News Kannada
Friday, January 27 2023

ಲೇಖನ

ವಿಶ್ವ ಬ್ರೈಲ್ ದಿನ: ಅಂಧರ ಪಾಲಿನ ದೈವ ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೈಲ್

World Braille Day: Louis Braille, the god of the blind
Photo Credit : Wikipedia

ಪ್ರತಿ ವರ್ಷದಂತೆ, ಈ ವರ್ಷವೂ ವಿಶ್ವ ಬ್ರೈಲ್ ದಿನವನ್ನು 4 ನೇ ಜನವರಿ 2023 ರಂದು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಬುಧವಾರ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬ್ರೈಲ್ ಎಂಬುದು ಸ್ಪರ್ಶದಿಂದ ಗುರುತಿಸಬಹುದಾದ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಲು ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೈಲ್ ಫ್ರೆಂಚ್ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಅಪಘಾತದಲ್ಲಿ ದೃಷ್ಟಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಕುರುಡರಾಗಿದ್ದರು. ಬ್ರೈಲ್ ಕೋಡ್‌ನ ಸಹಾಯದಿಂದ ಎಲ್ಲಾ ಭಾಷೆಗಳು, ಗಣಿತ, ಸಂಗೀತ ಹಾಗೆಯೇ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಮಿಂಗ್‌ನಂತಹ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಓದಬಹುದು ಮತ್ತು ಬರೆಯಬಹುದು. ಬ್ರೈಲ್ ಕೋಡ್‌ ಯಂತ್ರವನ್ನು ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೈಲ್ ಎಂಬಾತ ಅಂಧರಿಗೆ ಸಹಾಯವಾಗಲೆಂದೇ ಕಂಡುಹಿಡಿದರು.

ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೈಲ್ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆ
ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೈಲ್ ಜನವರಿ 4, 1809 ರಂದು ಸಣ್ಣ ಫ್ರೆಂಚ್ ಹಳ್ಳಿಯಾದ ಕೂಪ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಲೂಯಿಸ್ ತಂದೆ ತನ್ನ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ಮರ, ಹಗ್ಗ, ತುಂಡು, ಚಾಕು ಮತ್ತು ಕಬ್ಬಿಣದ ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಂದು ದಿನ ತಡಿಗೆ ಮರವನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಲು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದ ಚಾಕು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೈಲ್ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಚುಚ್ಚಿದ ಕಾರಣ ದೃಷ್ಠಿ ಮಂದಗತಿಯಲ್ಲಿ ನಶಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಎಂಟನೇ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಬರುವ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಅವರು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕುರುಡರಾಗಿದ್ದರು. ವರ್ಣರಂಜಿತ ಪ್ರಪಂಚದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ, ಆ ಮಗುವಿಗೆ ಎಲ್ಲವೂ ಗಾಢವಾದ ಕತ್ತಲೆಯಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿತು.

ದೃಷ್ಠಿಹೀನರಿಗೆ ಓದಲು ಮಾತ್ರ ಅವಕಾಶವಿತ್ತು, ಬರೆಯಲು ಇರಲಿಲ್ಲ. ಇದರಿಂದ ನಿರಾಶೆಗೊಂಡ ಬ್ರೈಲ್ ಕುರುಡು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ, 15 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ 64 ಅಕ್ಷರಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು 12 ರ ಬದಲಿಗೆ 6 ಚುಕ್ಕೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಿದರು ಮತ್ತು ವಿರಾಮ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಗಣಿತದ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಗೀತ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಸಹ ಬರೆಯಬಲ್ಲವರಾಗಿದ್ದರು. 1824 ರಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಈ ಲಿಪಿಯನ್ನು ಪ್ರಪಂಚದ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಈ ಲಿಪಿ ಇಂದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. 1851 ರಲ್ಲಿ, ಅವರ ಆರೋಗ್ಯವು ಹದಗೆಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅವರು 6 ಜನವರಿ 1852 ರಂದು 43 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು. 1868 ರಲ್ಲಿ, ಅವರ ಮರಣದ 16 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ‘ರಾಯಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಫಾರ್ ದಿ ಬ್ಲೈಂಡ್ ಯೂತ್’ ಈ ಲಿಪಿಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಿತು.

ಬ್ರೈಲ್ ದಿನವನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ
ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೈಲ್ ಫ್ರೆಂಚ್ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಅಪಘಾತದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡು ಕುರುಡರಾದರು. ಅವರು ಕುರುಡು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಕೇವಲ 15 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಬ್ರೈಲ್ ಎಂಬ ಲಿಪಿಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು. ಈ ಲಿಪಿಯ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ದೃಷ್ಟಿಹೀನ ಜನರ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಕ್ರಾಂತಿಗೊಳಿಸಿತು. ಗಣಿತ, ಭೌಗೋಳಿಕತೆ ಮತ್ತು ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಪ್ರವೀಣನಾಗಿದ್ದ ಲೂಯಿಸ್ ತನ್ನ ಅಧ್ಯಯನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಫ್ರೆಂಚ್ ಸೈನ್ಯದ ಕ್ಯಾಪ್ಟನ್ ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಬಾರ್ಬಿಯರ್ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿ ಸೋನೋಗ್ರಫಿಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಿದರು.

See also  ಬೆಂಗಳೂರು: ಖಾಸಗಿ ಕಾಲೇಜುಗಳಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲೀಕರಣ ಕಡ್ಡಾಯ ಎಂದ ಅಶ್ವಥ್ ನಾರಾಯಣ

ಈ ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನ್ನು 12 ಪಾಯಿಂಟ್‌ಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೈಲ್ ತನ್ನ ಚತುರತೆಯಿಂದ ಅದನ್ನು 6-ಪಾಯಿಂಟ್ ಬ್ರೈಲ್ ಲಿಪಿಯೊಂದಿಗೆ ಬರುವಂತೆ ಮಾರ್ಪಡಿಸಿದರು. ತೀಕ್ಷ್ಣ ಬುದ್ಧಿವಂತ ಲೂಯಿಸ್ ಅಕ್ಷರಗಳು ಅಥವಾ ಸಂಖ್ಯೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಎಲ್ಲಾ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಒಂದು ನಿಬಂಧನೆಯನ್ನು ಮಾಡಿದರು. ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರದಿಂದ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಅಂಧರು ಓದುವ ಮತ್ತು ಬರೆಯುವ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಅವರ ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರದ ಕಾರಣದಿಂದ ಅವರ ಜನ್ಮದಿನದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜನವರಿ 4 ರಂದು ವಿಶ್ವ ಬ್ರೈಲ್ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೈಲ್ ಅಂಧರಿಗಾಗಿ ಬ್ರೈಲ್ ಲಿಪಿಯನ್ನು ರಚಿಸಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧರಾದರು. ಲೂಯಿಸ್ ಸ್ವತಃ ಕುರುಡರಾಗಿದ್ದರು, ಬ್ರೈಲ್ ಲಿಪಿಯ ರಚನೆಯ ಮೂಲಕ ಅಂಧರಿಗೆ ಓದುವ ತೊಂದರೆಯನ್ನು ನಿವಾರಿಸಿದರು. ಬ್ರೈಲ್ ಲಿಪಿಯನ್ನು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ 1868 ರಲ್ಲಿ, ಅವರ ಮರಣದ 16 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಗುರುತಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಭಾಷೆ ಇಂದಿಗೂ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ.

-ಮಣಿಕಂಠ ತ್ರಿಶಂಕರ್, ಮೈಸೂರು

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

34905
ಮಣಿಕಂಠ ತ್ರಿಶಂಕರ್

Read More Articles
Editor's Pick

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು