News Kannada
Friday, September 22 2023
ಅಂಕಣ

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಬೆಳೆಸುವುದು ಹೇಗೆ

Help children with inferiority complex develop a positive self-image
Photo Credit : Pixabay

ಪ್ರತಿ ಮಗುವು ಇತರರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಅಸಮರ್ಪಕ, ಕೊರತೆ ಅಥವಾ  ಉತ್ತಮವಾಗಿರದ ಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಅವರು ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಅಂಕಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿದರೂ ಅಥವಾ ಆಟದ ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ಅವರು ಕೌಶಲ್ಯ ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಚಿಂತಿಸಲಿ, ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮನ್ನು ತಮ್ಮ ಗೆಳೆಯರೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತಿಕೂಲವಾಗಿ ಹೋಲಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಸಾಮಾನ್ಯವೇನಲ್ಲ.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ಅಸಮರ್ಪಕತೆಯ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮಗುವಿನ ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಅಥವಾ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ವೇಗವರ್ಧಕವಾಗಬಹುದು. ಆದರೆ ಈ ಹೋಲಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಮಹತ್ವದ ವಿಷಯವಾಗಿ ರೂಪಾಂತರಗೊಳ್ಳುವ ಸಂದರ್ಭಗಳಿವೆ, ಅದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸ್ವಯಂ-ಅಪಮೌಲ್ಯ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಸ್ವ-ಮೌಲ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದು ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ, ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಕೀಳರಿಮೆಯ ಭಾವನೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವರು ಮುಂದೆ ಸಾಗಲು ಅಥವಾ ತಮ್ಮ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಅವರು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕೀಳರಿಮೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸಂಕೀರ್ಣವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮಗೌರವ ಮತ್ತು ಕೀಳರಿಮೆಯ ಸಂಕೀರ್ಣತೆಯ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸ

ಕಡಿಮೆ ಸ್ವಾಭಿಮಾನವು ಕೆಲವು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಕೊರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ— ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ನೋಟದ ಬಗ್ಗೆ ಅಥವಾ ಅವರ ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಗೆ ಯೋಚಿಸುತ್ತಾನೆ. ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮಗೌರವವು ಕೀಳರಿಮೆಯ ಭಾವನೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಆದರೆ ಕೀಳರಿಮೆಯು ಇತರ ಜನರ ಬಗ್ಗೆ ಒಟ್ಟಾರೆ ಆಳವಾದ ಕೊರತೆಯ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಕೀಳರಿಮೆಗೆ ಕಾರಣಗಳು

ಮಗುವು ಕೀಳರಿಮೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡಲು ಹಲವಾರು ಕಾರಣಗಳಿವೆ. ಕೆಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಬೆದರಿಸುವುದು, ಗೆಳೆಯರು ಅಥವಾ ಒಡಹುಟ್ಟಿದವರಿಂದ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಟೀಕಿಸಲ್ಪಡುವುದು, ಅಥವಾ ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ನಿಂದನಾತ್ಮಕ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುವುದು ಸೇರಿವೆ. ಅನೇಕ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ, ಕೀಳರಿಮೆಯ ಭಾವನೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸಂದರ್ಭೋಚಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಾಗಿ ಮಾತ್ರ ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ.

ಆದರೆ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಸಮಸ್ಯೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುವವರು, ಅವರು ಮನೆಯಲ್ಲಿ, ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಸಮುದಾಯದಲ್ಲಿ ಸತತವಾಗಿ ಅಮಾನ್ಯವಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆರೋಗ್ಯಕರ, ಚೆನ್ನಾಗಿ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ಕುಟುಂಬಗಳ ಮಕ್ಕಳು ಸಹ ಕೀಳರಿಮೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡಬಹುದು.

ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಕೀಳರಿಮೆಯ ಭಾವನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ನೀವು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಹೊಂದಿರುವ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಅವರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಹೇಗೆ ನೋಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನೀವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.

ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡಿ

ಮಕ್ಕಳು ಕೀಳರಿಮೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವಾಗ, ಅವರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ನಂಬಲು ಕಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವುದು ಮತ್ತು ತಮ್ಮನ್ನು ವಿಭಿನ್ನ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ನೋಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಅವರು ಆನಂದಿಸುವ ಹವ್ಯಾಸ ಅಥವಾ ಕ್ರೀಡೆಯಂತಹ ಆರೋಗ್ಯಕರ  ಔಟ್ ಲೆಟ್ ಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ.

See also  ಬೆಳ್ತಂಗಡಿ: ವಿವಿಧ ಇಲಾಖೆಗಳ ಆಯ್ದ 75 ಮಂದಿ ಅರ್ಹ ಫಲಾನುಭವಿಗಳಿಗೆ ಸವಲತ್ತು ವಿತರಣೆ

ಸಕಾರತ್ಮಕವಾಗಿ ನೋಡಲು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ

ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ಒಳ್ಳೆಯದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಬದಲು ತಮ್ಮ ಜೀವನ ಅಥವಾ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಅಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯುತ್ತಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಅವರು ಉತ್ತಮವಾಗಿರುವ ಅಥವಾ ಅವರು ಎಲ್ಲಿ ಉತ್ಕೃಷ್ಟರಾಗಬಲ್ಲರು ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ. ನಂತರ, ಆ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ.

ಇತರ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಕೆ ಮಾಡಬೇಡಿ

ಅನೇಕ ಬಾರಿ, ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೋಲಿಸುವ ಅಥವಾ ಅವರನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ನಿಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಇತರ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಹೋಲಿಕೆಗಳು ನೋವುಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅವರು ಈಗಾಗಲೇ ಅಸುರಕ್ಷಿತ ಭಾವನೆ ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿದ್ದರೆ.

ಪ್ರತಿ ಮಗುವು ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ತಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಬೇಸರಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅವರು ಶೈಕ್ಷಣಿಕವಾಗಿ ಅಥವಾ ಅಥ್ಲೆಟಿಕ್ ಆಗಿ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ. ಆದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಮಗು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮಗೌರವದ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅವರು ಸಾಕಷ್ಟು ಒಳ್ಳೆಯವರಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡರೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅವರು ಕೀಳರಿಮೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರಬಹುದು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು