವರ್ಷದವರೆಗೆ ಲೈಂಗಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಮತ್ತು ಆಗಲೂ ಸಹ ಅವು ಯಶಸ್ವಿ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಗತ್ಯವಾದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಪ್ರಾಬಲ್ಯಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಥವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆನೆಗಳು ಸುಮಾರು 17 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ತಮ್ಮ ಪೂರ್ಣ ಗಾತ್ರವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತವೆ.

ಆನೆಗಳು ಬದುಕುಳಿಯಲು ದಿನಕ್ಕೆ ಸರಾಸರಿ ೧೫೦ ಕೆಜಿ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನಬೇಕು. ಅವರು ಪ್ರತಿದಿನ ಮೂರನೇ ಎರಡು ಭಾಗಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಹುಲ್ಲುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಕಳೆಯಬಹುದು. ಅವು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ತೊಗಟೆ, ಬೇರುಗಳು, ಎಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಂಡಗಳನ್ನು ಸಹ ತಿನ್ನುತ್ತವೆ. ಅವರು ದಿನಕ್ಕೆ ಒಮ್ಮೆಯಾದರೂ ನೀರನ್ನು ಕುಡಿಯಬೇಕು, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಿಹಿ ನೀರಿನ ಮೂಲಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

See also  ವಿಜಯಪುರ: ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಸಿಟಿ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ರಸ್ತೆಗಳಿಂದ ಬಿಡಾಡಿ ದನಗಳ ಸ್ಥಳಾಂತರ!

20ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ 100,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಏಷ್ಯನ್ ಆನೆಗಳು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಕಳೆದ ಮೂರು ತಲೆಮಾರುಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಖ್ಯೆ ಕನಿಷ್ಠ 50% ನಷ್ಟು ಕುಸಿದಿದೆ, ಮತ್ತು ಅವು ಇಂದಿಗೂ ಅವನತಿಯಲ್ಲಿವೆ. ಆನೆಗಳು ಏಷ್ಯಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದವು, ಆದರೆ ಈಗ ಅವು ತಮ್ಮ ಮೂಲ ಶ್ರೇಣಿಯ ಕೆಲವೇ ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿವೆ.

ಅನೇಕ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ಆನೆಗಳು ಬಲ, ಶಕ್ತಿ, ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ, ನಾಯಕತ್ವ, ಸಹಬಾಳ್ವೆ ಮತ್ತು ನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತವೆ.

ಆಫ್ರಿಕಾ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ, ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಅನೇಕ ಶಿಲಾ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಕೆತ್ತನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಹಾರಾ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ. ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ, ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಹಿಂದೂ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧ ದೇವಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ವಿನ್ಯಾಸಗಳಾಗಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಆನೆಗಳು ಧಾರ್ಮಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಮಧ್ಯ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಮ್ಬುಟಿ ಜನರು ತಮ್ಮ ಸತ್ತ ಪೂರ್ವಜರ ಆತ್ಮಗಳು ಆನೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದವು ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಇತರ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಸಮಾಜಗಳಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದವು, ಅವರು ತಮ್ಮ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಆನೆಗಳಾಗಿ ಪುನರ್ಜನ್ಮ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಂಬಿದ್ದರು.

ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ಆನೆಗಳ ಪಿತಾಮಹ ಐರಾವತ ಎಂದು ಗುಡುಗು ಸಿಡಿಲುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ಹಿಂದೂ ದೇವತೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಆನೆಯ ತಲೆಯ ಗಣೇಶನನ್ನು ಶಿವ, ವಿಷ್ಣು ಮತ್ತು ಬ್ರಹ್ಮ ದೇವರುಗಳಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ, ಬುದ್ಧನು ಮಾನವನಾಗಿ ಪುನರ್ಜನ್ಮ ಪಡೆದ ಬಿಳಿ ಆನೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸಂಪ್ರದಾಯದಲ್ಲಿ, ಮುಹಮ್ಮದ್ ಜನಿಸಿದ 570 ನೇ ವರ್ಷವನ್ನು ಆನೆಯ ವರ್ಷ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪಾತ್ರಗಳಾಗಿ, ಆನೆಗಳು ಮಕ್ಕಳ ಕಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿವೆ. ರುಡ್ಯಾರ್ಡ್ ಕಿಪ್ಲಿಂಗ್ ಅವರ ಜಸ್ಟ್ ಸೋ ಸ್ಟೋರೀಸ್ ನ ‘ದಿ ಎಲಿಫೆಂಟ್ಸ್ ಚೈಲ್ಡ್’ ನಂತಹ ಒಂದು ನಿಕಟ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾದ ಎಳೆಯ ಆನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅನೇಕ ಕಥೆಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ.

ಡಿಸ್ನಿಯ ಡಂಬೊ, ಕ್ಯಾಥರಿನ್ ಮತ್ತು ಬೈರನ್ ‘ದಿ ಸಗ್ಗಿ-ಬ್ಯಾಗಿ ಎಲಿಫೆಂಟ್’ ಕೆಲವು ಉಲ್ಲೇಖಗಳಾಗಿವೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

36087

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು