News Kannada
Wednesday, February 01 2023

ನುಡಿಚಿತ್ರ

ರಂಗಾಯಣ: ರಂಗಭೂಮಿ ಕಲಾವಿದರ ಶಾಲೆ, ಬಿ.ವಿ. ಕಾರಂತರ ಕನಸಿನ ಕೂಸು

Photo Credit : Facebook

ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರವು 1989 ರಲ್ಲಿ ರಂಗಾಯಣವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿತು ಮತ್ತು ದಿವಂಗತ ಬಿ.ವಿ. ಕಾರಂತರ ಕನಸಿನ ಕೂಸು. ಅವರ ಕಲ್ಪನೆ, ದೂರದೃಷ್ಟಿ, ಪ್ರತಿಭೆ, ಕನಸು, ಕಲಾವಿದರು, ತಂತ್ರಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮದಿಂದ ಮೈಗೂಡಿಸಿಕೊಂಡ ರಂಗಾಯಣ ಇಂದು ಒಂದು ಸುಂದರ ಸ್ಥಳವಾಗಿ ಅರಳಿದೆ. ಸಿ. ಬಸವಲಿಂಗಯ್ಯ, ಪ್ರಸನ್ನ, ಚಿದಂಬರ ರಾವ್ ಜಂಬೆ ಅವರು ನಂತರ ನಿರ್ದೇಶಕರಾದರು, ಅವರು ಈ ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಒಂದು ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಬಹಳ ಶ್ರಮಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅದರ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಮತ್ತು ದಿಗಂತವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಒಂದು ಶತಮಾನದ ತಿರುವು ಮಾನವ ಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಸೂಚಿಸುವಂತೆಯೇ, ಒಂದು ದಶಕದ ತಿರುವು ಸಹ ನಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆಯಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸುತ್ತದೆ. ಹೀಗೆ 1989ರಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ರಂಗಾಯಣದ ಸ್ಥಾಪನೆಯನ್ನು ನಾವು ಕಣ್ಣಾರೆ ಕಂಡೆವು, ಇದು ಹೊಸ ಸಹಸ್ರಮಾನದಿಂದ ಹೃದಯ ಬಡಿತದಿಂದ ದೂರವಿದ್ದ ಕಾಲಘಟ್ಟವಾಗಿತ್ತು. ಸ್ಥಾಪಕ- ನಿರ್ದೇಶಕ, ದಿವಂಗತ ಬಿ.ವಿ. ಕಾರಂತರು ಲಭ್ಯವಿದ್ದರು, ಅದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರವು “ಅನೇಕ ಭಾಗಗಳ ವ್ಯಕ್ತಿ”ಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಅವರ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಅನುಭವ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿಯೇ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಉದಯೋನ್ಮುಖ ರೆಪರ್ಟರಿ ನಾಟಕ ಕಂಪನಿಯ ಹಣೆಬರಹವನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಮುನ್ನಡೆಸಬಲ್ಲದು.

ರಂಗಾಯಣವನ್ನು ಯಾವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೃಶ್ಯೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆಯೆಂದರೆ ಅದರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಬೇರೆಡೆಗಳಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ರಂಗ ಕಂಪನಿಗಳ ಪೂರ್ವಾಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸಲು ಅಥವಾ ನಕಲು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಕಲಾವಿದರ ಆಯ್ಕೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಿಂದ ಹಿಡಿದು ಅದು ಪ್ರತಿಭೆ-ಸ್ಕೌಟಿಂಗ್ ನಲ್ಲಿ ನವೀನ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ಈ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ವಿಧಾನದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ರಂಗಾಯಣದ ಪ್ರಯೋಗಕ್ಕೆ ಸೇರುವಲ್ಲಿ ಅಪರಿಮಿತ ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಕಚ್ಚಾ ಚೈತನ್ಯಶೀಲ ಕಲಾವಿದರ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಗಮನ ಹರಿಸಲಾಯಿತು. ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಲಾವಿದರು ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಬಂದವರು ಮತ್ತು ಅವರು ಕರ್ನಾಟಕದ ಎಲ್ಲಾ ಭೌಗೋಳಿಕ ಮೂಲೆಮೂಲೆಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಆರಂಭದಲ್ಲಿ 19 ಪುರುಷ ಕಲಾವಿದರು ಮತ್ತು 6 ಮಹಿಳಾ ಕಲಾವಿದರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ರಂಗಾಯಣವು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಮೂರು ವಿಷಯಗಳಾಗಿವೆ: ವೃತ್ತಿಪರ ರಂಗ ರೆಪರ್ಟರಿ, ರಾಷ್ಟ್ರಮಟ್ಟದ ರಂಗ ತರಬೇತಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ರಂಗ ಕಲೆಗಳ ದಾಖಲೀಕರಣ ಕೇಂದ್ರ. ಇಡೀ ಯೋಜನೆಗೆ ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯ ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ನೀಡಲು ಸಮರ್ಪಿತ ಮತ್ತು ಅನುಭವಿ ಶಿಕ್ಷಕರ ಗುಂಪನ್ನು ಸಹ ಸೆಳೆಯಲಾಯಿತು. ಅವರು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಕ-ನಿರ್ದೇಶಕರ ಕನಸುಗಳನ್ನು ವಾಸ್ತವಕ್ಕೆ ಅನುವಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕರ್ನಾಟಕದ ಆಧುನಿಕ ರಂಗಭೂಮಿಯು ಬಹುಮಟ್ಟಿಗೆ ಹವ್ಯಾಸಿ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಅದರ ಅರೆ-ವೃತ್ತಿಪರ ಮೂರಿಂಗ್ ಗಳು ಅದರ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಕುಂಠಿತಗೊಳಿಸಿಲ್ಲ. ಸಿ. ಬಸವಲಿಂಗಯ್ಯ, ಪ್ರಸನ್ನ, ಚಿದಂಬರ ರಾವ್ ಜಂಬೆ, ಬಿ. ಜಯಶ್ರೀ ಮತ್ತು ಲಿಂಗದೇವರು ಹಳೇಮನೆ ಅವರಂತಹ ನಿರ್ದೇಶಕರು ಬಿ.ವಿ. ಕಾರಂತರ ನಂತರ ಈ ನಿಷ್ಠೆಯಿಂದ ಲಾಠಿ ಬೀಸಿದ್ದಾರೆ.

See also  ಕಾಡಂಚಿನ ಜನರ ಸಂಬಂಧ ಬೆಸೆಯುವ ರೊಟ್ಟಿಹಬ್ಬ!

ರಂಗಾಯಣವು ಸಮಾಜದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಚೈತನ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಬಹಳ ಮಹತ್ವದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದೆ. ಮಹಾರಾಜರ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ರಂಗಭೂಮಿ-ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿರಿಸಿರುವ ಮೈಸೂರಿನ ರಸಿಕರ ಸನ್ನದ್ಧತೆಯನ್ನು ಈ ರೆಪರ್ಟರಿ ಬಂಡವಾಳ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಕುಕ್ಕರಹಳ್ಳಿ ಕೆರೆ, ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಆಡಳಿತ ಕೇಂದ್ರ, ಕ್ರಾಫರ್ಡ್ ಸಭಾಂಗಣ, ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಕಾಲೇಜುಗಳು ಮತ್ತು ಕಲಾಮಂದಿರದ ಅತ್ಯಂತ ಭವ್ಯವಾದ ರಚನೆಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಿಲ್ವನ್ ಪರಿಸರವನ್ನು ರಂಗಾಯಣ ಹೊಂದಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು