News Kannada
Monday, October 02 2023
ವಿಶೇಷ

ಸೋಮೇಶ್ವರ ಬೀಚ್: ಮಂಗಳೂರಿನ ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರವಾದ ಬೀಚ್

Someshwara Beach: One of the most beautiful beach in Mangaluru
Photo Credit : Facebook

ಸೋಮೇಶ್ವರ ಬೀಚ್ ಮಂಗಳೂರಿನ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಸೂರ್ಯಾಸ್ತದ ವೀಕ್ಷಣೆಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದ ಪ್ರಾಚೀನ ಬೀಚ್ ಆಗಿದೆ. ನೇತ್ರಾವತಿ ನದಿ ಮತ್ತು ಅರಬ್ಬೀ ಸಮುದ್ರದ ಸಂಗಮದಲ್ಲಿ ಸೋಮೇಶ್ವರ ಬೀಚ್ ಉಳ್ಳಾಲದಲ್ಲಿದೆ. ಚಿನ್ನದ ಮರಳುಗಳು, ಮಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಬರುವ ಮಾರ್ಗದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಹಸಿರು, ಮತ್ತು ಕಡಲತೀರದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ತೆಂಗಿನ ಮರಗಳು ಈ ಕಡಲತೀರವನ್ನು ಪ್ರಯಾಣಿಕರ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಲೇಬೇಕಾದ ತಾಣವಾಗಿದೆ.

ಮಂಗಳೂರು ವರ್ಷವಿಡೀ ಬಿಸಿಯಾದ, ಆರ್ದ್ರ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳು ಭಾರೀ ಮಳೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಆರ್ದ್ರತೆಯು ಸಹನೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ನವೆಂಬರ್‌ನಿಂದ ಫೆಬ್ರವರಿ ವರೆಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಉತ್ತಮ ಸಮಯ.

ಮಂಗಳೂರು, ಉಳ್ಳಾಲ ಮತ್ತು ಬೈಂದೂರಿನಿಂದ ಸೋಮೇಶ್ವರ ಬಸ್ ನಿಲ್ದಾಣಕ್ಕೆ ನಿಯಮಿತ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಬಸ್ಸುಗಳು ಸಂಚರಿಸುತ್ತವೆ. ಬೀಚ್ ಸೋಮೇಶ್ವರ ಬಸ್ ನಿಲ್ದಾಣದಿಂದ ಅರ್ಧ ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಈ ಪಟ್ಟಣಗಳಿಂದ ಮತ್ತು ಮಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಸೋಮೇಶ್ವರ ಬೀಚ್‌ಗೆ ಆಟೋರಿಕ್ಷಾಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ. ಕಡಲತೀರದ ಪ್ರವೇಶ ರಸ್ತೆಯು ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಕಡಲತೀರದ ಕೆಳಗೆ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುವುದು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ.

ಬೀಚ್ ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಂದ ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರಾಚೀನ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಅಂತ್ಯವಿಲ್ಲದ ಗೋಲ್ಡನ್ ಮರಳುಗಳು ವಾಕಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಸೂರ್ಯನ ಸ್ನಾನಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಸೋಮೇಶ್ವರ ಕಡಲತೀರವು ರುದ್ರ ಶಿಲೆ ಎಂಬ ಬೀಚ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಬಂಡೆಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ಉಬ್ಬರವಿಳಿತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಬಂಡೆಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಅಲೆಗಳು ಅಪ್ಪಳಿಸುವ ದೃಶ್ಯವು ಪ್ರಕೃತಿಯ ಶಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿಸ್ಮಯದ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಸುತ್ತುವ ನೇತ್ರಾವತಿ ನದಿಯ ಭವ್ಯವಾದ ನೋಟಕ್ಕಾಗಿ ಒಟ್ಟಿನೆನೆ ಬೆಟ್ಟವನ್ನು ಏರಬಹುದು. ಈ ಬೆಟ್ಟವು ಸೊಂಪಾದ ಸಸ್ಯವರ್ಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಔಷಧೀಯ ಸಸ್ಯಗಳು ಇಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ. ಇಲ್ಲಿ ಔಷಧೀಯ ಸಸ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಉದ್ಯಾನವನವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಘೋಷಿಸಿದೆ. ಕ್ಷಿತಿಜ್ ನಿಸರ್ಗಧಾಮ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ಉದ್ಯಾನವನವು ಸೋಮೇಶ್ವರ ಕಡಲತೀರದಿಂದ ತಲುಪಬಹುದು.

ಈ ಕರಾವಳಿಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಅಡಗಿರುವ ಬಂಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು ಈ ಬೀಚ್ ಅನ್ನು ಈಜಲು ಸೂಕ್ತವಲ್ಲ. ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಲ್ಲದ ಈಜುಗಾರರು ಪ್ರವಾಹದಿಂದ ಎಳೆಯಲ್ಪಡುವುದರಿಂದ ಸಮುದ್ರವು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಹಲವಾರು ಜೀವಗಳನ್ನು ಬಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಸೋಮೇಶ್ವರ ಕಡಲತೀರದ ಉತ್ತರ ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಚೀನ ಸೋಮೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಉಳ್ಳಾಲದ ರಾಣಿ ಅಬಕ್ಕ ದೇವಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದಳು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಸ್ಮಯವು ನಾಗತೀರ್ಥದ ರೂಪದಲ್ಲಿದೆ, ಇದು ಸಿಹಿಯಾದ ಸಿಹಿನೀರಿನ ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕ ಭೂಗತ ಮೂಲವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕಡಲತೀರದ ದೇವಾಲಯದ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಕೊಳವಾಗಿದೆ.
ಈ ಕಡಲತೀರದಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಸಿ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿಲ್ಲ. ಸಮುದ್ರತೀರದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅಂಗಡಿಗಳಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಗುಂಪು ಅಥವಾ ಕುಟುಂಬವಾಗಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ಮತ್ತು ಆಹಾರವನ್ನು ಒಯ್ಯಲು ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ.

See also  ಜಿರಾಫೆ, ಅತ್ಯಂತ ಎತ್ತರದ ಜೀವಂತ ಭೂ ಪ್ರಾಣಿ
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

28747
Raksha Deshpande

Read More Articles

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು