News Kannada
Friday, March 31 2023

ಪ್ರವಾಸ

ಎಲ್ಲೂರು ವಿಶ್ವೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನ: ಪ್ರಕೃತಿ, ಇತಿಹಾಸ ಪ್ರಿಯರಿಗೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸ್ಥಳ

Yellur Vishweshwara Temple: Best place for nature, history lovers
Photo Credit : Facebook

ಎಲ್ಲೂರು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು 1000 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಹಳೆಯದಾದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಶಿವ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ದೇಶದ ಶ್ರೀಮಂತ ಪರಂಪರೆ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ನೀವು ನೋಡಲೇಬೇಕಾದ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ.

ಈ ಸ್ಥಳವು ಕುದುರೆಮುಖ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಎಕರೆಗಟ್ಟಲೆ ಹಚ್ಚ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡುಗಳು, ತೋಟಗಳು ಮತ್ತು ಫಲವತ್ತಾದ ಹೊಲಗಳಲ್ಲಿ ಆವರಿಸಿದೆ. ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನೆಡಲು ಮಣ್ಣು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಸಾಹಸದ ಬಾಯಾರಿಕೆ ಇರುವವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸುವವರಿಗೆ ಇದು ನೀವು ಬಯಸಿದ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ.

ಪುರಾಣಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದ ಶೂದ್ರ ರಾಜ ಕುಂದ ರಾಜನು ಭಾರ್ಗವ ಮುನಿಯನ್ನು ತನ್ನ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ಉಳಿಯುವಂತೆ ವಿನಂತಿಸಿದನು. ದೇವಾಲಯಗಳು, ಪವಿತ್ರ ನದಿಗಳು, ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು ಅಥವಾ ತುಳಸಿ ಇಲ್ಲ ಎಂಬ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಆಹ್ವಾನವನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಲಾಯಿತು. ರಾಜನು ನಿರಾಶೆಗೊಂಡನು ಮತ್ತು ಪವಿತ್ರ ಗಂಗಾ ನದಿಯ ದಡಕ್ಕೆ ಹೊರಟನು, ಅಲ್ಲಿ ಅವನು ಹಿಂದೂ ದೇವರಾದ ಶಿವನನ್ನು ಮೆಚ್ಚಿಸಲು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡಿದನು.ರಾಜನ ಭಕ್ತಿಯಿಂದ ಸಂತೋಷಗೊಂಡ ಶಿವನು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡು ಅವನಿಗೆ ಒಂದು ಆಸೆಯನ್ನು ಈಡೇರಿಸಿದನು. ರಾಜನು ಶಿವನನ್ನು ತನ್ನ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವಂತೆ ವಿನಂತಿಸಿದನು. ರಾಜನಿಗೆ ಈ ಆಸೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಶಿವನು ಈ ಸ್ಥಳವು ದ್ವೇಷ ಮತ್ತು ವೈರತ್ವದಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದನು ಮತ್ತು ಹೀಗಾಗಿ ಯೆಲ್ಲೂರು ಅವನ ನೆಚ್ಚಿನ ವಾಸಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

11 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಈ ದೇವಾಲಯವು ವಿಶ್ವೇಶ್ವರ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಶಿವನಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲೂರು ಶ್ರೀ ವಿಶ್ವೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಮಹತೋಭಾರ ಶ್ರೀ ವಿಶ್ವೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಸಂಬೋಧಿಸುವ ಮತ್ತೊಂದು ಹೆಸರು. ಸುಮಾರು 1000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಈ ದೇವಾಲಯವು ಗ್ರಾಮದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಯಳ್ಳೂರು, ಅದರ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳು, ನೆರೆಯ ಜಿಲ್ಲೆಗಳು ಮತ್ತು ದೇಶದಾದ್ಯಂತದ ಅನೇಕ ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಭಕ್ತರಿಗೆ ಆರಾಧನೆಯ ಕೇಂದ್ರ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಕೋಮಲ ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ ಅಭಿಷೇಕಕ್ಕೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ, ಅದರ ಮೂಲಕ ಭಕ್ತರು ಮತ್ತು ಯಾತ್ರಿಕರು ವಿಶ್ವೇಶ್ವರನಿಗೆ ತಮ್ಮ ಗೌರವವನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ. ಪವನ್ ಅಥವಾ ಚಿನ್ನದ ನಾಣ್ಯಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸುವುದು ಮತ್ತು ತೆಂಗಿನ ಎಣ್ಣೆಯನ್ನು ಬಳಸಿ ಮಣ್ಣಿನ ದೀಪಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸುವುದು ಶಿವನನ್ನು ಮೆಚ್ಚಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಮಾಡುವ ಇತರ ಆಚರಣೆಗಳು.

ಉಡುಪಿ, ಮಲ್ಪೆ ಮತ್ತು ಮರವಂತೆ ಎಲ್ಲೂರು ಪ್ರವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದಾದ ಹತ್ತಿರದ ಸ್ಥಳಗಳು. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ವರ್ಷವಿಡೀ ಸಂದರ್ಶಿಸಬಹುದು.

See also  ಶಿವನ ಭಕ್ತರಿಗೆ  ಕೈಲಾಸ, ನಂಜುಂಡೇಶ್ವರ ವಾಸಿಸುವ ಸ್ಥಳ ನಂಜನಗೂಡು
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು