News Kannada
Tuesday, February 07 2023

ಲೇಖನ

ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿಯವರ ಪುಣ್ಯಸ್ಮರಣೆ

Lal Bahadur Shastri's death anniversary
Photo Credit : Wikipedia

ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ಅವರನ್ನು ಶಾಂತಿಯ ಮನುಷ್ಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ಎರಡನೇ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಎಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆ. “ಜೈ ಜವಾನ್, ಜೈ ಕಿಸಾನ್” (ಇದರರ್ಥ ‘ಸೈನಿಕರು ಮತ್ತು ರೈತರಿಗೆ ಜಯವಾಗಲಿ’) ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಅವರು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಭಾರತೀಯ ಇತಿಹಾಸದ ಈ ಸುಪ್ರಸಿದ್ಧ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದ ಜೀವನದ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಆರಂಭಿಕ ಜೀವನ
ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ಅವರು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ವಾರಣಾಸಿಯ ಮುಘಲ್‌ಸರಾಯ್‌ನಲ್ಲಿ 1904 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2 ರಂದು ಜನಿಸಿದರು. ಅವರ ತಂದೆ ಶಾರದ ಪ್ರಸಾದ್ ಶ್ರೀವಾಸ್ತವ ಮತ್ತು ಅವರ ತಾಯಿ ರಾಮದುಲಾರಿ ದೇವಿ. ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ಅವರು ಮುಘಲ್ಸರಾಯ್ ಮತ್ತು ವಾರಣಾಸಿಯ ಪೂರ್ವ ಕೇಂದ್ರ ರೈಲ್ವೆ ಇಂಟರ್ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯಾಗಿದ್ದರು. 1926 ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ಕಾಶಿ ವಿದ್ಯಾಪೀಠದಿಂದ ತಮ್ಮ ಪದವಿಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದರು. ಅವರ ಪದವಿ ಪದವಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯ ಭಾಗವಾಗಿ, ಅವರಿಗೆ “ಶಾಸ್ತ್ರಿ” ಎಂಬ ಬಿರುದನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು, ಇದನ್ನು ಇಂಗ್ಲಿಷ್‌ನಲ್ಲಿ “ಸ್ಕಾಲರ್” ಎಂದು ಸಡಿಲವಾಗಿ ಅನುವಾದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೇಗೋ ಈ ಪದವಿಯನ್ನು ಅವರ ಹೆಸರಿನ ಭಾಗವಾಗಿ ಬಳಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಿಂದ ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿಯವರು ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ಆದರ್ಶಗಳಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಆರಾಧ್ಯದೈವದ ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿನ ದುರ್ಬಲ ಮತ್ತು ಬಡವರ ಮೇಲೆತ್ತುವ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕೆಂದರು. ಹೀಗೆ ಅವರು ಲಾಲಾ ಲಜಪತ್ ರಾಯ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಲೋಕ ಸೇವಕ ಮಂಡಲ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸರ್ವೆಂಟ್ಸ್ ಆಫ್ ಪೀಪಲ್ ಸೊಸೈಟಿಯ ಆಜೀವ ಸದಸ್ಯರಾದರು. 16 ಮೇ 1928 ರಂದು ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ಅವರು ಲಲಿತಾ ದೇವಿ ಅವರನ್ನು ವಿವಾಹವಾದರು.

ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸಂಗ್ರಾಮಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ
1920 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ, ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ಅವರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಅಸಹಕಾರ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರು. ಅವರ ಕೊಡುಗೆ ಎಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು ಎಂದರೆ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಅವರನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಕಂಬಿ ಹಿಂದೆ ಹಾಕಬೇಕಾಯಿತು. ಇದರಿಂದ ವಿಚಲಿತರಾಗದೆ 1930ರಲ್ಲಿ ಉಪ್ಪಿನ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಂಡರು. ಈ ಚಳುವಳಿಗಾಗಿ, ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯು ಅವರಿಗೆ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ವಿಧಿಸಿತು. 2 ವರ್ಷಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆಯೂ ಅವರ ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. 1937 ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ಯುಪಿ ಸಂಸದೀಯ ಮಂಡಳಿಗೆ ಸಂಘಟನಾ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಸೇರಿದರು. 1942 ರಲ್ಲಿ ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರು ಕ್ವಿಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಭಾಷಣವನ್ನು ಹೊರಡಿಸಿದ ನಂತರ, ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ಸೇರಿದಂತೆ ದೇಶದ ಅನೇಕ ಪ್ರಮುಖ ನಾಯಕರು ಜೈಲು ಪಾಲಾದರು. ಅವರು 1946 ರಲ್ಲಿ 4 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದರು. ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗಲೂ ಅವರು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಓದುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ತತ್ವಜ್ಞಾನಿಗಳು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಳ ನಿರರ್ಗಳವಾಗಿದ್ದರು.

See also  ಹೊಸ ವರ್ಷವನ್ನು ಹೊಸತನದೊಂದಿಗೆ ಸ್ವಾಗತಿಸೋಣ

ರಾಜಕೀಯ ಸಾಧನೆಗಳು

1947 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ಪೊಲೀಸ್ ಮತ್ತು ಸಾರಿಗೆ ಸಚಿವರಾದರು. ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ಅವರ ಅದ್ಭುತ ಕೊಡುಗೆಯಿಂದಾಗಿ, ಅವರು 1957 ರಲ್ಲಿ ಈ ಹುದ್ದೆಗೆ ಮರುನೇಮಕರಾದರು. 1951 ರಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು AIC (ಅಖಿಲ ಭಾರತ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್) ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. 1952ರಲ್ಲಿ ಅವರು ಯುಪಿಯ ರಾಜ್ಯಸಭಾ ಪ್ರತಿನಿಧಿಯಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದರು. 1955 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ರೈಲ್ವೆ ಸಚಿವರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡರು. ಅವರ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು.

1961 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ಗೃಹ ಸಚಿವರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡರು. ಭಾರತದ 6 ನೇ ಗೃಹ ಸಚಿವರಾಗಿ, ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ಅವರು 1961 ರಿಂದ 1963 ರವರೆಗೆ ದೇಶಕ್ಕೆ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು. ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಗಮನಾರ್ಹ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, 9 ಜೂನ್ 1964 ರಂದು, ಅವರು ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡರು. ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ ಅವರು 1964 ರಿಂದ 1966 ರವರೆಗೆ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು. ಅವರಿಗೆ 1966 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತ ರತ್ನ ನೀಡಲಾಯಿತು.

ನಿಧನ
ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿ 11 ಜನವರಿ 1966 ರಂದು ಉಜ್ಬೇಕಿಸ್ತಾನ್ (ಆಗ ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟ) ತಾಷ್ಕೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯುಸಿರೆಳೆದರು. ಅವರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣ ಹೃದಯಾಘಾತ.

– ಮಣಿಕಂಠ ತ್ರಿಶಂಕರ್, ಮೈಸೂರು

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

34905
ಮಣಿಕಂಠ ತ್ರಿಶಂಕರ್

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು