News Kannada
Saturday, February 04 2023

ಲೇಖನ

ಡಿಸೆಂಬರ್ 1: ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನಾಚರಣೆ

Today is World AIDS Day
Photo Credit : Freepik

1988 ಡಿಸೆಂಬರ್ 1ರಂದು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಎಚ್ಐವಿಪೀಡಿತರಿಗಾಗಿ, ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಪ್ರಾಣ ತ್ಯಜಿಸಿಸಿದವರಿಗಾಗಿ ಆಚರಿಸಲ್ಪಡುವ ದಿನ “ಏಡ್ಸ್ ದಿನಾಚರಣೆ”. ಇದೊಂದು ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥೈರ್ಯ ತುಂಬುವ ದಿನ, ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುವ ದಿನ, ಜನರ ಮೌಢ್ಯತೆಯನ್ನು ಮಟ್ಟ ಹಾಕುವ ದಿನಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು1988 ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು, ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ನಡುವೆ ಮಾಹಿತಿ ವಿನಿಮಯವನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸಲು .

1988 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನವನ್ನು ನಡೆಸಿದಾಗ, ಅಂದಾಜು 90,000 ರಿಂದ 150,000 ಜನರು ಎಚ್ಐವಿ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರು, ಇದು ಏಡ್ಸ್ ಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ 33 ಮಿಲಿಯನ್‌ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಎಚ್‌ಐವಿ ಸೋಂಕಿನೊಂದಿಗೆ ಜೀವಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು 1981 ರಿಂದ, ಮೊದಲ ಏಡ್ಸ್ ಪ್ರಕರಣ ವರದಿಯಾದಾಗ, ಸುಮಾರು 25 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ಈ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಸತ್ತರು. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಏಡ್ಸ್ ಜಾಗೃತಿಯು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಏಕೀಕರಣ ಮತ್ತು ವಿತ್ತೀಯ ಬೆಂಬಲದ ಮೂಲಕ ಎಚ್‌ಐವಿ/ಏಡ್ಸ್ ಕುರಿತು ಸಮಾಜಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಿತು. ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನವನ್ನು ಗುರುವಾರ, ಡಿಸೆಂಬರ್ 1, 2022 ರಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಎಚ್ಐವಿ ಒಂದು ವೈರಸ್, ಇದರಿಂದ ಸೋಂಕಿತರಾದರೆ ದೇಹದ ರೋಗ ನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಾ ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಎಚ್ಐವಿಯ ಕೊನೆಯ ಹಂತವನ್ನುಏಡ್ಸ್ (ಆಕ್ವೈರ್ಡ್ಇಮ್ಯುನೊಡೆಫಿಸಿಯನ್ಸಿಸಿಂಡ್ರೋಮ್) ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಈ ರೋಗದಿಂದಾಗಿವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಕೋಟ್ಯಂತರ ಜನ ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಸೂಕ್ತವಾದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಇಲ್ಲದಿರುವುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಈ ರೋಗ ಹರಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಜ್ಞಾನ ಇಲ್ಲದಿರುವುದು ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ ಏರಲುಕಾರಣವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 20 ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಈ ರೋಗದಿಂದಅಸುನೀಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಕುರಿತು ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುವುದು ಇಂದಿನ ಅಗತ್ಯಗಳಲ್ಲಿಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ.

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಮಾಹಿತಿ :
ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನ , ವಾರ್ಷಿಕ ಆಚರಣೆಯು ಜಾಗತಿಕ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆಏಡ್ಸ್ (ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ಇಮ್ಯುನೊಡಿಫಿಷಿಯನ್ಸಿಸಿಂಡ್ರೋಮ್) ಮತ್ತು ಎಚ್ಐವಿ ಹರಡುವಿಕೆ (ಮಾನವ ಇಮ್ಯುನೊಡಿಫಿಷಿಯನ್ಸಿ ವೈರಸ್ ).

ಏಡ್ಸ್ ದಿನದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಗುರಿ ಮಾಹಿತಿಯವಿತರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿ ದೇಶವು ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನಕ್ಕಾಗಿ ತನ್ನದೇ ಆದ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯನ್ನುರಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ದೇಶಗಳು ವಾರಾಂತ್ಯದ ಅಭಿಯಾನಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ಅನೇಕ ದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ನಗರಗಳು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನುಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಸಮಾರಂಭಗಳನ್ನುನಡೆಸುತ್ತವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಯುನೈಟೆಡ್ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಲ್ಲಿಅಧ್ಯಕ್ಷರು ವಾರ್ಷಿಕ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಂತಹ ಇತರ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಬರ್ಮುಡಾ, ಮತ್ತು ಬ್ರೂನಿ, ಆರೋಗ್ಯ ಮಂತ್ರಿಗಳು ವಾರ್ಷಿಕ ಭಾಷಣಗಳನ್ನುಏಡ್ಸ್ಕಾಳಜಿಗಳತ್ತ ಗಮನ ಸೆಳೆಯುತ್ತಾರೆ. ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನದ ವಿಶಿಷ್ಟ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಗೀತ ಕಚೇರಿಗಳು, ರ್ಯಾಲಿಗಳು, ಏಡ್ಸ್‌ನಿಂದ ಮರಣ ಹೊಂದಿದವರಸ್ಮಾರಕಗಳು, ಚರ್ಚೆಗಳು ಮತ್ತು ಚರ್ಚೆಗಳು ಸೇರಿವೆ. ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಕೇತವೆಂದರೆ ಕೆಂಪು ರಿಬ್ಬನ್, ಇದನ್ನು ಏಡ್ಸ್ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟದ ಬದ್ಧತೆಯಪ್ರದರ್ಶನವಾಗಿಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಯುನೈಟೆಡ್ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಲ್ಲಿಏಡ್ಸ್ನಿಂದಸತ್ತವರನ್ನು ಸ್ಮರಿಸುವ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆಏಡ್ಸ್ಮೆಮೋರಿಯಲ್ಕ್ವಿಲ್ಟ್ , ಇವುಗಳ ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನದಂದು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ವಿವಿಧ ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

WHO ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿತು, ವಾರ್ಷಿಕ ವಿಷಯಗಳು ಮತ್ತು ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನುಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿತು, 1996 ರವರೆಗೆ ಈ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನುವಹಿಸಲಾಯಿತುUNAIDS , HIV/AIDS ಕುರಿತ ಸಂಯುಕ್ತ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ. 1997 ರಲ್ಲಿUNAIDS ರಚಿಸಲಾಗಿದೆಏಡ್ಸ್ಜಾಗೃತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಏಡ್ಸ್ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸಲು ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ಅಭಿಯಾನ (WAC). 2005 ರಲ್ಲಿWAC ಒಂದು ಸ್ವತಂತ್ರ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿಮಾರ್ಪಟ್ಟಿತು, ಕೇಪ್ಟೌನ್ , S.Af., ಮತ್ತು ಆಮ್ಸ್ಟರ್‌ಡ್ಯಾಮ್, ನೆತ್‌ನಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಜಾಗತಿಕ AIDS ಸಮರ್ಥನೆ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಏಡ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಬೆಂಬಲವನ್ನುಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, WAC ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನದಂದು ವಿತರಿಸಲಾದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನದ ಮೊದಲ ಥೀಮ್ “ಸಂವಹನ.” 2005 ರಿಂದ 2010 ರವರೆಗೆ WAC “ಏಡ್ಸ್ ನಿಲ್ಲಿಸಿ” ಎಂಬ ಥೀಮ್ ಅನ್ನು ಪೋಷಿಸಿತು. ವಾಗ್ದಾನವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ” ಎಂದು ಸಂಸ್ಥೆಯು ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನದಂದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ವರ್ಷವಿಡೀಏಡ್ಸ್ ಕುರಿತು ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಬಳಸಿತು.

See also  ಮೈಸೂರು: ಗಾಡಿಚೌಕದ ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲಿರುವ ಗುಂಡಿಗಳ ಸುತ್ತ ದೀಪ ಬೆಳಗಿಸಿ ದೀಪಾವಳಿ ಆಚರಣೆ

ಏಡ್ಸ್‌ ರೋಗವನ್ನು ಮೊಟ್ಟ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 1981ರಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲಾಯಿತು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ 1986ರಲ್ಲಿ ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಏಡ್ಸ್‌ಗೆ ಕಾರಣವಾದ ವೈರಸ್‌ ಹೆಚ್‌ಐವಿ ಇದನ್ನು ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 1983ರಲ್ಲಿ ಫ್ರೆಂಚ್ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿದರು.

ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯ ವಿಜ್ಞಾನಕ್ಕೆಸವಾಲಾಗಿರುವ ಸೋಂಕು ಎಂದರೆ ಅದು ಹೆಚ್‌.ಐ. ವಿ / ಏಡ್ಸ್. ಇದು ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳಲ್ಲಿಒಂದಾಗಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಈ ಸೋಂಕಿಗೊಳಗಾದವರು ನಡೆಸುವ ಹೋರಾಟದ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಧೈರ್ಯ ತುಂಬಲು ಸಂಕಲ್ಪವನ್ನುಮಾಡುವಂತಹ ಮಹತ್ವದ ದಿನ ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ದಿನವಾಗಿದೆ. ಏಡ್ಸ್‌ ಸೋಂಕನ್ನು ಮೊಟ್ಟ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 1981ರಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲಾಯಿತು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ 1986ರಲ್ಲಿ ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಏಡ್ಸ್‌ಗೆ ಕಾರಣವಾದ ವೈರಸ್‌ ಹೆಚ್‌ಐವಿ ಇದನ್ನು ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 1983ರಲ್ಲಿ ಫ್ರೆಂಚ್ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿದರು.

ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್‌ ದಿನದ ಇತಿಹಾಸ
ಹೆಚ್‌ಐವಿ / ಏಡ್ಸ್‌ ಕಾರ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಕೂಡಿಸುವುದು, ವ್ಯಕ್ತಿಗತ ಮತ್ತು ಸಮುದಾಯದಲ್ಲಿ ಈ ಸೋಂಕಿನಿಂದಉಂಟಾಗುತ್ತಿರುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಹಾಗೂ ಹೆಚ್‌ಐವಿಸೋಂಕಿತರಾಗಿರುವರಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡುವುದು ಮತ್ತು ಅವರು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಳಂಕ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು ಹಾಗೂ ಹೆಚ್‌ಐವಿಏಡ್ಸ್‌ ಬೆಳವಣಿಗೆಯತ್ತ ದೃಷ್ಟಿ ಬೀರಿ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಏಡ್ಸ್ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳತ್ತ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಗಮನ ಸೇಳೆಯುವುದು ಇದರ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ.

ಏಡ್ಸ್ / ಹೆಚ್‌ಐವಿಸೋಂಕಿನ ಕುರಿತು ಜಾಗೃತಿ
ಪ್ರತೀ ವರ್ಷ ಒಂದೊಂದು ಧ್ಯೇಯ ವಾಕ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ ನಮಗೆ ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನಿಂದ ಹೋರಾಡುವ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿದೆ. ಈ ರೋಗವನ್ನು ತಡೆಯುವ ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಜಾಗೃತಿ ಮಾತ್ರ. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ದಿನವುಕುಟುಂಬಗಳ ಮೇಲೆ ಏಡ್ಸ್ಪ್ರಭಾವದ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಾಗೃತಿಯನ್ನು ತರಲು ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಯುವಕರಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿತ್ತು. 1996 ರಿಂದ, ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಕುರಿತು ಜಂಟಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆವಹಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಮಹಿಳಾ ಮತ್ತು ಬಾಲಕಿಯರಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್ ದಿನದ ಮಹತ್ವ
ವಿಶ್ವ ಏಡ್ಸ್‌ ದಿನ ಆಚರಣೆಯಂದುಏಡ್ಸ್‌ / ಹೆಚ್‌ಐವಿಸೋಂಕಿನ ಕುರಿತು ಅರಿವು ಮೂಡಿಸುವುದು. ಮತ್ತು ಇದರಿಂದ ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಣೆ ಪಡೆಯುವುದು, ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಬೇಕುಎನ್ನುವುದನ್ನತಿಳಿಸಿಕೊಡುವುದು. ಜಾಗೃತಿ ವಿರುದ್ಧದಹೋರಾಟವನ್ನು ಮತ್ತು ಹೆಚ್‌ಐವಿ / ಏಡ್ಸ್‌ನ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುವ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನುಸುಧಾರಿಸಲು ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ನೆನಪಿಸುವುದು. ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಹೆಚ್‌ಐವಿ ಯೊಂದಿಗೆ ವಾಸಿಸುವ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರೊಂದಿಗೆಒಗ್ಗಟ್ಟನ್ನುತೋರಿಸಲು ಒಂದು ಅವಕಾಶವಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನದಂದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಕೆಂಪು ರಿಬ್ಬನ್ಧರಿಸಿಏಡ್ಸ್ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಏಡ್ಸ್ ಕಾಯಿಲೆ ಬರುವುದಿಲ್ಲ
ಸ್ಪರ್ಶ,ಮುತ್ತು ಕೊಡುವುದರಿಂದ, ಪಾತ್ರೆ ತೊಳೆಯುವುದು, ಏಡ್ಸ್ರೋಗಿಗಳು ಬಳಸಿದ ಟಾಯ್ಲೆಟ್ಸೀಟ್ ಬಳಸುವುದು, ಏಡ್ಸ್ರೋಗಿಗಳು ಮಾಡಿದ ಅಡುಗೆ ಸೇವನೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ, ಕೀಟಗಳ ಕಡಿತ.

ಎಚ್ಐವಿ ಹೇಗೆ ಹರಡುತ್ತದೆ?
1. ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ವಿರ್ಯಾಣು, ರಕ್ತ, ಯೋನಿ, ಗುದ ಭಾಗದ ಮತ್ತು ಎದೆ ಹಾಲಿನದ್ರವದಲ್ಲಿಎಚ್ಐವಿ ರೋಗಾಣು ಇರುತ್ತದೆ. ಇವುಗಳ ಮೂಲಕ ಎಚ್ಐವಿಹರಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ
2. ಸೋಂಕಿತರಿಂದಸುರಕ್ಷತಾ ರಹಿತ ಲೈಂಗಿಕ ಕ್ರಿಯೆ.
3. ಸೋಂಕಿತರಿಗಾಗಿಬಳಸಾದ ಇಂಜೆಕ್ಷನ್, ಅಥವಾ ಆಪರೇಶನ್ಪರಿಕರಗಳ ಮರು ಬಳಕೆ.
4. ಎಚ್ಐವಿಸೋಂಕಿತಗರ್ಭಿಣಿಯಿಂದ ಮಗುವಿಗೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಸವದ ನಂತರ ಸ್ತನ ಪಾನದಮೂಲಕವೂ ಮಗುವಿಗೆ ಹರಡಬಹುದು.
5. ರಕ್ತ ದಾನ ಮತ್ತು ದೇಹದ ಇತರ ಭಾಗಗಳನ್ನು ದಾನ ಮಾಡುವವರು ಎಚ್ಐವಿಸೋಂಕಿತರಾಗಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ಪಡೆಯುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆಹರಡುವಸಾದ್ಯತೆ ಇದೆ.

See also  ಮೈಸೂರು: ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಕಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಗುರುವಿನದು ಮಹತ್ತರ ಪಾತ್ರ ಎಂದ ಮಂಜುನಾಥ ಪ್ರಸನ್ನ

ಎಚ್ಐವಿಸೋಂಕಿನ ಬಗ್ಗೆ ಭ್ರಮೆಗಳು:
1. ಎಚ್ಐವಿಸೋಂಕಿತರನ್ನುಮುಟ್ಟಿದ್ರೇನೆ ನಮಗೂ ಏಡ್ಸ್ ಬರತ್ತೆ ಅನ್ನೋ ಮನೋ ಭಾವ.
2. ಎಚ್ಐವಿ ಬೆವರು, ಮೂತ್ರ, ಎಂಜಲಿನ ಮೂಲಕ ಹರಡುವುದಿಲ್ಲಾ.
3. ಎಚ್ಐವಿ ಸೋಂಕು ಕೇವಲ ಲೈಂಗಿಕತೆಯಿಂದ ಮಾತ್ರ ಬರುವುದಿಲ್ಲ, ಮೇಲೆ ನಮೂದಿಸಿದ ಅನ್ಯ ಕಾರಣದಿಂದಲೂ ಬರಬಹುದು.

ಏಡ್ಸ್ ದಿನಾಚರಣೆಗೆ ನಾವೇನು ಮಾಡಬೇಕು?
1. ಬೇರೆ ರೋಗದಂತೆ ಏಡ್ಸ್ ಸಹ ಒಂದು ರೋಗ, ನಮ್ಮಂತೆ ಅವರೂ ಮನುಷ್ಯರು, ನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಅವರಿಗೂ ಬದುಕುವ ಅರ್ಹತೆ ಇದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಮನಗಾಣಬೇಕು.
2. ಎಚ್ಐವಿ ಸೋಂಕಿತರನ್ನುಅಸೃಶ್ಯರಂತೆ ಕಾಣದೆ, ಅವರಿಗೆ ಏಡ್ಸ್ ಬಗ್ಗೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಬೇಕು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಸೋಂಕಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅಜ್ಞಾನದಿಂದ ಅಮಾಯಕರು ಏಡ್ಸ್ ಗೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮಕ್ಕಳು ಸಹ ಇದರಿಂದ ಹೊರತಾಗಿಲ್ಲ.
3. ಏಡ್ಸ್ ಬಂದರೆ ಸಾವೇ ಗತಿ ಎಂಬ ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹ ತಲೆಯಿಂದ ತೆಗೆಯಬೇಕು. ಮೊದಲ ಹಂತದಲ್ಲಿಯೇ ಎಚ್ಐವಿ ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿಸಬೇಕು.
4. ಏಡ್ಸ್ಅನ್ನೂ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಗುಣಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ವೈದ್ಯಲೋಕ ಯಶಸ್ವಿ ಆಗಿಲ್ಲ. ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನೂ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿ ಏಡ್ಸ್ ಮತ್ತು ಎಚ್ಐವಿನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡಬೇಕು.
5. ಏಡ್ಸ್ ಪೀಡಿತರಿಗೆ ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥೈರ್ಯ ತುಂಬಿ. ಕೈಲಾದ ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬೇಕು.
6. ಏಡ್ಸ್ ಎಂದರೆ ಸಾವು ಎಂಬುದನ್ನು ಮರೆಸಿ, ಅವರಿನ್ನುನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿ ಅವರಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಕೆಲಸ, ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಕೊಡಬೇಕು.
7. ಏಡ್ಸ್ ಪೀಡಿತರಿಗೆ ಕೇವಲ ಅನುಕಂಪ, ಕಂಬನಿ ಮಿಡಿಯದೆ ಸಮಾಜದ ಭಾಗವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಅವರೂ ಸಮಾಜಕ್ಕಾಗಿದುಡಿಯುವಂತೆ ಮಾಡಬೇಕು.
8. ಏಡ್ಸ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಸರ್ಕಾರದ ಎಷ್ಟೋ ಯೋಜನೆಗಳು, ಉಚಿತ ಸೇವೆಗಳು ಜನರನ್ನು ತಲುಪುತ್ತಿಲ್ಲ, ಅವನ್ನು ತಲುಪಿಸುವಲ್ಲಿ ಕೈ ಜೋಡಿಸಬೇಕು.
9. ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಏಡ್ಸ್ ಎಂದರೆ ಕೇಳಿರದ ಎಷ್ಟೋ ಕಿವಿಗಳಿವೆ. ಆ ಭಾಗಗಳನ್ನು ತಲುಪಿ ಜನರಿಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಬೇಕು.
10. ವೇಶ್ಯೆಯರಿಗೆ, ಸೆಕ್ಸ್ ವರ್ಕರ್ಸ್ ಗೆ ಎಚ್ಐವಿ ಸೋಂಕು, ಮತ್ತು ಕಾಂಡಮ್ ಮಹತ್ವವನ್ನು ತಿಳಿಸಬೇಕು. ಅವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಎಚ್ಐವಿ ಇನ್ಸುರನ್ಸ್ ಥರ ಏನಾದ್ರೂ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿ ಮಾಡಿಸಬೇಕು.
11. ಅಸುರಕ್ಷಿತ ಅನೈತಿಕ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ದೂರವಿಡಬೇಕು. ಎಚ್ಐವಿಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಂಡು ಬಂದಲ್ಲಿ ಕೂಡಲೇ ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಿ, ಉಪಯುಕ್ತ ಸಲಹೆ ಮತ್ತು ತಪಾಸಣೆ ಮಾಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.
12. ಎಚ್ಐವಿ ಪೀಡಿತರಿಗೆ ಲೈಂಗಿಕತೆಯ ಹಣೆ ಪಟ್ಟಿ ಕಟ್ಟಿ ಅವರನ್ನು ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಮುಖಕ್ಕೆ ಪಟ್ಟಿ ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡು ಓಡಾಡುವಂತೆ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ. ಅವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ. ಮುಕ್ತವಾದ ಚರ್ಚೆಗೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ವೇದಿಕೆ ನಿರ್ಮಾಣವಾಗಬೇಕು. ಕೌನ್ಸಲಿಂಗ್ ಗಳು ಸಕ್ರೀಯವಾಗಬೇಕು.

-ಮಣಿಕಂಠ ತ್ರಿಶಂಕರ್, ಮೈಸೂರು

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

34905
ಮಣಿಕಂಠ ತ್ರಿಶಂಕರ್

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು