News Kannada
Tuesday, December 06 2022

ಪ್ರವಾಸ

ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ವರದಾನವಾಗಿದೆ ಕೊಡಚಾದ್ರಿ ಬೆಟ್ಟ

Photo Credit : Facebook

ಕೊಡಚಾದ್ರಿ ಬೆಟ್ಟವು ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ವರದಾನವಾಗಿದೆ. ಇದು ನಿತ್ಯಹರಿದ್ವರ್ಣ ಅರಣ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಶಿವಮೊಗ್ಗ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳಲ್ಲಿದೆ. ಈ ಗಿರಿಶ್ರೇಣಿಯು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕೊಲ್ಲೂರು ಮೂಕಾಂಬಿಕಾ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಸುಂದರವಾದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ, ಅದರ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿದೆ. ಕೊಲ್ಲೂರಿನಿಂದ ಈ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದು.

ಕೊಲ್ಲೂರು ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀ ಆದಿ ಶಂಕರರು ದೇವಿಯ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸುವ ಮೊದಲು ಕೊಡಚಾದ್ರಿ ಬೆಟ್ಟವು ದೇವಿಯ ಮೂಲ ವಾಸಸ್ಥಾನವಾಗಿತ್ತು. ಶ್ರೀ ಆದಿ ಶಂಕರರು ತಮ್ಮ ಧ್ಯಾನವನ್ನು ಮಾಡಿದ ಬೆಟ್ಟದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ತಾಯಿ ದೇವಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾದ ಪ್ರಾಚೀನ ದೇವಾಲಯವಿದೆ. ಈ ಗಿರಿಶ್ರೇಣಿಯು ಮೂಕಾಂಬಿಕಾ ದೇವಾಲಯದ ಪ್ರಕೃತಿ ಮೀಸಲು ಪ್ರದೇಶದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

ಕೊಡಚಾದ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಚಾರಣವು ಸಾಹಸಮಯ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಅನುಭವವಾಗಿದೆ. ಈ ಚಾರಣವು ಕೊಡಚಾದ್ರಿ ಬೆಟ್ಟದ ಬುಡದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ದಾರಿಯಲ್ಲಿ, ನೀವು ಇಸ್ಕಾನ್ ಗೆ ಸೇರಿದ ಭಕ್ತಿ ವೇದಾಂತ ಇಕೋ ವಿಲೇಜ್ ಅನ್ನು ಹಾದುಹೋಗುವಿರಿ.

ಈ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಪ್ರಾಚೀನ ದೇವಾಲಯದವರೆಗಿನ ಚಾರಣವು ದಟ್ಟವಾದ ಕಾಡಿನ ಹಾದಿಗಳ ಮೂಲಕ 4 ಕಿ.ಮೀ. ಸಿದ್ದೇಶ್ವರ ಹುಲಿರಾಯ ಮೂಕಾಂಬಿಕಾ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಈ ದೇವಾಲಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಎರಡು ದೇವಾಲಯ ಸಂಕೀರ್ಣಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಮೊದಲ ದೇವಾಲಯವು ದೇವಿಯ ಯೋಧ ರೂಪಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ, ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಚೀನ 7 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದ ಕಬ್ಬಿಣದ ಸ್ತಂಭವಿದೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ದೇವಾಲಯವಿದೆ, ಇದು ದೇವಿಯ ಶಾಂತ ಮತ್ತು ಸುಂದರವಾದ ಉಮಾ ಮಹೇಶ್ವರಿ ರೂಪಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯ ಸಂಕೀರ್ಣವು ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಕೊಳವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ಪವಿತ್ರ ಬುಗ್ಗೆಗಳಿಂದ ಸುತ್ತುವರೆದಿದೆ.

ಈ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಚಾರಣಿಗರು ದೇವಾಲಯದ ಅರ್ಚಕರು ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಶುಲ್ಕಕ್ಕೆ ಬಾಡಿಗೆಗೆ ಪಡೆದ ಕೋಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಆಹಾರವನ್ನು ಸಹ ಸಮಂಜಸವಾದ ದರದಲ್ಲಿ ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಾತ್ರಿಯಿಡೀ ಇಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವುದರಿಂದ ಮುಂಜಾನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಶಿಖರಕ್ಕೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುತ್ತದೆ.

ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಮುಂಜಾನೆಯ ಚಾರಣವು ಸೂರ್ಯೋದಯದ ಉಸಿರುಗಟ್ಟಿಸುವ ದೃಶ್ಯಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಲು ನಿಮಗೆ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಸ್ಪಷ್ಟ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಶೃಂಗದಿಂದ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಅರೇಬಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದ ನೋಟವು ಜೀವನಪರ್ಯಂತ ನಿಧಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಅನುಭವವಾಗಬಹುದು.

ಇಲ್ಲಿ ಶಂಕರ ಪೀಠಂ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಾಚೀನ ದೇವಾಲಯವಿದೆ.

ಹೆಚ್ಚು ಸಾಹಸಿಗಳಿಗೆ, ಪವಿತ್ರ ಚಿತ್ರಮೂಲಾ ಗುಹೆಯನ್ನು ತಲುಪಲು ಬೆಟ್ಟದ ಪಶ್ಚಿಮ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕಡಿದಾದ ಚಾರಣವಿದೆ. ಶ್ರೀ ಆದಿ ಶಂಕರರು ಇಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಧ್ಯಾನದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತರು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ಕೊಡಚಾದ್ರಿ ಪ್ರವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗೋಕರ್ಣ, ಮುರ್ಡೇಶ್ವರ, ಉಡುಪಿ ಹತ್ತಿರದ ಸ್ಥಳಗಳು. ಕೊಡಚಾದ್ರಿ ಬೆಟ್ಟಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಅಕ್ಟೋಬರ್ ನಿಂದ ಫೆಬ್ರವರಿ ಉತ್ತಮ ಸಮಯವಾಗಿದೆ.

See also  ಬೆಳ್ತಂಗಡಿ: ಶ್ರೀ ಗುರುದೇವ ವಿವಿದೋದ್ದೇಶ ಸಹಕಾರ ಸಂಘದ ಮಹಾಸಭೆ
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು