News Kannada
Thursday, September 28 2023
ಪ್ರವಾಸ

ಬನ್ನೇರುಘಟ್ಟ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನ: ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಪರಿಪೂರ್ಣ ತಾಣ

RAKSHA
Photo Credit : Wikimedia

ಬೆಂಗಳೂರು ಕರ್ನಾಟಕದ ರಾಜಧಾನಿ ಎಂಬುದು ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ. ಇದು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಕೇಂದ್ರವೂ ಆಗಿದೆ. ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿಗಳು ಸ್ಥಾಪನೆಯಾಗಿ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರಿಗೆ ಉದ್ಯೋಗ ನೀಡುತ್ತಿವೆ.

ನಾವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಟ್ರಾಫಿಕ್, ಮಾಲಿನ್ಯ ಮತ್ತು ದುಬಾರಿ ಜೀವನ ವೆಚ್ಚದ ಬಗ್ಗೆ ದೂರುಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಅನೇಕರಿಗೆ ನಗರದ ಇನ್ನೊಂದು ಮುಖದ ಅರಿವಿಲ್ಲ. ಅದ್ಭುತವಾದ ಉದ್ಯಾನವನಗಳು ಈ ನಗರದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಮೊದಲು ಗಾರ್ಡನ್ ಸಿಟಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಲಾಲ್‌ಬಾಗ್, ಕಬ್ಬನ್ ಪಾರ್ಕ್ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಅನೇಕವು ಬೆಂಗಳೂರಿಗರ ನೆಚ್ಚಿನ ತಾಣಗಳಾಗಿವೆ. ಬೆಂಗಳೂರಿನ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದರೆ ನಾವು ಬನ್ನೇರುಘಟ್ಟ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನವನ್ನು ಮರೆಯಬಾರದು. ಇದು ಕಿರೀಟದ ಮೇಲಿನ ರತ್ನದಂತಿದೆ.

ಬನ್ನೇರುಘಟ್ಟ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನವು ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖವಾದದ್ದು ಎಂದು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಮಾನವ ನಿರ್ಮಿತ ಉದ್ಯಾನವನವು ಹಲವಾರು ಜಾತಿಯ ಪಕ್ಷಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ವಿವಿಧ ವನ್ಯಜೀವಿಗಳ ಮೂಲಕ ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕರನ್ನು ಸಮಾನವಾಗಿ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಉದ್ಯಾನವನವು ಬೆಂಗಳೂರು ಅರಣ್ಯ ವಿಭಾಗದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆನೇಕಲ್ ಶ್ರೇಣಿಯ ಹತ್ತು ಮೀಸಲು ಅರಣ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ 22 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಉದ್ಯಾನವನದ ಒಳಗೆ ಬೆಟ್ಟಗಳ ಮೇಲೆ ಇರುವ ಹಲವಾರು ಸಣ್ಣ ದೇವಾಲಯಗಳು ಪ್ರವಾಸಿಗರ ಗಮನ ಸೆಳೆದಿದೆ.

ಉದ್ಯಾನವನದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಸುವರ್ಣಮುಖಿ ಹೊಳೆ ಹರಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಹೊಳೆ ಸುವರ್ಣಮುಖಿ ಬೆಟ್ಟದಿಂದ ಹುಟ್ಟುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಬೆಟ್ಟದಿಂದ ಕೇವಲ 2 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ದೂರದಲ್ಲಿ, ಹಲವಾರು ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸುವ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುವ ಸುವರ್ಣಮುಖಿ ಕೊಳವನ್ನು ಸಹ ನೀವು ಕಾಣಬಹುದು. ಇದು ಮೃಗಾಲಯ, ಸಂರಕ್ಷಣಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಚಿರತೆಗಳು, ಸಿಂಹಗಳು, ಜೀಬ್ರಾಗಳು, ಬಂಗಾಳ ಹುಲಿಗಳು, ಪ್ಯಾಂಥರ್ಸ್, ಮುಳ್ಳುಹಂದಿಗಳು, ಘೇಂಡಾಮೃಗಗಳು, ಆನೆಗಳು, ಮಚ್ಚೆಯುಳ್ಳ ಜಿಂಕೆಗಳು, ಬಿಳಿ ಹುಲಿಗಳು, ಕಾಡೆಮ್ಮೆಗಳು, ಪ್ಯಾಂಥರ್ಸ್ ಮತ್ತು ಕರಡಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯ ಕಾಡು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಪ್ರೇಕ್ಷಕರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಿವೆ.

ಉದ್ಯಾನವನದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಉದ್ಯಾನವನ್ನು ಸಸ್ಯಾಹಾರಿ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಮಾಂಸಾಹಾರಿ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ವಿಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಖಾಸಗಿ ಸಫಾರಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಆಯೋಜಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಈ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು.

ಈ ಉದ್ಯಾನವನವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಚಿಟ್ಟೆ ಸಂರಕ್ಷಣಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಸಂರಕ್ಷಣಾಲಯವು ವೃತ್ತಾಕಾರದ ಆಕಾರದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು 10,000 ಚದರ ಅಡಿ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹರಡಿದೆ. ಇದು ಕರ್ನಾಟಕದ ಮೃಗಾಲಯ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ, ಕೃಷಿ ವಿಜ್ಞಾನ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಮತ್ತು ಅಶೋಕ ಟ್ರಸ್ಟ್ ಫಾರ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಇನ್ ಇಕಾಲಜಿ ಅಂಡ್ ಎನ್ವಿರಾನ್‌ಮೆಂಟ್ (ATREE) ಯ ಮೆದುಳಿನ ಕೂಸು. ಉದ್ಯಾನವನವು ಸಸ್ಯವರ್ಗದಿಂದ ಕೂಡಿದೆ, ಇದು 20 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಿವಿಧ ಜಾತಿಯ ಚಿಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಚಿಟ್ಟೆಗಳಿಗೆ ಸರಿಹೊಂದುವಂತೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಆರ್ದ್ರತೆಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಹವಾಮಾನವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಣಾಲಯವು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

See also  ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಗೆ ಮೈಸೂರು ಏಕೆ ಇಷ್ಟ ಗೊತ್ತಾ!

ಹಲವಾರು ಪ್ರದರ್ಶನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಉದ್ಯಾನವನದೊಳಗೆ ಇರುವ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಮಕ್ಕಳು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರ ಜೈವಿಕ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು. ಟ್ರೆಕ್ಕಿಂಗ್ ಉತ್ಸಾಹಿಗಳು ಉದ್ದಿಗೆಬಂಡೆ, ಹಜ್ಜಮನ ಕಲ್ಲು ಮತ್ತು ಮಿರ್ಜಾ ಬೆಟ್ಟಗಳ ಮೂಲಕ ಪ್ರಯಾಣಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಈ ಬೆಟ್ಟಗಳಲ್ಲಿರುವ ಸಣ್ಣ ದೇವಾಲಯಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು.

ಇಸ್ಕಾನ್ ದೇವಸ್ಥಾನ, ಲಾಲ್ಬಾಗ್, ಕಬ್ಬನ್ ಪಾರ್ಕ್, ವಿಶ್ವೇಶ್ವರಯ್ಯ ಮ್ಯೂಸಿಯಂ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಇತರ ಸ್ಥಳಗಳು ಬನ್ನೇರುಘಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು. ಮಂಗಳವಾರ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ವರ್ಷಪೂರ್ತಿ ಈ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು ಏಕೆಂದರೆ ದಿನದಂದು ಉದ್ಯಾನವನ್ನು ಮುಚ್ಚಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು