News Kannada
Monday, October 02 2023
ಪ್ರವಾಸ

ಹೊರನಾಡು: ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಕೃತಿಯ ಉತ್ತಮ ಮಿಶ್ರಣ

RAKSHA 2
Photo Credit : Facebook

ಕರ್ನಾಟಕ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ನಾಡು. ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಅನೇಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಇದನ್ನು ಸಾಬೀತು ಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಹೊರನಾಡು ಭಕ್ತರಲ್ಲಿ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ.

ಹೊರನಾಡು ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಭದ್ರಾ ನದಿಯ ದಂಡೆಯ ಮೇಲಿದೆ. ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳ ದಟ್ಟವಾದ ಅರಣ್ಯ ಮತ್ತು ಕಣಿವೆಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿ ಅಥವಾ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಪೋಷಣೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರದ ಹಿಂದೂ ದೇವತೆ. ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿಯ ಅಕ್ಷರಶಃ ಅರ್ಥ “ಒಬ್ಬರಿಗೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಆಹಾರ ನೀಡುವುದು”. ಈ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಯಾರಿಗಾದರೂ ದೇವಾಲಯದ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ಊಟ ಮತ್ತು ವಸತಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ಶ್ರೀ ಆದಿಶಕ್ತಾತ್ಮಕ ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿ ಅಥವಾ ಶ್ರೀ ಕ್ಷೇತ್ರ ಹೊರನಾಡು ದೇವಸ್ಥಾನ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. 8 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಮಹರ್ಷಿ ಅಗಸ್ತ್ಯರು ಇಲ್ಲಿ ಆದಿಶಕ್ತಿಯಾತ್ಮಕ ಶ್ರೀ ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿಯ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪನೆ (ಸ್ಥಾಪಿತ) ಮಾಡಿದರು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಪುರಾಣಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಶಿವ ಮತ್ತು ಪಾರ್ವತಿ ದೇವಿಯ ನಡುವೆ ಜಗಳವಾಗಿತ್ತು. ಭಗವಾನ್ ಶಿವನು ಆಹಾರ ಸೇರಿದಂತೆ ಪ್ರಪಂಚದ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಯೆ ಅಥವಾ ಭ್ರಮೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದನು. ಆಹಾರವು ಭ್ರಮೆಯಲ್ಲ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ಪಾರ್ವತಿ ದೇವಿಯು ಕಣ್ಮರೆಯಾದಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಕೃತಿಯು ನಿಶ್ಚಲವಾಗಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಹವಾಮಾನವು ಬದಲಾಗಲಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಸಸ್ಯಗಳು ಬೆಳೆಯಲಿಲ್ಲ, ಇದು ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಕರಡು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಕರುಣಿಸಿದ ಪಾರ್ವತಿ ದೇವಿಯು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಆಹಾರವನ್ನು ವಿತರಿಸಿದರು. ಅಂದಿನಿಂದ ಆಕೆಯನ್ನು ದೇವಿ ಅನ್ನಪೂರ್ಣ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಈ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮತ್ತೊಂದು ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಪುರಾಣವಿದೆ. ಶಿವನು ಬ್ರಹ್ಮನ ಶಿರಚ್ಛೇದ ಮಾಡಿದನೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವನ ತಲೆಬುರುಡೆಯು ಶಿವನ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡಿತು. ತಲೆಬುರುಡೆಯು ಆಹಾರ ಅಥವಾ ಧಾನ್ಯಗಳಿಂದ ತುಂಬಿಲ್ಲ, ಅದು ಅವನ ಕೈಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಶಾಪವನ್ನು ಪಡೆದನು, ಶಿವನು ಎಲ್ಲೆಡೆ ಹೋಗಿ ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಕೇಳಿದನು ಆದರೆ ತಲೆಬುರುಡೆ ಎಂದಿಗೂ ತುಂಬಲಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವನು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಈ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೋದನು ಮತ್ತು ಮಾ ಅನಪೂರ್ಣಳು ತಲೆಬುರುಡೆಯನ್ನು ಧಾನ್ಯಗಳಿಂದ ತುಂಬಿಸಿ ಭಗವಾನ್ ಶಿವನ ಶಾಪವನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಿದಳು.

ಆನುವಂಶಿಕ ಧರ್ಮಕರ್ತರು ಕಳೆದ 400 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಸೇವೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಅಂದಿನಿಂದ ಅದೇ ಕುಟುಂಬವು ದೇವಾಲಯದ ಸೇವೆ ಮತ್ತು ಸಂರಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ. ಧರ್ಮಕರ್ತರು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನವೀಕರಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಐದನೇ ಧರ್ಮಕರ್ತರು ಶ್ರೀ ಡಿ.ಬಿ. ವೆಂಕಟಸುಬ್ಬ ಜೋಯಿಸರು ಜ್ಯೋತಿಷ್ಯ, ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂ ಪುರಾಣಗಳ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ರಿಪೇರಿ ಮಾಡಿ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುವವರೆಗೂ ದೇವಾಲಯದ ಆವರಣವು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕರಿಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ದೇವಿ ಆದಿಶಕ್ತಿಯ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪನೆ ಮತ್ತು ದೇವಿ ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿಯ ‘ಪುನಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪನೆ’ 1973 ರಲ್ಲಿ “ಅಕ್ಷಯ ತೃತೀಯ” ದ ಶುಭ ದಿನದಂದು ಮಾಡಲಾಯಿತು.

See also  ಮಡಿಕೇರಿ: ಕೊಡಗಿನ ಎರಡು ಅದ್ಭುತಗಳಿಗೆ ವೋಟ್ ಮಾಡಿ

ಶೃಂಗೇರಿ, ಕಳಸ, ಕುದುರೆಮುಖ ಮತ್ತು ಧರ್ಮಸ್ಥಳ ಹೊರನಾಡು ಪ್ರವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದಾದ ಸ್ಥಳಗಳು. ಹೊರನಾಡು ವರ್ಷವಿಡೀ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು