News Kannada
Thursday, June 01 2023
ಪ್ರವಾಸ

ವೀರ ನಾರಾಯಣ ದೇವಾಲಯ: ಹೊಯ್ಸಳರ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಮೇಲಿನ ಪ್ರೀತಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿ

Photo Credit : Facebook

ಬೇಲೂರು ಮತ್ತು ಹಳೇಬೀಡುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದಾಗ, ಹೊಯ್ಸಳರು ಎಂಬ ಹೆಸರು ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಹೊಯ್ಸಳರ ಮತ್ತೊಂದು ದೇವಾಲಯ ಅಷ್ಟೇ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದೆ ವೀರ ನಾರಾಯಣ ದೇವಾಲಯ.

ವೀರ ನಾರಾಯಣ ದೇವಾಲಯವು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಬೆಳವಾಡಿ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿದೆ. ಏಕಚಕ್ರನಗರ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬೆಳವಡಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ದೇವಾಲಯ ಪಟ್ಟಣಗಳಾದ ಬೇಲೂರು ಮತ್ತು ಹಳೇಬೀಡುಗಳಿಗೆ ಬಹಳ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು 13 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ವೀರ ಬಲ್ಲಾಳನು ನಿರ್ಮಿಸಿದನು. ಬೇಲೂರು ಮತ್ತು ಹಳೇಬೀಡುಗಳು ತಮ್ಮ ಸಂಕೀರ್ಣ ಶಿಲ್ಪಕಲೆಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದರೂ, ಈ ದೇವಾಲಯವು ಹೊಯ್ಸಳ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ತ್ರಿಕೂಟ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಮೂರು ವಿಮಾನಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಈ ದೇವಾಲಯವು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರವು ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿದೆ, ಓರೆಯಾದ ಛಾವಣಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಒಳಭಾಗಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ ಕೆಲವು ಮೆಟ್ಟಿಲುಗಳು ಎರಡೂ ಬದಿಗಳಲ್ಲಿ ಆನೆಯಿಂದ ಸುತ್ತುವರೆದಿವೆ. ಹಳೆಯ ದೇವಾಲಯವು ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಇತರ ಎರಡು ದೇವಾಲಯಗಳು ಉದ್ದವಾದ ಮಂಟಪದಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿವೆ. ಹಳೆಯ ದೇವಾಲಯವು ಒಂದು ಮುಚ್ಚಿದ ಮಂಟಪ ಮತ್ತು ಒಂದು ತೆರೆದ ಮಂಟಪವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಒಂದು 13 ಕೊಲ್ಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಒಂದು ಒಂಬತ್ತು ಕೊಲ್ಲಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯದ ವಿಮಾನವನ್ನು ಸುಂದರವಾಗಿ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಹೊರಗೋಡೆಗಳು ಪಿಲಾಸ್ಟರ್ ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಅದರ ಮೇಲೆ ಅಲಂಕಾರಿಕ ಗೋಪುರಗಳಿವೆ. ಈ ಪಿಲಾಸ್ಟರ್ ಗಳನ್ನು ಸುಂದರವಾಗಿ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. ಎರಡು ಹೊಸ ದೇವಾಲಯಗಳು ೩೭ ಕೊಲ್ಲಿಗಳಿರುವ ತೆರೆದ ಮಂಟಪದಿಂದ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿವೆ.

ಈ ಎರಡು ದೇವಾಲಯಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಒಂದು ಚೌಕಾಕಾರವಾಗಿದ್ದರೆ, ಇನ್ನೊಂದು ನಕ್ಷತ್ರ ಆಕಾರದಲ್ಲಿದೆ. ವಿಮಾನಗಳು, ಸುಕನಸಿ ಮತ್ತು ಗೋಡೆಗಳು ದಪ್ಪ ಶಿಲ್ಪಗಳಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿವೆ. ಎದ್ದು ಕಾಣುವ ಆಕೃತಿಗಳು ಕೃಷ್ಣನು ಕಾಳಿಯನ ಮೇಲೆ ನರ್ತಿಸುವ ಮತ್ತು ಗರುಡನ ಆಕೃತಿಗಳು. ಕೇಂದ್ರ ದೇವಾಲಯವು ವೀರ ನಾರಾಯಣನ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ನಾಲ್ಕು ತೋಳುಗಳು, ಕಮಲದ ಮೇಲೆ ನಿಂತಿವೆ. ಈ ಆಕೃತಿಯು ಎಂಟು ಅಡಿ ಎತ್ತರವಿದೆ. ಇದು ಕೇಂದ್ರ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯದು.

ಉತ್ತರದ ದೇವಾಲಯವು ಏಳು ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ಯೋಗಾನರಸಿಂಹನ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಕುಳಿತಿರುವ ಭಂಗಿಯಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿದ್ದು, ಶಂಖ ಮತ್ತು ಚಕ್ರವನ್ನು ಹಿಡಿದಿದೆ, ಶ್ರೀದೇವಿ ಮತ್ತು ಭೂದೇವಿ ಎರಡೂ ಬದಿಯಲ್ಲಿ ನಿಂತಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಭಾವತಿಯನ್ನು ವಿಷ್ಣುವಿನ ಹತ್ತು ಅವತಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ.

ದಕ್ಷಿಣದ ದೇವಾಲಯವು ವೇಣುಗೋಪಾಲ ಕೃಷ್ಣನ ಮನಮೋಹಕ ಎಂಟು ಅಡಿಯ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ತನ್ನ ಬಲಗಾಲನ್ನು ಎಡಗಾಲಿನ ಮುಂದೆ ಇಟ್ಟು ಮರಕ್ಕೆ ಒರಗಿಕೊಂಡು ನಿಂತಿರುವ ಕೃಷ್ಣ ಸಂತೋಷದಿಂದ ತನ್ನ ಕೊಳಲನ್ನು ನುಡಿಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಅವನ ಸುತ್ತಲೂ ವಿವಿಧ ಆಕೃತಿಗಳಿವೆ – ಕೈಮುಗಿದು ಕೈಮುಗಿದು ಶ್ರವಣ್ ಕುಮಾರರು, ಸಂಗೀತದಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಕಳೆದುಹೋಗಿದ್ದಾರೆಂದರೆ, ಅವರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಸರಿಯಾಗಿ ಮುಚ್ಚಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮರೆತಿದ್ದಾರೆ, ಒಂದು ಹಸು ತನ್ನ ಕರುವಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ, ಸಂಗೀತದಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋಗಿದೆ, ವೇಣು ಗಾನಕ್ಕೆ ನೃತ್ಯ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಗೋಪಾಲರು. ವೇಣು ಗೋಪಾಲನ ಇಕ್ಕೆಲಗಳಲ್ಲಿ ರುಕ್ಮಿಣಿ ಮತ್ತು ಸತ್ಯಭಾಮ ನಿಂತಿದ್ದಾರೆ.

See also  ನಾಗರಹೊಳೆಯ ನಿಸರ್ಗದ  ನೋಟಕ್ಕೆ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಫಿದಾ

ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು, ಶೃಂಗೇರಿ, ಹೊರನಾಡುಗಳು ಬೆಳವಡಿ ಪ್ರವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದಾದ ಹತ್ತಿರದ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿವೆ. ಬೆಳವಡಿ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ವರ್ಷವಿಡೀ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು