News Kannada

ವಿದೇಶ

ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ: ವರ್ಲ್ಡ್ ಹೆಲ್ತ್ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ - 1 min read

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್: 42 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 3,417 ಜನರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿರುವ ಪ್ರಸ್ತುತ ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ತಂಡಗಳ ಜಾಗತಿಕ ಸಹಯೋಗವಾದ ವರ್ಲ್ಡ್ ಹೆಲ್ತ್ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್ಎನ್) ಗುರುವಾರ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದೆ.

ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಪದನಾಮವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಗುರುವಾರ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್ಒ) ಸಭೆಗೂ ಮುನ್ನ ಈ ಘೋಷಣೆ ಬಂದಿದೆ.

ನೈಜ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೋಂಕಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವ ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ಮೀಟರ್ ಅನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್ಎನ್, ಈಗ 58 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 3,417 ದೃಢಪಡಿಸಿದ ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಅನೇಕ ಖಂಡಗಳಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್ಒ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ವಿಪತ್ತಾಗುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ತಕ್ಷಣ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್ಎನ್ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ.

ಸಿಡುಬಿಗಿಂತ ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣವು ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದರೂ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಂಘಟಿತ ಜಾಗತಿಕ ಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದ ಹೊರತು, ಈ ಸೋಂಕು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನ ಸಾಯಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕರನ್ನು ಕುರುಡು ಮತ್ತು ಅಂಗವಿಕಲರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

“ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್ಒ ತನ್ನ ಸ್ವಂತ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಳಜಿ (ಪಿಎಚ್ಇಐಸಿ) ತುರ್ತಾಗಿ ಘೋಷಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ – 2020 ರ ಜನವರಿ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ (ಕೋವಿಡ್ -19) ಅನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಪಿಎಚ್ಇಐಸಿ ಎಂದು ಘೋಷಿಸ  ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಬಗ್ಗೆ ತಡವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಜಗತ್ತಿಗೆ ಏನು ಅರ್ಥೈಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಇತಿಹಾಸದ ಪಾಠವಾಗಿ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಬೇಕು” ಎಂದು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ಡಬ್ಲ್ಯೂಎಚ್ಎನ್ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಎರಿಕ್ ಫೀಗಲ್-ಡಿಂಗ್ ಹೇಳಿದರು. ಒಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ.

ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಮತ್ತಷ್ಟು ಬೆಳೆಯಲು ಕಾಯಲು ಯಾವುದೇ ಸಮರ್ಥನೆ ಇಲ್ಲ. ಈಗ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಂವಹನ, ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೇ ಕೆಲವು ಕ್ವಾರಂಟೈನ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ವಿಳಂಬವು ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಕಠಿಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ತೀವ್ರಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ನ್ಯೂ ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ಕಾಂಪ್ಲೆಕ್ಸ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಡಬ್ಲ್ಯೂಎಚ್ಎನ್ನ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಪಿಹೆಚ್ಡಿ ಯಾನೀರ್ ಬಾರ್-ಯಾಮ್ ಹೇಳಿದರು.

ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಇದ್ದವು, ಆದರೆ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಹೆಚ್ಚು ತೀವ್ರವಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾವುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಾಣಿಗಳು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಇಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ದಂಶಕಗಳು, ಆದರೆ ಸಾಕುಪ್ರಾಣಿಗಳ ಸೋಂಕುಗಳು, ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಷ್ಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಕಾಯುವುದು ಯಾವುದೇ ಪರಿಹಾರ ಪ್ರಯೋಜನವಿಲ್ಲದೆ ಈ ಹಾನಿಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಒಂದು ವೈರಸ್ ಆಗಿದ್ದು, ತೀವ್ರವಾದ ನೋವಿನ ಕಾಯಿಲೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವೈರಸ್ ಆಗಿದ್ದು, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾಗಬೇಕಾಗಬಹುದು, ಮತ್ತು ಸಾವು, ಚರ್ಮದ ಕಲೆಗಳು, ಕುರುಡುತನ ಮತ್ತು ಇತರ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಅಂಗವೈಕಲ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಮಕ್ಕಳು, ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ಮತ್ತು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಕಡಿಮೆ  ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ತೀವ್ರ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ತುತ್ತಾಗುತ್ತಾರೆ.

See also  ಶಾಂಘೈನಲ್ಲಿ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ ಸಡಿಲಿಕೆ: ಸೂಪರ್‌ಮಾರ್ಕೆಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಜನರ ಮುತ್ತಿಗೆ
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

30409
Subscribe to our Brand New YouTube Channel

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು