News Kannada
Friday, September 29 2023
ಅಂಕಣ

ಕುಕ್ಕೆ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ದೇವಾಲಯ: ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿರುವ ಪವಿತ್ರ ಕ್ಷೇತ್ರ

Kukke Subramanya Temple: A holy place located in the middle of the Western Ghats
Photo Credit : By Author

ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಕುಕ್ಕೆ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ದೇವಾಲಯವು ಭಾರತದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಬಹುತೇಕ ಹಿಂದೂ ಭಕ್ತರಿಗೆ ತಿಳಿದಿರುವ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಕೇವಲ ಪರಿಚಿತರಾಗಿರದೆ, ಇಲ್ಲಿ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ಸ್ವಾಮಿಯು ಭಕ್ತನನ್ನು ಹೊಂದಲು ಮತ್ತು ಆಶೀರ್ವದಿಸಲು ತಿಳಿದಿರುವ ಶಕ್ತಿಗಳಿಗಾಗಿ ಅನೇಕರು ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಒಮ್ಮೆಯಾದರೂ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದರು ಅಥವಾ ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಈ ದೇವಾಲಯವು ಶಿವನ ಮಗ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ದೇವರಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ. ದಂತಕಥೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯವನ್ನು ದೇವ ಸೇನಾಪತಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ – ಅಧಿಪತಿಗಳ ಸೈನ್ಯದ ಕಮಾಂಡರ್ ಮತ್ತು ಹಾವುಗಳ ಅಧಿಪತಿ ಎಂದು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕುಕ್ಕೆ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ದೇವಸ್ಥಾನವು ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಸುಳ್ಯ ತಾಲೂಕಿನ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿದೆ. ರೈಲು ಮತ್ತು ರಸ್ತೆಯ ಮೂಲಕ ಸುಲಭವಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದಾದ ಈ ಸಣ್ಣ ಪಟ್ಟಣವು ಮಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಸುಮಾರು 105 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ, ಆದರೆ ದೇವಾಲಯವು ಇತರ ಅನೇಕ ಯಾತ್ರಾ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಅನ್ವೇಷಿಸದ ಮತ್ತು ಅಚ್ಚುಕಟ್ಟಾದ ಸುಂದರವಾದ ಸ್ಥಳದ ನಡುವೆ ನೆಲೆಗೊಂಡಿದೆ.

ದೇವಾಲಯದ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕುಮಾರಧಾರಾ ನದಿ ಹರಿಯುವುದನ್ನು ನೀವು ಕಾಣಬಹುದು, ಈ ಸ್ಥಳವು ಹಿನ್ನೆಲೆಯಿಂದ ಸುಂದರವಾದ ಪರ್ವತದಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿದೆ.

ಭಗವಾನ್ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ಅಸುರ ಅಥವಾ ದುಷ್ಟ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದ ನಂತರ ಮತ್ತು ಅವರ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾದ ತಾರಕಾಸುರ ಮತ್ತು ಸೂರಪದ್ಮರನ್ನು ಕೊಂದ ನಂತರ ಈ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಬಂದರು. ಅವನು ತನ್ನ ಶಕ್ತಿ ಆಯುಧವನ್ನು ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿದ್ದ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಶುಚಿಗೊಳಿಸಿದನು – ಎಲ್ಲಾ ಅಧಿಪತಿಗಳ ರಾಜನಾದ ಇಂದ್ರನು ತನ್ನ ಮಗಳು ದೇವಸೇನೆಯನ್ನು ತನ್ನ ಹೆಂಡತಿಯಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ದೇವರನ್ನು ವಿನಂತಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಅವರ ವಿವಾಹವು ಅದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು.

ಸಮಾರಂಭಕ್ಕಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪವಿತ್ರ ನದಿಗಳ ನೀರನ್ನು ಇಲ್ಲಿಗೆ ತರಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅದೇ ನೀರು ಕುಮಾರಧಾರ ನದಿಯಾಗಿ ಹರಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ಭಕ್ತರಿಗೆ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಇನ್ನೊಂದು ಪುರಾಣ ಕಥೆಯಿದೆ. ಸರ್ಪ ರಾಜನಾಗಿದ್ದ ಒಬ್ಬ ಉತ್ಕಟ ಶಿವ ಭಕ್ತ ವಾಸುಕಿಯು ಪವಿತ್ರ ಹದ್ದು ಗರುಡನಿಂದ ದಾಳಿಯಾಗುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯದ ಬಿಲದ್ವಾರ ಗುಹೆಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಧ್ಯಾನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದನೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಭಗವಾನ್ ಶಿವನ ಸೂಚನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಷಣ್ಮುಕ ಅಥವಾ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನು ವಾಸುಕಿಯ ಮುಂದೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ, ವಾಸುಕಿಯು ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ದೇವರ ಕಟ್ಟಾ ಭಕ್ತನಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಅವನನ್ನು ಆಶೀರ್ವದಿಸಿ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯದಲ್ಲಿ ಇರಲು ಅನುಮತಿಸುತ್ತಾನೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ವಾಸುಕಿಗೆ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಪೂಜೆಯು ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ದೇವರಿಗೆ ಅರ್ಪಿಸಿದ ಪೂಜೆಗೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ಅಂದಿನಿಂದ ಈ ಸ್ಥಳವು ಸರ್ಪದೋಷ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಮಾಡಬಯಸುವವರಿಗೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯವಾಯಿತು ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ.

See also  ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರ ಪದವಿ ನವ ಸಮಾಜಕ್ಕೊಂದು ಕೊಡುಗೆ

ಅಲ್ಲದೆ, ಅದ್ವೈತ ತತ್ವಜ್ಞಾನಿ ಶ್ರೀ ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆಯಾದ ಶಂಕರ ವಿಜಯದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಕುಕ್ಕೆ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯದಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಬಿಡಾರ ಹೂಡಿದರು ಮತ್ತು ಅವರೇ ತಮ್ಮ ‘ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ಭುಜಂಗಪ್ರಯಾತ ಸ್ತೋತ್ರಂ’ ನಲ್ಲಿ ಈ ಸ್ಥಳವನ್ನು ‘ಭಜೆ ಕುಕ್ಕೆ ಲಿಂಗ’ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಧರ್ಮಸ್ಥಳ, ಕಾಡುಮನೆ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಮತ್ತು ಸೌತಡ್ಕ ಗಣಪತಿ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ ಪ್ರವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದಾದ ಹತ್ತಿರದ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿವೆ. ಸುಬ್ರಮ್ಯ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ವರ್ಷವಿಡೀ ಸಂದರ್ಶಿಸಬಹುದು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು