News Kannada
Sunday, October 01 2023
ಸಂಪಾದಕರ ಆಯ್ಕೆ

ಕೃಷಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಬೆಳವಣಿಗೆ

Latest trend in agri-tech that is revolutionalising farm tech
Photo Credit : Pixabay

ಭಾರತವು ಕೃಷಿಯ ಭೂಮಿಯಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿನ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಜನರು ಕೃಷಿಯ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ಅನೇಕ ಏರಿಳಿತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕೃಷಿಯ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ರೈತರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಪ್ರತಿದಿನ ಅನೇಕ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ, ಅದು ರೈತರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿನ ಪ್ರಮುಖ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯೋಣ.

1. ಕ್ರಾಪಿನ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ

ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಡೆವಲಪರ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಈ ಸ್ಟಾರ್ಟ್ಅಪ್ ಕೃಷಿ ಉದ್ಯಮಗಳಿಗೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತದ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷಿತ ಆಹಾರ ಪೂರೈಕೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಮೊಬೈಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಸಂಪರ್ಕದೊಂದಿಗೆ, ಕ್ರಾಪಿನ್ ಕ್ಲೌಡ್ ಆಧಾರಿತ ಪ್ಲಾಟ್ಫಾರ್ಮ್ನಲ್ಲಿ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಫಾರ್ಮ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ದೊಡ್ಡ ಆಹಾರ ನಿಗಮಗಳಿಗೆ ಬೆಳೆಯ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಬೆಳೆಯುವ ಪರಿಸರದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯೊಂದಿಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರದಾದ್ಯಂತದ ಹೊಲಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ನಿಗಮಗಳಿಗೆ ರೈತರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲು, ದೂರದಿಂದಲೇ ಫಾರ್ಮ್ ಗಳನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಬೆಳೆಯನ್ನು ಪಾರದರ್ಶಕ ಮತ್ತು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಬಹುದಾದಂತೆ ಮಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಉತ್ಪಾದಕತೆ ಮತ್ತು ಸುಗ್ಗಿಯ ಅಂದಾಜುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಇದು ರೈತರಿಗೆ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕೃಷಿ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

2. ಎರುವಾಕ ಟೆಕ್ನಾಲಜೀಸ್
ಎರುವಾಕ ಟೆಕ್ನಾಲಜೀಸ್ ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ವಿಜಯವಾಡದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕಂಪನಿಯಾಗಿದೆ. ನೀರಿನ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ರೈತರು ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುವ ವಲಯವಾದ ಜಲಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಅಳವಡಿಕೆಯನ್ನು ತ್ವರಿತಗೊಳಿಸುವುದು ಇದರ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ. ಎರುವಾಕ ಟೆಕ್ನಾಲಜೀಸ್ ಸೌರ-ಚಾಲಿತ ತೇಲುವ ಬೋಯ್ ಗಳನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಆಮ್ಲಜನಕ ಮಟ್ಟಗಳು, ತಾಪಮಾನ ಮತ್ತು ಪಿಎಚ್ ಶ್ರೇಣಿಯಂತಹ ಹಲವಾರು ನೀರಿನ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ, ಇದು ಮೀನು ಮತ್ತು ಸೀಗಡಿಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಉಳಿವಿಗೆ ಅತ್ಯಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ಇದು ಜಲಕೃಷಿ ಕೊಳಗಳ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ರೈತರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಕ್ಲೌಡ್ನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್, ಎಸ್ಎಂಎಸ್, ಫೋನ್ ಕರೆ ಅಥವಾ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಮೂಲಕ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

3. ಸ್ಕೈಮೆಟ್

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೃಷಿ-ಅಪಾಯ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣಾ ಸೇವೆಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಪೂರೈಕೆದಾರ ಸ್ಕೈಮೆಟ್ ಆಗಿದೆ. ಅವರ ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಅವರು ಕೃಷಿಗೆ ಹವಾಮಾನದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಹಾಕುವಲ್ಲಿ, ಮುನ್ಸೂಚನೆ ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವಲ್ಲಿ ಪರಿಣತರು ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಹವಾಮಾನದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ನಷ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ರೈತರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ರಚಿಸಲಾದ ಸ್ಕೈಮೆಟ್ನ ಹವಾಮಾನ ವೆಬ್ಸೈಟ್, ಹವಾಮಾನ ಮುನ್ಸೂಚನೆಗಳು, ಬೆಳೆ ವಿಮೆ ಮತ್ತು ಕೃಷಿ-ಅಪಾಯ ನಿರ್ವಹಣೆಯಂತಹ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ಬೆಳೆಗೆ ಗ್ರಾಮ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಇಳುವರಿಯ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಅಳತೆ ಮತ್ತು ಮುನ್ಸೂಚನೆಯು ಬರಗಾಲ ಅಥವಾ ಭಾರಿ ಅಕಾಲಿಕ ಮಳೆಗೆ ಸಿದ್ಧರಾಗಲು ರೈತರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯ ಮುಂಜಾಗ್ರತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುತ್ತಾರೆ.

See also  ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಳೆಯಾಗುವ ಮುನ್ಸೂಚನೆ: ದೇಶದ ಹಲವು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ರೆಡ್‌ ಅಲರ್ಟ್‌ !

4. ಮಿತ್ರ

ಮಿತ್ರ ನಾಸಿಕ್ ನಲ್ಲಿ ಮಿತ್ರ (ಯಂತ್ರಗಳು, ಮಾಹಿತಿ, ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಕೃಷಿಗಾಗಿ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು) ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಒಂದು ಸಂಸ್ಥೆಯು ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಕೃಷಿ ಯಂತ್ರೋಪಕರಣಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಮೂಲಕ ತೋಟಗಾರಿಕಾ ಹೊಲಗಳಲ್ಲಿ ಯಾಂತ್ರೀಕರಣವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ.

ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳಿಗಾಗಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದ್ರಾಕ್ಷಿ ಮತ್ತು ದಾಳಿಂಬೆಗಳಿಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಏರ್ ಬ್ಲಾಸ್ಟ್ ಸ್ಪ್ರೇಯರ್ ಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು. ಬೆಳೆ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಮತ್ತು ಇತರ ವಿಧಾನಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಸಮಯ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಶ್ರಮದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

5.ಡ್ರೋನ್ 

ಡ್ರೋನ್ ಗಳನ್ನು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಬೆಳೆಗಳ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು, ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳು ಮತ್ತು ಕೀಟನಾಶಕಗಳನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಮಾನವರಹಿತ ವೈಮಾನಿಕ ವಾಹನಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅವು ಅವರ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದ ಪ್ರಕಾರವಾಗಿವೆ.

ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿನ ಈ ಇತ್ತೀಚಿನ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯು ಬೆಳೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಯಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಕೃಷಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಕವಾಗಿಸಿದೆ. ರೈತರಿಗೆ ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳ ಸರಿಯಾದ ಬಳಕೆಯು ಅವರಿಗೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು